ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นเรื่องซื้อรถคันใหม่ครับ  (อ่าน 2216 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
พอดีว่าที่บ้านผมเกิดอาการอยากเปลี่ยนรถขนของขึ้นมาครับ เดิมใช้ Strada Single Cab ไมเนอร์ครั้งสุดท้ายอยู่ครับ

ซื้อดาวน์มือสองมาจากเต๊นท์ ราคารถ 250,000 บาท จัดไฟแนนท์ไป 100,000 บาท ผ่านมา 2 ปีตอนนี้เหลืออยู่ 80,000 กว่าบาทครับ

แล้วด้วยความที่ว่าเป็นรถมือสองแล้วยิ่งเอามาใช้งานหนักด้วยกลัวจะไม่ไหวเอาครับ ก็เลยอยากเปลี่ยนเป็นป้ายแดงครับ จะได้ใช้สบายๆยาวๆ

ไปดู Nissan Navara Single Cab ไว้ครับ เซลล์เสนอราคามา 510,000 บาท ตีราคา Strada ให้ ได้ 140,000 บาท หักลบหนี้เดิมเหลือแค่ 60,000 บาท

แล้วทีนี้ถ้าดาวน์แค่ 60,000 บาท มันคงจะผ่อนหนักเอาการ รถใช้มาแค่ 2 ปี ราคาหายไปตั้งเยอะ ผมมองว่ามันไม่คุ้มเลยครับ เลยอยากถามพี่ๆครับว่าควรจะ

ใช้มันต่อไปหรือจะยอมเพิ่มเงินไปดาวน์คันใหม่ดี ซึ่งถ้าใช้ต่อไปก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ รถยังไม่โทรมมาก ยังวิ่งได้สบายๆอยู่ ขอความเห็นด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2013, 20:42:14 โดย SP »

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
Re: ขอความเห็นเรื่องซื้อรถคันใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:09:15 »
ต้องนึกถึงการใช้งานในระยะยาวด้วยค่ะ รถกระบะมือสอง มักผ่านการใช้งานหนักมาก่อนจะขาย ยิ่งถ้าเป็นรถกระบะตอนเดียวด้วยนี่ยิ่งหนักเลยเพราะเป็นรุ่นที่ใช้บรรทุกของโดยเฉพาะ แล้วก็ไม่รู้ว่าเคยบรรทุกหนักเท่าไรมาบ้าง คิดจะออกกระบะตอนเดียวป้ายแดง คิดถูกแล้วค่ะ อย่าง Navara Single Cab คันนี้ทนจริงๆ ช่วงล่างดีมากแม้บรรทุกหนัก และถ้าบรรทุกหนักหลายตันก็แนะนำให้เสริมแหนบเพิ่ม เพิ่มความทนทานค่ะ

ว่าแต่ ไม่ลองดูเป็น Triton ตอนเดียวยกสูงหรอคะ ราคา 599,000 คันนี้แตกต่างจากกระบะตอนเดียวทั่วๆ ไปค่ะ เพราะช่วงล่างแข็งแรงกว่า บรรทุกได้ดีกว่า ลุยได้ดีกว่าด้วย แล้วยังได้เครื่อง 2.5 VG Turbo จาก Triton รุ่นท็อปมาด้วยค่ะ อัตราเร่งดีเลย ไม่อืดแม้บรรทุกหนัก ถ้าเคยใช้  Strada มาก่อนแล้ว อยากให้เปลี่ยนมาใช้ Triton ตอนเดียวยกสูงดีกว่าค่ะ
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Volta

Re: ขอความเห็นเรื่องซื้อรถคันใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 22:10:37 »
พอดีว่าที่บ้านผมเกิดอาการอยากเปลี่ยนรถขนของขึ้นมาครับ เดิมใช้ Strada Single Cab ไมเนอร์ครั้งสุดท้ายอยู่ครับ

ซื้อดาวน์มือสองมาจากเต๊นท์ ราคารถ 250,000 บาท จัดไฟแนนท์ไป 100,000 บาท ผ่านมา 2 ปีตอนนี้เหลืออยู่ 80,000 กว่าบาทครับ

แล้วด้วยความที่ว่าเป็นรถมือสองแล้วยิ่งเอามาใช้งานหนักด้วยกลัวจะไม่ไหวเอาครับ ก็เลยอยากเปลี่ยนเป็นป้ายแดงครับ จะได้ใช้สบายๆยาวๆ

ไปดู Nissan Navara Single Cab ไว้ครับ เซลล์เสนอราคามา 510,000 บาท ตีราคา Strada ให้ ได้ 140,000 บาท หักลบหนี้เดิมเหลือแค่ 60,000 บาท

แล้วทีนี้ถ้าดาวน์แค่ 60,000 บาท มันคงจะผ่อนหนักเอาการ รถใช้มาแค่ 2 ปี ราคาหายไปตั้งเยอะ ผมมองว่ามันไม่คุ้มเลยครับ เลยอยากถามพี่ๆครับว่าควรจะ

ใช้มันต่อไปหรือจะยอมเพิ่มเงินไปดาวน์คันใหม่ดี ซึ่งถ้าใช้ต่อไปก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ รถยังไม่โทรมมาก ยังวิ่งได้สบายๆอยู่ ขอความเห็นด้วยนะครับ

1. ขายเองเลยครับ น่าจะได้ราคาดีกว่าเต้นท์มือสองเยอะ

2. ใช้คันเดิมจนผ่อนหมด เพราะถ้าคุณร้สึกว่าผ่อนหนักไป ก็ไม่ควรเสี่ยง

เป็นผมเลือกข้อสองครับ ลองขับคันเก่าไปก่อน เสียก็ค่อยซ่อม แต่ถ้าเริ่มจุกจิก ก็คงต้องขายครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 23:22:32 »
ผมว่าสตราด้า ไม่ได้จุกจิกอะไรนะครับ ถ้าใช้เพื่อการพาณิชย์ผมว่าใช้คันเดิมต่อคุ้มกว่า
ถ้าขนของเยอะจริงๆ ดาวน์มือสองอีกคันอาจจะคุ้มกว่าด้วยซ้ำ ลองดูครับ

เพราะรถใกล้จะผ่อนหมดแล้ว จะไปเป็นหนี้ต่ออีกหลายปี ผมว่า หาอู่ดีๆ ซ่อมทีเดียวจบ ประหยัดกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 04:46:26 »
ใช้ไปก่อนดีกว่าครับ เปลี่ยนตัวนี้เจ็บตัวเยอะเลย

รอผ่อนหมดก่อนก็ได้ครับ จะดีกว่า ถ้าคิดอยากจะเปลี่ยนจริงๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 08:37:09 »
ในเมื่อยังใช้งานได้ดีจะหาเรื่องเสียเงินอีกทำไมหล่ะครับแล้วยิ่งขายคันเก่าที่ซื้อมาแบบผ่อนเพื่อเอามาผ่อนอีกคันเท่ากับเสียดอกสองต่อ ใช้ไปจนผ่อนหมดนั่นแหละครับถ้าธุรกิจดีขึ้นก็ซื้อเพิ่มอีกคันส่วนคันเดิมก็เป็นรถสำรอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น