ผู้เขียน หัวข้อ: Spacewagon สู่ Stepwgn  (อ่าน 7731 ครั้ง)

ออฟไลน์ THUIO

• Full Member
Spacewagon สู่ Stepwgn
« เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 16:46:36 »
เหตุคือ เมื่อวันก่อนคุณยายผมไปนั่งรถของคุณอาคือHyundai H-1 กลับมาคุณยายบ่นว่าอยากได้รถตู้บ้างเลยเสนอให้คุณแม่ผมขายSpacewagon'08
(จริงๆไม่อยากขายเลย รักคันนี้มาก) แล้วซื้อคันใหม่ โจทย์คือต้องเป็นรถตู้ซึ่งที่เหมาะที่สุดตอนนี้คงเป็นStepwgnเพราะH-1คงใหญ่ไปสำหรับขับเอง
เข้าเรื่องเลยแล้วกัน นอกเรื่องซะนาน ;D

คำถามคือStepwgnจะมาแทนSpacewagonได้รึเปล่า เพราะปกติถ้าถนนโล่งก็ใช้ความเร็วค่อนข้างสูงคือประมาณ150km/hซึ่งตัวรถก็ยังนิ่งไม่ทำให้เสียว แต่ถ้าเปลี่ยนมาStepwgnจะต้องเปลี่ยนลักษณะการขับขี่มากหรือน้อยขนาดไหน แล้วช่วงล่างStepwgnวิ่งในเมืองแข็งกว่าSpacewagonมากรึเปล่า
แต่ตอนนี้จองStepwgnไปแล้วเพราะด้วยส่วนลดที่เยอะมากคือประมาณ300,000บาท จึงเกิดคำถามขึ้นอีกข้อคือทำไมส่วนลดถึงมากมายก่ายกองขนาดนี้ครับ

:)ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม :)

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
Re: Spacewagon สู่ Stepwgn
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 17:27:19 »
Stepwagon Spada เป็นรถนำเข้าจากญี่ปุ่นทั้งคันครับ

ตอนนี้ค่าเงินบาทแข็ง เงินเยนอ่อน ราคาเลยถูกลง

คิดง่ายๆ ปลายปีที่แล้ว 100 เยน = 40 บาท

ตอนนี้ 100 เยน = 30 บาท

ลดลง 25% เลยทีเดียว

รถนำเข้าจากญี่ปุ่นเลยถูกลงเยอะมากครับ ราคานำเข้ามาถูก ภาษีก็ถูกลงด้วย เป็นสัดส่วนไป

ลองคิดเล่นๆ Stepwagon จากเดิม 2.174 ล้าน ลด 25% ก็เหลือประมาณ 1.6x ล้าน  

ลองไปเช็ค Alphard จาก Grey Market จาก 3.5 ล้าน ลดมา 2.9 ล้านแล้ว

ใครกำลังจะออก 86 ลองไปเช็คราคา Grey ตัวล่างสุดผมว่าเผลอๆ 2 ล้านมีทอน ครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 17:30:28 โดย simcity »

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 19:55:27 »
บางศูนย์ลดมากกว่านี้+ของแถมอีกบาน.
แต่บางศูนย์บอกไม่ขายรุ่นนี้แล้วไม่มีรถ.
บางศูนย์ลดได้แต่นิดเดียวไม่มีแถม.
บางศูนย์ยังสั่งรถใหม่ได้.
งงกับทิศทางราคาและการทำตลาด. แต่ราคานี้จะจองอยู่หลายรอบละ กลัวเค้าเอามูนรูฟกับเบาะคู่แถว2เข้ามาทีหลัง.
และกลัวเค้าลดราคาเท่าข้างบนว่า1.6M

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2013, 19:58:56 โดย Xtrail »

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 20:37:24 »
บางศูนย์ลดมากกว่านี้+ของแถมอีกบาน.
แต่บางศูนย์บอกไม่ขายรุ่นนี้แล้วไม่มีรถ.
บางศูนย์ลดได้แต่นิดเดียวไม่มีแถม.
บางศูนย์ยังสั่งรถใหม่ได้.
งงกับทิศทางราคาและการทำตลาด. แต่ราคานี้จะจองอยู่หลายรอบละ กลัวเค้าเอามูนรูฟกับเบาะคู่แถว2เข้ามาทีหลัง.
และกลัวเค้าลดราคาเท่าข้างบนว่า1.6M

หากเอามูนรูฟ กับเบาะคู่แถวสอง มีพื้นไม้ แล้วเป็นตัว minor ราคา 1.6m นี้ ได้จริงจะสุโค่ยมาก

ออฟไลน์ roongkul

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 20:41:41 »
ลดเยอะเพราะโละสต๊อกหรือเปล่าคะ ไม่งั้นขายยาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 20:45:24 »
อยากนั่ง spada ครับ แต่แพงเลยต้องไปออก Freed ยินดีด้วยครับ ยังไงก็ไปใน thaifreed ได้ มีคนใช้ spada เยอะครับ

