ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสอบถามครับ เกี่ยวกับการจอดรถบนพื้นที่ไม่เรียบ  (อ่าน 3899 ครั้ง)

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิก HLM มาได้ประมาณ 2 ปีครึ่ง แต่ไม่เคยตั้งกระทู้เลยครับ  :D

ถ้าจำเป็นต้องจอดรถบนตะแกรงเหล็ก บนฝาท่อ หรือบนพื้นที่ผิวไม่เรียบ เช่น บนก้อนหิน บนพื้นซีเมนต์ที่ขรุขระ เป็นปุ่มๆ
ถ้าจอดทิ้งไว้ทั้งคืน   บ่อยๆ จะมีผลเสียกับยางรถในระยะยาวหรือเปล่าครับ แล้วพวกก้อนหินก้อนกรวดเล็กๆ ที่ติดตามร่องดอกยาง ควรจะเขี่ยออก หรือว่าปล่อยไว้เฉยๆเดี่ยวมันก็จะหลุดไปเอง ... ขอบคุณครับ

จอดบนตะแกรง ประมาณนี้ครับ ...

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิก HLM มาได้ประมาณ 2 ปีครึ่ง แต่ไม่เคยตั้งกระทู้เลยครับ  :D

ถ้าจำเป็นต้องจอดรถบนตะแกรงเหล็ก บนฝาท่อ หรือบนพื้นที่ผิวไม่เรียบ เช่น บนก้อนหิน บนพื้นซีเมนต์ที่ขรุขระ เป็นปุ่มๆ
ถ้าจอดทิ้งไว้ทั้งคืน   บ่อยๆ จะมีผลเสียกับยางรถในระยะยาวหรือเปล่าครับ แล้วพวกก้อนหินก้อนกรวดเล็กๆ ที่ติดตามร่องดอกยาง ควรจะเขี่ยออก หรือว่าปล่อยไว้เฉยๆเดี่ยวมันก็จะหลุดไปเอง ... ขอบคุณครับ

จอดบนตะแกรง ประมาณนี้ครับ ...

จอดบนผิวไม่เรียบซีเมนต์ที่เป็นปุ่ม ๆ ถ้ามันไม่ใหญ่นักไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าบนตะแกรงท่อ  พยายามหลีกเลี่ยง เพราะไอระเหยจากท่อซึ่งเราไม่รู้ว่ามันคืออะไร อาจจะส่งผลต่อชิ้นส่วนใต้ท้องรถได้ ฝาท่อระวังมาก ๆ ครับ กลัวท่อมันพัง
อีกอย่างที่ต้องห้ามเลยคือไปจอดบนวัสดุที่ติดไฟง่ายเช่นหญ้งแห้ง กระดาษ อะไรพวกนี้ เพราะความร้อนจากท่อไอเสียมันจะทำให้ไฟไหม้รถได้
หินกรวดที่ติดตามซอกดอกยาง ควรแคะออกนะครับ เพราะมันจะทำให้ยางเสียหายได้ครับ

ออฟไลน์ Parinceo

นอกจากที่ท่านบนบอก ผมว่าไม่น่ามีผลเสียต่อยางนะครับ เราเอารถไปใช้ทุกวัน ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าจอดนานๆ หลายวัน ไปที่จอดอื่่นๆดีกว่า
ตะแกรงแบบนี้ น่ากลัวน้อยกว่าทับสัน หรือ หินเป็นก้อนๆครับ

• **
ขอบคุณสำหรับคำตอบ และคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ถ้าจอดบนตะแกรงท่อทั้งคืนระวังหนูด้วยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ jirakij

• Newbie
  • *
    • lubetools เว็บไซต์จาระบี น้ำมันชั้นนำ
ถ้าจอดนาน หาที่จอดเรียบๆดีกว่าครับ เพราะยางถ้าพื้นที่ผิวสัมผัสกับพื้นไม่เต็ม มันก็ไม่ดีต่อยางอยู่แล้ว ผมว่ามันจะทำให้ยางล้อนั้นเพิ่มแรงดันในยางด้วยนะ
Bestlubetools!
www.lubetools.com

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
ระวังหนูครับ โดนมาเยอะ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

morphling14

• บุคคลทั่วไป
ผมจอดใกล้ท่อระบายน้ำหน้าบ้าน มีรอยเท้าหนูประทับอยู่ในห้องเครื่องเพียบเลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
หาที่เรียบๆจอดดีกว่าครับ

ส่วนเรื่องหนู ผมลืมคิดไปเลย

ปล. 2ปีครึ่งพี่ตอบแค่ 15 เองหรอครับ  ;D ;D ;D

แซวเล่นนะครับ

• **
อยู่หอพักครับ ถ้าที่จอดเต็มก็ต้องจอดบนถนน

ปกติก็เข้ามาอ่านอย่างเดียว เข้ามาเก็บความรู้  ;D