ผู้เขียน หัวข้อ: คัมรี่ ยางหลังกินเป็นบังๆ เข้าศูนย์บอกว่าปกติ  (อ่าน 7310 ครั้ง)

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *
Camry HYBRID ตัวเก่า วิ่ง2หมื่นกว่าโลมีเสียงยางหอน
ได้ตรวจยางเองเบื้องต้น โดยการเอามือลูบหน้ายาง หน้ายางกินไม่เสมอกัน ล้อหลังซ้ายล้อเดียว
คิดว่าต้องเป็นที่โช็คแน่ โทรไปคอเซ็นเตอร์โตโยต้า แจ้งว่าต้องเอารถเข้าไปให้ศูนย์เซ็คให้
พอ3หมื่นเข้าเซ็คระยะแจ้งทางศูนย์ เสร็จแล้วช่างศูนย์บอกว่าเป็นปกติของรถขับหน้าทุกคัน
(รถอีก3คันที่บ้านขับหน้าหมดทุกคันไม่ต้องสลับยาง ยางรถทุกคัน2ปีเปลียนยางที)
ผมบอกว่าเป็นที่ล้อเดียวนะครับ ช่างบอกอีกว่าต้องสลับยางทุกๆหมื่นโล
อ้าวผมก็เอารถเข้าศูนย์ทุกหมื่นโล ทำไมไม่สลับให้หรือไม่แจ้ง
ผมว่าเช็คโช็คหลังให้้้้้หน่อยครับว่าเสียไหม (ผมว่าอาการนี้เกิดจากโช็คเสียแน่) ช่างบอกไม่เสีย
แล้วเป็นกับอะไรครับ ไม่ตอบเดินจากไป (อดได้โช็คฟรี)
สรุป
สลับยางต้องทำเอง
โช็คสงสัยต้องเปลียนเอง
ยางคงต้องเปลียนเอง(ยางคิดว่าอีก2เดือนต้องเปลียนอยู่แล้วครบ2ปีเปลียนยางที)

พี่ๆว่าเป็นที่โช็คหรือเปล่าครับ แนะนำด้วยครับ
ถ้าเป็นที่โช็ค ผมจะใช้โช็คของศูนย์ดี หรือเปลียนเป็น KYB NEW SR ดีครับ หรือมีตัวอื่นอีกครับ(สปริงเดิมครับ)

ขอบคุณครับที่เข้ามาอ่าน

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ผมว่าถ้ารถอยู่ในประกันศูนย์ อยากให้ใช้ Standard ทั้งหมดจนรถหมดประกันค่อยเปลี่ยนอะครับ เรื่องโช๊คถ้ามั่นใจจริงๆจี้จุดไปเลยครับว่าหลังซ้ายมีปัญหาเช็คโดยระเอียดจะเข้าศูนย์เดิมก็ได้ครับโดยห้ามให้คิดค่าแรงให้เอาเป็นจ๊อบต่อเนื่องให้ตรวจสอบให้ระเอียดเพราะถือว่าปัญหามันไม่หายเอาเข้าไปแก้งานอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
แหม  ช่างคนละเรื่องกับในโฆษณาเสียจริง

ลองเปลี่ยน0ดูครับ  อาจจะได้บริการที่ดีกว่านี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ adis

เปลี่ยนศูนย์เหอะครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

โทรหา Call center บอกชื่อศูนย์ ชื่อช่างที่ปฏิเสธการซ่อมไปเลยครับ เด๋วได้เรื่องเอง

ออฟไลน์ Deaw

ผมขับ civic fd ยางหลังก็กินนะครับ แต่กินในเป็นหลักเนื่องจากมุม camber ครับ
เรื่องสลับยางส่วนใหญ่ก็ต้องทำเองถูกแล้วครับ
ถ้าให้ศูนย์สลับยาง ศูนย์ก็ทำได้ แต่ก็คิดค่าบริการเพิ่ม
ส่วนใหญ่ยางซ้ายก็จะเป็นเยอะกว่าขวาอยู่แล้วครับ ถนนมันเทซ้ายอ่ะครับ

ออฟไลน์ Volta

ลองดูโช้คก่อนครับ ถ้าโช้ครั่ว จะมีปัญหายางสึกเป็นบั้ง
ตั้งศูนย์, ถ่วงล้อด้วยก็ดีครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ TK2003

• Full Member
  • พ่อลูกสอง
รถผมก็กินในหลังครับ ส่วนมากเราตั้งศูนย์กันเฉพาะคู่หน้า แนะนำให้ตั้งคู่หลังด้วยครับ
วันนี้ "หลุม รอบๆตัวเรา มีกี่หลุม พยายามถมให้หมด" และ "อย่าขุดหลุม ฝังตัวเราเอง"

ใครเป็น "หลุม" คุณ "จงถมให้เต็ม" อย่าได้ "สูงแต่ผู้เดียว"

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
โช็ึคเสียครับ  ;D

ออฟไลน์ Mike:D

Camry hybridเหมือนกันคับ เข้า0 0แจ้งเตือนสลับยางตลอด10,000หรือ20,000 ผมไม่แน่ใจ แต่น่าจะ10,000 แต่มีค่าใช้จ่ายคับ