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 20:54:51 »
พี่ลองขับดูที่ความเร็วสูงเท่าสเปส แล้วจะไม่อยากเปลี่ยนเหมือนผม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 22:06:16 »
พี่ลองขับดูที่ความเร็วสูงเท่าสเปส แล้วจะไม่อยากเปลี่ยนเหมือนผม

คิดหนักอยู่เนี่ยครับ ที่สำคัญคือรถคันนี้พาผมและครอบครัวแคล้วคลาดจากภัยอันตรายมาตั้งหลายครั้งแถมช่วยชีวิตไว้ตอนเกิดอุบัติเหตุอีกหน่ะสิครับ
ยิ่งพูดถึงแล้วไม่อยากให้มันจากไปเลย :'(

ออฟไลน์ kimhalua

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 22:18:46 »
ผมเชียร์คันเดิมครับ พาไปแต่งภายในให้สวยดีกว่าเย๊อะเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 26, 2013, 22:50:21 »
ผมเชียร์คันเดิมครับ พาไปแต่งภายในให้สวยดีกว่าเย๊อะเลย
ผมก็ยังเสียดายครับ ไม่อยากขายเลย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 05:15:33 »
ซื้อฟรีดอีกคัน...  :D
H.

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 05:41:50 »
STEPWGN สูงโปร่งกว่าก็จริง
แต่ผมติอยู่อย่างเดียว คือ เบาะรองนั่งสั้นเกินไป (แนะนำให้ไปลองนั่งเลยครับ)
ถ้าต้องเดินทาง อยู่ในรถเป็นเวลานานๆ หลาย ชม.
เกรงว่าผู้โดยสาร แถว 2-3 จะเมื่อยมากหน่ะซิครับ

ผมคิดว่าใช้ SPACE WAGON ต่อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ AutoPlace

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 06:43:09 »
เครื่องเล็กครับ ขับทางไกลต้องใจร่มๆ
เดี่ยวจะคิดเสียดาย spacewagon

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:30:11 »
Spada สีน้ำเงินครับ

สวยมากกกกกกกกกก เด่นที่สุด

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Marverick

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:35:17 »
ผมยังเชียร์ space wagon ครับ

ออฟไลน์ jack101

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 08:59:50 »

คิดหนักอยู่เนี่ยครับ ที่สำคัญคือรถคันนี้พาผมและครอบครัวแคล้วคลาดจากภัยอันตรายมาตั้งหลายครั้งแถมช่วยชีวิตไว้ตอนเกิดอุบัติเหตุอีกหน่ะสิครับ
ยิ่งพูดถึงแล้วไม่อยากให้มันจากไปเลย :'(

ก็ผมขับในเมือง คัมรี่ ไฮบริด (ตัวเก่า)เอามาแทน A33
เดินทางไกล ล้อหมุนที่ก็พันโลขึ้นครับ สเปส ปี06
(เปลี่ยนสปริงโช็คพึ่งเปลี่ยนตอนแสนสองกิโลเมตร)
ดูไวหลายตัว แต่ยังไม่มี ตัวไหนมาแทนได้ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 10:05:17 »
รถ segment นี้หาตัวมาแทนเค้ายากครับ สำหรับเจ้าสเปซแวกอน

แต่คนสูงอายุนั้น หลักๆของการนั่งรถคือ การขึ้นลงครับ ใครมีคุณพ่อคุณแม่ หรือ ปู่ย่าตายาย จะทราบดี
รถทีเหมาะคือรถประตูสไลด์ พื้นราบ เตี้ย หลังคามีพื้นที่สูง ขึ้นลงง่าย สำคัญมากครับ

สมรรถนะที่อาจจะดูด้อยลง ก็อาจจะสอดคล้องกับการขับขี่ให้คนมีอายุนั่ง ซึ่งไม่ควรขับเร็วมากอยู่แล้ว อาจจะเปลี่ยนไปมองเรื่องอุปกรณ์ passive & active safety ทีให้มาแทนดีกว่า

ส่วนเรื่องเดินทางไกล ก็คงต้องคำนวนครับ อย่างของผม เดินทางไกลปีละครั้งหรือสองครั้ง ไม่เอามาคิดครับ

เอาตรงที่ใช้ทุกวันมากกว่า คนสูงอายุนั่งรถนานๆไม่ได้อยู่แล้ว ต้องมีการปรับเปลี่ยนอิริยาบถบ่อยๆ ต้องมีการแวะห้องน้ำอะไรต่ออะไรจุกจิกมากกว่า รถที่ขึ้นลงสะดวก และรถที่ต้องนั่งสบาย สำคัญกว่าครับ

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 12:24:26 »
ส่วนลดที่เยอะมากกก 300,000 บาท กับดอก 0% และฟรี ป1 น่าสนมากกก
จะ MC หรือว่าจะเลิกขายครับเนี่ยเพราะหมดภาระกิจน้ำท่วมแล้ว

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2013, 18:12:55 »
ที่ต่างประเทศ เขา MC ไปแล้วนะครับท่าน

