ผู้เขียน หัวข้อ: พาเที่ยว นมัสการพระบาทพลวง (เขาคิชฌกูฏ) จ.จันทบุรี 8 มีนาคม 2556  (อ่าน 6694 ครั้ง)

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• Hero Member
    • นครอัญมณี
นมัสการพระบาทพลวง (เขาคิชฌกูฏ)

ณ บริเวณยอดเขาคิชฌกูฏ ตำบลพลวง อำเภอเขาคิชฌกูฏ จังหวัดจันทบุรี

ในปีนี้ จะเปิดให้ขึ้นเขาไปนมัสการได้ ช่วงวันที่ 11 กุมภาพันธ์ - 11 เมษายน พ.ศ. 2556 เท่านั้น

ทุกๆปี จะเปิดให้ขึ้นเขาได้เพียง 2 เดือนเท่านั้นครับ

***** ณ เวลา ที่ผมโพสนี้ ยังเหลือเวลา อีกเกือบ 2 สัปดาห์ กว่าป่าเขา จะปิด จะไปเที่ยวก็เชิญนะครับ *****

ที่เปิดป่าเปิดเขาเพียง 2 เดือน ในช่วงนี้

เพราะไม่ต้องการให้คนไปรบกวน เทวดาอารักษ์ สัตว์ป่าหลากหลายชนิด

อีกทั้งถ้าเป็นฤดูฝน ก็จะทำให้การเดินทางขึ้นเขาลำบากมาก

การเดินทางไปนมัสการ รอยพระพุทธบาท

ต้องเตรียมตัวให้พร้อม ผักผ่อนให้เพียงพอ เงินทำบุญเตรียมให้พร้อม

แล้วขับรถ หรือ นั่งรถ จากบ้านของท่าน มาขึ้นรถรับจ้างขับเคลื่อน 4 ล้อ (4x4) ที่ วัดกะทิง หรือ วัดพลวง ใน อ.เขาคิชฌกูฏ จ.จันทบุรี

ค่าใช้จ่ายของรถรับจ้าง เดินทางทั้งไปและกลับ คิดหัวละ 200 บาท (ไม่มีหัวไม่คิด) ส่วนเด็กเล็กฟรี

เมื่อขึ้นเขาไปแล้ว ท่านจะลงจากเขาวันไหน เวลาใดก็ได้ 24 ชม. แต่ต้องกลับก่อนปิดป่า 11 เม.ย.56

มิฉะนั้น ท่านอาจจะต้องบวชเป็นพระ แล้วรอรถกลับอีกครั้งปีหน้า เมื่อป่าเปิด  :o

เวลาเดินขึ้นเขา อย่าทำตั๋วหายล่ะ เพราะขากลับ ต้องมาขึ้นรถ ณ จุดเดิม ที่ท่านลงรถ

แล้วก็ส่งตั๋วที่เขาให้ท่านตอนขาขึ้นมา ก็ขึ้นรถกลับได้แล้ว โดยไม่จำเป็นต้องเป็นรถคันเดิม

หลายท่านอาจสงสัยว่า ทำไม ขับรถส่วนตัวขึ้นไปเองไม่ได้หรือ?  ::)

ท่านอาจจะบอกว่า รถของผมมันแรงนะ 4x4 ด้วย เคยลุยน้ำ ขึ้นเขา เข้าป่า มาแล้วนับไม่ถ้วน

อ่านต่อไปเรื่อยๆ แล้วผมอธิบายให้ทราบครับ

ส่วนท่านที่เคยขึ้นเขาคิชฌกูฏมาแล้ว ก็คงจะตอบได้

จุดขึ้นรถโดยสาร จะมีอยู่ 2 จุด คือ วัดกะทิง และ วัดพลวง

-วัดกระทิง รถจะวิ่งยาว ต่อเดียว ตั้งแต่วัด ไปยัน จุดสุดท้ายที่รถวิ่งไปไม่ได้แล้ว แล้วก็จะรับท่านกลับ มาส่งที่วัดกะทิงเหมือนเดิม

-วัดพลวง รถจะวิ่งไปส่งแค่กลางเขา ไปต่อรถอีกคัน แล้วค่อยวิ่งไปถึงยอดเขา ตอนกลับ ก็จะมาส่งที่กลางเขา ต่อรถอีกคัน แล้วค่อยมาส่งที่วัดพลวง

ทำไมวัดพลวง ต้องต่อรถที่กลางเขาล่ะ  ???