ออฟไลน์ 2k

เรื่องของมุมแคมเบอร์เป็นลบจะมีผลทีีกาคสึกของดอกยางด้านนอกกับด้านในไม่เท่ากันนะครับเพราะล้อมันจะออกแบะนิดๆ ไม่ใช่สึกเป็นบั้งๆ ถ้ายางสึกเป็นบั้งๆคือช่วงล่างมึปัญหาซึ่งส่วนใหญ่มาจากการที่โช๊คเสียแล้ว ข้างที่สึกเป็นบั้งลองให้คนขึ้นไปแล้วขย่มรถแรงๆดู ถ้าการตอบสนองยืดหดผิดจากข้างอื่นๆแสดงว่าเป็นทึ่โช๊คแน่ๆ ช่างมันเดินหนีเพราะไม่ได้ดูไงครับ มันขี้เกียจทำงานเลยตอบส่งเดชว่าปกติ ยังไงก็ต้องเคลมให้นะ การเคลมต้องให้ได้เป็นคู่นะครับไม่ใช่ให้มาข้างเดียว รถสองหมื่นกิโลแล้วประสิทธิภาพน้ำมันข้างในกับซีลมันสึกหรอไปแล้วไม่เท่าของใหม่แน่ๆ โช๊คหนืดไม่เท่ากันเราจะอันตรายเสียเอง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Lertvarit

FD ผมก็เป็นครับ ล้อหลังมันแบะๆ เนื่องจากมุมแคมเบอร์

กินยางเป็นว่าเล่นเลยครับ ทางศูนย์ก็แนะนำตั้งแต่ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งแรก ว่าให้สลับยางทุก 10,000 

แต่หลังๆมาลืมสลับ เลยปล่อยเลยตามเลย ตอนนี้วิ่งทีนึกว่ามีฮอ บินตามมา 555
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ sedan lover

2.5HVผมเข้าเช็ค1หมื่นกิโลเมื่อจันทร์ที่ผ่านมา พบว่าโช็คหลังซ้ายรั่วแตก
อาการคือเวลาขับผ่านลอนคลื่นรู้สึกได้เลยครับว่าท้ายรถจะเหวี่ยงไปทางซ้าย
(แตกได้ไงวะ ขับก็ไม่ค่อยได้ขับ ขับก็ช้ามากๆ)เครมเรียบร้อยแล้วครับ
ปล. บั้งๆคืออะไรครับ เป็นลักษณะยังไงครับ ผมจะลองกลับไปดูบ้างครับ

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *
ผมอยู่ต่างจังหวัดในจังหวัดผมมีศูนย์บริการเดียวครับ ก็อยากเปลียนศูนย์เหมือนกันครับ
โช็คไม่มีน้ำมันออกมาครับ ทำให้ช่างกล้าบอกว่าโช็คไม่เสียครับ
วันนี้โทรไปหาอีกจังหวัดที่รู้จักกันบอกว่าให้เอารถเข้ามาดูก่อน(อีกแล้ว)
บอกว่าอาจจะเป็นกับพวกยางต่างๆได้ทำให้มีการสั่น ขยับบ้าง
เดียวลองอีกครั้งครับ

ยางเป็นบั้งๆใช้วิธีเอามือลูบหน้ายาง แล้วจะรู้สึกมามันเป็นลูกคลื่นเฉพาะด้านในครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ยังไงก็สมควรสลับยางทุก 10,000 กม. ครับ
เพราะการสลับยางทำให้อายุการใช้งานของยางเป็นไปตามสภาพการใช้งานที่แท้จริงครับ ทำให้อายุการใช้งานนานขึ้น และเป็นการปรับหน้ายางให้เสมอกันทั้งหน้าและหลังซึ่งมีผลต่อการเกาะถนนด้วยครับ :D
ผมสลับเองร้านข้างนอก 200 บาท ถ่วงล้อเฉพาะล้อที่จะเอามาใส่ข้างหน้าครับ
ถ่วงแล้วพวงมาลัยนิ่งกว่าเดิมด้วยครับ
ส่วนยางเป็นบั้งไม่เรียบ เคยอ่านมาน่าจะเป็นที่โช๊คครับ :-\

ออฟไลน์ peterpat

อาการนี้เคยเป็นครับ เป็นที่โช๊คชัวร์ครับ ลองหาศูนย์ที่ดีๆดูครับ แนะนำเข้าไปคุยกับศูนย์บ่อยๆครับ
พ่อผมยังเคยเคลม Navi ใหม่ทั้งชุดได้เลยครับ หาสัญญาณไม่ค่อยเจอ ทีแรกช่างก็บอกปกติ
แต่พ่อผมยืนยันว่าไม่ปกติ ซึ่งผมก็คิดว่ามันนิดหน่อยเอง เหราะถ้าฟ้าเปิดจริงๆมันก็เจอ
เข้าไปเช็คมา 3 รอบ ช่างแก้ไม่ได้ ศูนย์เลยแจ้งเรื่องขอเปลี่ยนให้ พ่อผมพูดกับทางศูนย์ดีๆนะครับ ศูนย์ก็ใจดีทำเรื่องให้

แต่เคสนี้ของมันมีการเสื่อมสภาพตามการใช้งานไม่รู้ Toyota จะเครมให้รึเปล่านะครับ ขอให้โชคดีละกันครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ควรทำตามลำดับดังนี้
1. ห้ามเข้าศูนย์ฯ ที่มีช่างคนนี้ อีกต่อไป
2. เปลี่ยนช็อคอัพฯ หลัง 1 คู่

แล้วความสุขจะกลับคืนมา
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ AutoPlace

โช้คเสียครับ.  เปลี่ยนศูนย์ด่วนก่อนประกันหมด 3ปีครับ