ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนใจจากงานมอเตอร์โชว์ไปโชว์รูมฟอร์ดที่ไหนดีครับ  (อ่าน 4394 ครั้ง)

ออฟไลน์ namliab

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ อ่านมานานเพิ่งสมัครสมาชิก โพสกระทู้ครั้งแรกขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ;D

ตอนแรกว่าจะไปดูและลองขับฟอร์ดโฟกัสในมอเตอร์โชว์ คิดไปคิดมา ไม่อยากฝ่ารถติด คนเยอะ แย่งกันเปิดรถ ทดลองขับได้นิดหน่อย
ยังไงก็มีตัวเลือกในใจอยู่แล้ว เลยว่าจะไปดูที่ศูนย์แทนน่ะครับ

ทีนี้จะปรึกษาคือ ไม่เคยใช้รถฟอร์ดแต่พอทราบว่าศูนย์ไม่ค่อยดีมีบ้าง แต่ศูนย์ที่ดีก็มีเหมือนกัน
อยากจะให้ช่วยแนะนำศูนย์สาขาไหนในกทม. หรือปริมณฑลดีดีหน่อยนะครับ
ที่ใกล้ๆ บ้านพอไปได้คือ ศูนย์เส้นลาดพร้าว (แต่ดูเหมือนศูนย์จะเล็ก) กับศูนย์รัตนาธิเบศ น่ะครับ โอเคหรือเปล่าน่ะครับ

ขอบคุณคร้าบ :D

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
ลองดูฟอร์ดเอกสีลมครับ หรือในเครือ

แต่จริงๆตอนซื้อที่ไหนให้โปรดีที่สุดก็ที่นั่นเลยครับ ^^

จากในคลับ ศูนย์ที่ต้องดูให้ดี พุทธมณฑล รัตนาธิเบต วีพี เจองงๆบ่อย
ลองดูประมาณนี้ครับ

ของงี้ต่างกรรม ต่างวาระ ด้วยครับ เดี๋ยวรอคนอื่นแชร์ประสบการณ์บ้างครับ :)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ผมก็ไม่เคยคิดจะไปลองรถที่ Motor show เลย หากจะลองรถ จองรถผมเข้า 0 ตลอด ส่วน motor show ผมไปดู Pretty  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Newhang

มหานครรัตนาธิเบต น่าจะโอนะครับ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
พหลโยธินเลยครับ อารีย์ใจกลางของทุกสิ่ง    : ))

ออฟไลน์ Nyquist

เห็นที่พระราม 2 ศูนย์ใหญ่ดี แต่ไม่รู้ว่าดีป่าว  ;D

ออฟไลน์ dumerrx8

• **
รามคำแหงครับ ผมมีเบอร์เซลที่ออกรถด้วย อยากได้pmมานะครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ศูนย์ร่มเกล้า สนามเทสเยอะดีครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
มายืนยันว่า ฟอร์ดพระราม2 ช่างเก่ง และบริการดีครับ

แต่!!! อะไหล่บางตัว  รอนานเหมือนฟอร์ดทั่วไป

และ!!! เมื่อหมดประกัน คิดค่าแรงมหาโหด อันนี้ไม่รู้เหมือนศูนย์อื่นเปล่า
ขนาดเปลี่ยนก้านวัดน้ำมันเครื่อง พี่แกยังคิดค่าแรงเลย หารออกมาเป็นนาที แค่ดึงออกมา เอาอันใหม่เสียบเข้าไปเนี่ยนะ ??
จะซื้อไปเปลี่ยนเองเค้าก็ไม่ให้ เลยตัดใจไม่ซื้อมันซะเลย (ส่วนที่ดึงก้านของผมมันหัก)

//ที่กล่าวมาทั้งหมด เป็นเมื่อปี 2010 ที่ผมใช้คันเก่าอยู่นะครับ
ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้เชฟโรเลตละ (ใช้แต่ยี่ห้อดังๆ ด้านบริการทั้งนั้น 555+) แต่เชฟพระราม2 ก็บริการโอเคเลยครับ ไม่เคยเจอเรื่องเสียหาย

