ผู้เขียน หัวข้อ: การจูนเครื่อง FORD FOCUS GDI: มีใครทราบว่าทำในกรุงเทพ หรือ ปริมณฑลได้มั๊ยครับ?  (อ่าน 5250 ครั้ง)

ออฟไลน์ wnjeam

• Newbie
  • *

เผอิญมีหัวข้อเกี่ยวกับการจูนเครื่องก่อนหน้าหระทู้นี้ 
และผมเองก็ได้ลองถาม sales รถ volkwagen กับ Volvo ในงาน motorshow มา
คือ ที่ศูนย์ของทั้ง 2 ยี่ห้อนั้น สามารถจูนได้
แต่ที่ศูนย์ FORD ไม่มีการจูนเครื่องเลยสงสัยว่า

1. มีที่ไหนที่จูน เครื่อง GDI  ของ FORD FOCUS ได้บ้างครับ?
2. การจูนเครื่องมีกี่แบบ?
3. ราคาประมาณเท่าไหร่
4. มีความเสี่ยงอะไรบ้างครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับที่ให้ข้อมูลและความรู้

:D

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 การจูนเครื่อง NA มันเพิ่มแรงม้าแรงบิดได้นิดเดียวครับ จึงไม่นิยมเพราะเม็ดเงินที่ลงไปเทียบกับเครื่องใช้ระบบอัดอากาศครับ

กลับมาเพิ่มเติม
       การซื้อรถของกลุ่มคนที่อยากจะเพิ่มความแรงมากกว่าที่มีจากโรงงาน ผมว่าเป็นอะไรที่น่าสนใจนะครับ ผมคิดว่าอย่างหนึ่งที่สำคัญคือ รถรุ่นนั้นมีรุ่นที่แรงกว่าขายในต่างประเทศหรือไม่ เพื่อในอนาคตอาจจะนำมาเปลี่ยนเครื่องได้โดยมีการดัดแปลงน้อยไม่เหมือนกับการวางข้ามสายพันธ์

1. Civic FD  มี FD2 Type R
   2. Lancer EX มี EVO X
   3. Sylphy , Pulsar มี Pulsar Turbo
   4. Mazda 3 มี Mazda 3 MPS
   5. Swift มี Swift Sport
   6. Focus มี Focus ST , 1.6 ecoboost

ซึ่งในกรณีของคุณเจ้าของกระทู้คือ Focus 2.0 GDI ซึ่งเป็นเครื่อง NA ส่วนตัวเลยนะครับ ผมมองว่าถ้าไม่อยากเซ็ตระบบอัดอากาศกับเครื่องเดิม ลองใช้ไปก่อนให้หมดประกันศูนย์ แล้วหาหัวตัด Focus ST มาวาง ผมว่าจบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2013, 19:22:58 โดย LC HZJ70V »

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
อยากรู้เหมือนกัน เพราะเป็นรถที่น่าซื้อไว้แรง ให้ช่างเราซ่อมเองได้ถ้าศูนย์ไม่ไหว

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
รถ n/a แต่งแรงโดนไม่พึ่ง turbo อย่าไปทำเลยเชื่อผมเถอะลงทุนไปไม่คุ้มแรงม้าที่ได้หรอก มันได้แค่ลื่นขึ้นเท่านั้นเอง จะให้แรงแบบหลังติดเบาะเลยยากมาก
ต้องรื้อเครื่องขยายกระบอกสูบ แบบนี้ถึงเห็นผลเยอะ
คนทั่วไปทำก็เปลี่ยนกรอง ทำท่อใหม่ 2 อย่างนี้ของแท้ๆ ก็มี เกือบ 6 หมื่นแล้วนะแรงขึ้นหน่อยนึงแบบขับแล้วลื่นๆ ไม่ได้แรงหลังติดเบาะ

ต่างจากรถ turbo แค่จูนเสียเงิน 3หมื่น เหมือนเปลี่ยนรถใหม่แรงกว่าเดิมแบบรู้สึกได้(คือกระชากกว่าเดิมเยอะ)ไม่ต้องไปนั่งวัด

ออฟไลน์ Fly to dream

AddZest CarColor แถวสรงประภา ครับ Focus 2.0 ตัวใหม่รับประกันความเเรง  ;) ;) ;) หาดู เจ้าของร้านก็มีตัวนี้เอารถไปให้แกทำให้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ wnjeam

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่าน สำหรับคำตอบครับ

ได้ความรู้มาเพิ่มอีกเยอะ

:)

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
2.0 GDI เดิมๆ ก็แรงอยู่แล้วนะครับ    ;D