ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องอายัดทะเบียน  (อ่าน 4832 ครั้ง)

ออฟไลน์ kai11

• Newbie
  • *
ขอคำปรึกษาเรื่องอายัดทะเบียน
« เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:16:44 »
พอดีผมจะไปเสียภาษีรถครับ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าโดนอายัด สน. แถวลพบุรี คำถามคือ
มีวิธีอื่นไหมที่จะต้องไม่ไปเสียที่สน.นั่นครับ มันไกล ผมอยู่ กทม.ครับ (ใบสั่งมันเลย7วันแล้ว)
เห็นบางท่านบอกว่าสามารถไปเสียที่ขนส่งจตุจัตรได้เลย รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องอายัดทะเบียน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:45:35 »
พอดีผมจะไปเสียภาษีรถครับ แต่เจ้าหน้าที่บอกว่าโดนอายัด สน. แถวลพบุรี คำถามคือ
มีวิธีอื่นไหมที่จะต้องไม่ไปเสียที่สน.นั่นครับ มันไกล ผมอยู่ กทม.ครับ (ใบสั่งมันเลย7วันแล้ว)
เห็นบางท่านบอกว่าสามารถไปเสียที่ขนส่งจตุจัตรได้เลย รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
รบกวนอธิบายคำว่า อายัด ทะเบียนให้หน่อยค่ะ พอดีไม่เข้าใจว่า
มันคืออะไร แล้วทำไมโดนอายัด

ออฟไลน์ kai11

• Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องอายัดทะเบียน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:03:02 »
คือการโดนใบสั่งแล้วไม่ได้ไปชำระเงินครับ ทางตำรวจจะส่งเรื่องไปที่ขนส่งให้เราไม่สามารถเสียภาษีได้

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 12:05:43 »
รบกวนอธิบายคำว่า อายัด ทะเบียนให้หน่อยค่ะ พอดีไม่เข้าใจว่า
มันคืออะไร แล้วทำไมโดนอายัด

อายัด หมายถึง การที่สิ่งของนั้น ถูกห้ามไม่ให้มีการใช้งาน เช่นบัตรเครดิตถูกอายัดก็จะไม่สามารถเอาไปรูดซื้อของได้ แต่ถ้าทะเบียนรถถูกอายัด น่าจะหมายความว่าเล่มทะเบียนนั้นถูกห้ามมิให้ใช้ รวมไปถึงการต่อทะเบียนด้วย ประมาณนี้คับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 13:32:03 »
แล้วที่เราจอดรถผิดที่ผิดทาง แล้วโดนไปสั้งวางไว้หน้ารถ
อันนี้ต้องรอนานขนาดใหนถึงจะโดนอายัดคะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 14:25:39 »
แล้วที่เราจอดรถผิดที่ผิดทาง แล้วโดนไปสั้งวางไว้หน้ารถ
อันนี้ต้องรอนานขนาดใหนถึงจะโดนอายัดคะ

ออฟไลน์ AutoPlace

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 14:34:45 »
ไปจ่ายที่จราจรกลางได้มั้ยครับ?

แถวๆ พญาไท น่ะ (ไม่แน่ใจนะครับ รอผู้รู้อีกที)

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 15:43:48 »
อยากรู้เหมือนกัน มันจ่ายได้ทุกที่แบบทำใบขับขี่รึเปล่า

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 20:17:42 »

เมื่อเกินระยะเวลาที่กำหนดค่ะ แล้วแต่ สน. แต่ส่วนมากจะไม่โดนมากกว่า
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!