เนื่องจากมีผู้คนศรัทธา หลากหลายแบบ

บางคนอาจจะจอดรถส่วนตัวไว้ที่วัดพลวง แล้วตั้งใจเดินขึ้นเขาไปถึงยอดเลย

แต่เดินไม่ไหว ได้แค่กลางเขา ก็เปลี่ยนใจสามารถซื้อตั๋วขึ้นรถต่อไปยังยอดเขาได้

บางคนเดินจากวัดพลวงไปถึงยอดเขาคิชฌกูฏรวดเดียว 8 กิโลเมตร ไม่ไหว

ก็ขอนั่งรถจากวัดพลวงมาส่งสักครึ่งทาง แล้วค่อยเดินต่อก็ยังดี

บางคนเมารถ ขอพักกลางทางก่อน แล้วค่อยเดินทางต่อ

หรือเหตุผลอื่นๆ อีกมากมาย

แต่ผมเลือกจุดขึ้นรถที่วัดกะทิงครับ เพราะภาระมาก ลูกก็เยอะ เมียก็แยะ   ;D

ติดตามชมเรื่องราวฉบับเต็ม ได้ที่ลิ้งค์ข้างล่าง ครับ
http://www.nakhonunyamanee.com/product.detail_89933_th_5319789
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ เข้าใจแล้ว ทำไมถึงต้องที่นั่ง 4WD ไป ทางโหด ไม่มีที่จอดด้วย

ปล. มันช่างคล้ายเขากระโจมจังครับ ถนนแบบนี้

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
ผมไปวันเสาร์หน้าครับ(ปีที่ 3 ละ)

ออฟไลน์ jumpon77

ไม่เคยแต่ผมต้องไปให้ได้ครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ porasit33

ไปมาแล้วครับ
ดีแมก กับ วีโก้ป้ายแดง แต่งงามๆเพียบเลยครับ
ขึ้นเขาสนุกมาก

ตอนผมไปได้คิวที่ 346 ไม่ใช่คนที่น่ะครับ เที่ยวที่ ห้าๆ
รอตั้งแต่ตีห้า ขึ้นไปถึงยอดเกือบ สิบโมงเช้าครับ สุดยอดไปเลย

ปล.ไปถึงถ้าใครไม่ศรัทธาจริงๆ คงถอดใจ เพราะต้องไปเบียดกันอีกเกือบชั่วโมงเพื่อสักการะรอบพระพุทธบาท

ทริปนี้สุดๆๆครับ

ออฟไลน์ Headman

Kb2200 ไปมาแล้วครับ ขึ้นได้ครับ แต่ไม่ค่อยชิวเท่าไหร่...มีลากเกียร์ 1 เหมือนกัน :)
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
   เขาคิชกูฏนี่เครือข่ายเดียวกับวัดธรรมกายรึเปล่าครับ
ผมสงสัยเรื่องของสวรรค์ กับหลักความเชื่อเล็กๆ
แต่การที่ต้องไปเบียดๆผู้คน เพื่อไปสักการะพระพุทธบาท
ผมก็คงขอบายหละครับ อาจจะศรัทธาไม่พอ

ออฟไลน์ Headman

เขาคิชกูฏนี่เครือข่ายเดียวกับวัดธรรมกายรึเปล่าครับ
ผมสงสัยเรื่องของสวรรค์ กับหลักความเชื่อเล็กๆ
แต่การที่ต้องไปเบียดๆผู้คน เพื่อไปสักการะพระพุทธบาท
ผมก็คงขอบายหละครับ อาจจะศรัทธาไม่พอ

ผมเห็นตรงกับพี่ครับ ผมขึ้นไปถ่ายรูปครับ 55555555
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
เป็นการนั่งรถที่โหด มันส์ เสียว ที่สุดในชีวิตผมเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

อยากเดินขึ้นไปนะครับ แต่ไม่อยากเจอความแออัดน่ะ

• นครอัญมณี
อยากเดินขึ้นไปนะครับ แต่ไม่อยากเจอความแออัดน่ะ
ต้องไปวันธรรมดาครับ

ถ้าไปอินเดีย ข่าวเหยียบกันตาย มีให้เห็นบ่อยไป
รักรถมาก
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
ขอถามเป็นความรู้นะครับ ถ้าไปนอกงานนมัสการ เค้าให้ขึ้นมั้ย เป็นเขตหวงห้ามพิเศษอะไรรึเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D

• นครอัญมณี
ขอถามเป็นความรู้นะครับ ถ้าไปนอกงานนมัสการ เค้าให้ขึ้นมั้ย เป็นเขตหวงห้ามพิเศษอะไรรึเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D
เท่าที่ทราบคือ ไม่ให้ขึ้นครับ
ลองโทรไปถามดูก่อนได้นะครับ เผื่อเปลี่ยนแปลงได้
ดูเบอร์โทรในภาพ จำภาพไม่ได้ ตามลิงค์ไปดูเองนะ
http://www.nakhonunyamanee.com/product.detail_89933_th_5319789
รักรถมาก

ออฟไลน์ chanvitjeab

• Full Member
เท่าที่ทราบคือ ไม่ให้ขึ้นครับ
ลองโทรไปถามดูก่อนได้นะครับ เผื่อเปลี่ยนแปลงได้
ดูเบอร์โทรในภาพ จำภาพไม่ได้ ตามลิงค์ไปดูเองนะ
ขอบคุณครับ ในlinkละเอียดดี ภาพสวย[/color]