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ผมว่าค่าแรงของฟอร์ด มันก็เท่าเดิม ตั้งแต่ออกรถมาใหม่ๆ (focus 2006) จนตอนนี้เกือบ 2 แสนโลแล้ว
ค่าบำรุงรักษา มันก็คงที่เท่าเดิมมาตลอด ไม่เห็นจะเกี่ยวว่า หมดประกันอะไรเลย
นอกจากรอบที่มีอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนมากกว่าปกติ ก็จะแพงขึ้น แต่แพงที่สุดเท่าที่เคยทำ
-เปลี่ยนยางแท่นเครื่อง 5 พัน
-บุชกันโคลงหลัง 3 พัน
-ช๊อคอัพหน้า บุช ลูกหมาก คันชัก ยางเพลาขับ (ครบชุดทั้งซ้ายและขวา) 2 หมื่นเศษ
(บนเงื่อนไขว่า ทุกอย่างของแท้ เบิกห้างหมด)

แต่ถ้าเข้าศูนย์ปกติ ค่าใช้จ่ายอยู่ที่ราวๆ 2 พันปลายๆ ถึง 3 พันต้นๆ  แต่กว่าจะเข้าแต่ละรอบก็ หมื่นห้าพันกิโลโน่นแนะ

ส่วนจะไปลองขับที่ไหน ก็สุดแล้วแต่เลยครับ  ผมอยู่ ตจว. ไม่มีข้อมูล

ออฟไลน์ dht_tubes

เรื่องประเด็นค่าแรงสูง อันนี้จริง

สาเหตุน่าจะมาจากการที่บริษัทแม่ไม่ค่อยช่วยดีลเลอร์ เหมือนกันกับที่แบรนด์เจ้าตลาดอื่นๆ เค้าช่วย
เพราะฝรั่งน่าจะมองว่า ทำตรงๆ ให้อยู่ได้ ก็คิดราคาให้คุ้มไปเลย แต่ทำตรงๆ

ลูกค้าชาวไทย ที่คุ้นเคยกับระบบการคิดค่าแรงแบบเดิมๆ

แถมโน่น นิด นี่หน่อย เช็คช่วงล่างก็แถมเช็คเบรคให้อะไรประมาณนี้ เจอแบบใหม่เข้าไปก็จะรับไม่ค่อยได้

ก็ต้องปรับปรุงกันไปตามระบบครับ

ขายรถในเมืองไทย ต้องชนะใจคนไทยก่อน อย่างอื่นตามมาทีหลังครับ ได้ใจแล้วอะไรก็ง่ายหมด

ออฟไลน์ ChoCcoYen

• Full Member
และ!!! เมื่อหมดประกัน คิดค่าแรงมหาโหด อันนี้ไม่รู้เหมือนศูนย์อื่นเปล่า
ขนาดเปลี่ยนก้านวัดน้ำมันเครื่อง พี่แกยังคิดค่าแรงเลย หารออกมาเป็นนาที แค่ดึงออกมา เอาอันใหม่เสียบเข้าไปเนี่ยนะ ??
จะซื้อไปเปลี่ยนเองเค้าก็ไม่ให้ เลยตัดใจไม่ซื้อมันซะเลย (ส่วนที่ดึงก้านของผมมันหัก)
เวลาที่ใช้เค้าต้องเอาไป clock ในระบบครับว่าใช้ไปเท่าไหร่ มันมีผลกับประสิทธิ์ภาพงานของช่างและการจัดตารางคิวงานของหัวหน้าช่างแค่ช่วงรออะไหล่หรือรอขั้นตอนอื่นยังต้องมีการclock ออกแล้ว clock เข้างานใน task นั้นใหม่เลยครับ
ปอลิง. เคยทำงานบริษัทที่ขายและดูแล s/w นี้ให้ ford ครับ