โคมไฟหน้า เป็นโปรเจคเตอร์    อะไรๆหลายอย่าง  เปลี่ยนตาม MC แหละครับ

ถ้างบถึงจัด H1  แล้วไปโหลดโช๊คหน่อย น่าจะขึ้นลงง่ายนะครับ สำหรับผู้สูงอายุ

อ่อ ถ้างบถึง   ลองมอง ฮอนด้า โอดิสซีย์ ดูไว้เป็นตัวเลือกได้ครับ รถแวนเหมือนกัน แต่คันใหญ่กว่า Stepwgn นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 27, 2013, 18:14:37 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 00:28:41 »
ใช้ Spacewagon ต่อเถอะครับ

เป็นรถที่ผมยังชอบอยู่ทุกวันนี้เลย ยังสวยกว่ารถใหม่ๆหลายๆคัน

สมรรถนะ ช่วงล่าง สบายๆครับ ไม่ต้องเปลี่ยนให้เปลืองเงิน

ยังเสียดายที่คุณพ่อไม่ซื้อเมื่อ 5-6ปีที่แล้ว ดันไปเอา Innova มาแทน ปวดจิต

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 01:00:00 »
จาก Spacewagon สู่ Stepwgn

ก็ อ้วนขึ้น อืดขึ้น ไม่คล่องตัวเท่าเดิม แต่ได้ใจผู้ใหญ่มากขึ้น
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 17:53:10 »
คุณยายกับคุณแม่อันนี้เหมาะครับ เพราะคำตอบไม่ใช่เพื่อตัวเองนี่ครับ
ซื้อตอนนี้ได้เบาะหนังตะเข็บคู่จากโรงงานสีดำแถมแผงประตูเดินลายอีก สวยโก้เลยพึ่งไปดูมา
แถมส่วนลดเริ่มน้อยลงบางเจ้าละใครช้าเค้าเลิกขายจะไม่ได้ของดีราคาถูกอีกก็เป็นได้

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:19:23 »
คุณยายกับคุณแม่อันนี้เหมาะครับ เพราะคำตอบไม่ใช่เพื่อตัวเองนี่ครับ
ซื้อตอนนี้ได้เบาะหนังตะเข็บคู่จากโรงงานสีดำแถมแผงประตูเดินลายอีก สวยโก้เลยพึ่งไปดูมา
แถมส่วนลดเริ่มน้อยลงบางเจ้าละใครช้าเค้าเลิกขายจะไม่ได้ของดีราคาถูกอีกก็เป็นได้

ไปดูที่ไหนมาเหรอคับ ผมจองที่Honda Phram7เป็นเบาะหนังเหมือนกัน แต่เซลล์บอกเอาไปเปลี่ยนมา

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:47:01 »
ตอนจะจองกลางเดือน เซลล์ก็แจ้งแล้วว่ารถล๊อตใหม่ปลายเดือนจะทำเบาะหนังมาจากโรงงานเลย
แต่เมื่อวานเข้าไปดูเห็นมาหลายคันละ ทำเรียบบร้อยพร้อมแผงข้างซึ่งตอนแรกเห็นบอกว่าทำไม่ได้แผงข้างหุ้มผ้ามาบางๆแกะยาก
แต่ตัวรถโรงงานที่มาเมื่อวานทำมาให้เสร็จ แต่มีเฉพาะหนังดำ  เลือกสีไม่ได้เหมือนข้างนอก
พร้อมกับแจ้งถอยส่วนลดน้อยลง เฮ้อเซ็งเลย....

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 18:58:10 »
จริงอยากลงรูปให้ดูแต่ไม่เป็นอ่ะ   ลองหาดูบางศูนย์น่าจะมีบ้างแล้ว   
เป็นเบาะหนังแท้เรียบเย็บย่นนิดๆตรงกลางสวยดี ตะเข็บคู่ สีดำอมเทา แต่ด้านข้างดูเป็นpuลายยับๆ
เห็นบางคันในศูนย์ยังเป็นเบาะผ้าเอามาหุ้มเองทีหลังก็มีเพราะเค้าแถมให้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ imneng

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 10:22:24 »

เชียร์คันเดิมด้วยอีกคน ปกติใช้อยู่เหมือนกัน

ถ้าไม่นับว่ามันเป็น mitsu + กินน้ำมัน ทีเหลือให้ เต็ม 10 เพราะจริง ๆ คันนี้มันก็กว้างไม่ได้ด้อยไปกว่ารถที่ออกแนวตู้ ๆ เท่าไหร่นะ

แนะนำถอยคันใหม่เก็บคันเก่าดีมั้ยเอ่ย
Merc Addicted

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 14:56:00 »
ได้ข้อสรุปแล้วครับ คือ

:)ถอยคันใหม่เก็บคันเก่า :)

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 18:26:12 »
ยินดีด้วยครับ วันนี้เตรียมใจจะไปจองบ้าง แต่ข่าวร้ายเค้าขึ้นราคา(ส่วนลดเหลือแค่300,000)แต่ละให้จ่ายค่าเบาะหนังจากโรงงานเอง. ถอยกลับมาตั้งหลักอีกรอบละช้าไปครึ่งเดือนขึ้นมาเกือบ80,000รู้สึกเซ็งนิดๆ