ออฟไลน์ gate

• Newbie
  • *
เวลาที่ใช้เค้าต้องเอาไป clock ในระบบครับว่าใช้ไปเท่าไหร่ มันมีผลกับประสิทธิ์ภาพงานของช่างและการจัดตารางคิวงานของหัวหน้าช่างแค่ช่วงรออะไหล่หรือรอขั้นตอนอื่นยังต้องมีการclock ออกแล้ว clock เข้างานใน task นั้นใหม่เลยครับ
ปอลิง. เคยทำงานบริษัทที่ขายและดูแล s/w นี้ให้ ford ครับ

ผมจะถามราคาก่อนว่าค่าแรงเท่าไหร่ครับ
เค้ามีตาราง ชม/job ไว้ขอถ่ายรูปเก็บไว้ก็ได้ครับ
ชมละ 400 มั้ง ถ้าอันไหนแพง เปลี่ยนเองได้ก็ทำ

อย่างที่เคยเปลี่ยนคันเก่า
หลอดไฟหน้าซ้าย ขวา ราคาไม่เท่ากัน (175 กะ 350 มั้ง)
ซื้อร้านอะไหล่มาเปลี่ยนเองไม่กี่สิบบาทครับ

แต้ถ้าอะไหล่ซื้อที่นี่ ให้ช่างนอกเปลี่ยนก็ได้ครับ
บางทีถูกกว่าให้ช่างนอกไปซื้อมาเปลี่ยนให้
ตีซี้ช่างไว้ก็ดีครับ อะไรเล็กน้อยก็พึ่งได้

ออฟไลน์ Fly to dream

ถ้าจะซื้อแนะนำให้ครับมีเซลหลายคนที่รู้จัก แต่ถ้าลองไม่แน่ใจครับ ลองศูนย์รอบรอก กทม ดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mikio

• **
จากประสบการณ์
ลำลูกกาตลองสี่ ก็ศูนย์ใหญ่โตดีครับ น่าอุ่นใจ พนักงานขายก็โอเค มีรถให้ลอง
สุขุมวิท62 พนักงาน จัดการเป็นธุระให้ดีมาก สุดท้าย ที่นี่หารถให้ผมได้ก่อน แต่ไม่ได้เชียร์ที่นี่นะ เพราะจริงๆที่นี่ผมก็ไม่ค่อย happy เท่าไหร่
แต่อยากได้รถมากกว่า

**แนะนำ คุณลองหาทางคุยกับช่างประจำแต่ละศูนย์ดูนะครับ เรื่องรถนั่นแหล่ะ
แล้วคุณจะรู้ว่า ควรออกรถที่ไหน เพราะหลังจากการซื้อขายแล้ว ต้องใช้บริการช่างไปอีกนาน พนักงานขายเดี๋ยวก็เปลี่ยนไปเรื่อย

ออฟไลน์ namliab

• **
สรุปเมื่อวานนี้ไปมา 2 ศูนย์ล่ะ แต่! ไม่ได้ลองขับทั้ง 2 ศูนย์!

ศูนย์แรกรัชดาลาดพร้าว เผอิญเซลที่ผมติดต่อ ไม่อยู่ไปงานมอเตอร์โชว์ ทั้งๆ ที่นัดกันแล้วว่าผมจะเข้าไปเมื่อวาน
เลยมีเซลคนอื่นมาดูแลแทน แต่ไม่สามารถให้ผมลองรถได้ เขาบอกตัดสินใจได้เลยหรือเปล่า ถ้ายังให้รอเซลคนเดิมมา
ดำเนินการต่อให้ ผมล่ะงง เลยได้แต่คุยเรื่องรายละเอียดราคา =_="

ส่วนอีกศูนย์นึง รัตานาธิเบศ เซลคุยดี แต่ รถทดลองเอาไปให้ลูกใช้ระหว่างซ่อมค่ะ
จบข่าว =_="

สงสัยต้องไปดูศูนย์อื่นซะละ