ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีป้ายทะเบียนรถยนต์ ( license plate ) แปลกๆสามแบบมาให้ดูกันคับ  (อ่าน 11731 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือเท่าที่ผ่านมาผมพบเห็นรถยนต์แถวบ้านผมใส่ป้ายทะเบียนแปลกๆหลายแบบคับ ผมสงสัยมากว่ามันคือป้ายอะไรและบางอันต้องผิดกฏหมายแน่แต่ก็เห็นเขาใส่กันโจ๋งครึ่มเลยนะคับ มาดูกันเลยคับ
แบบที่ 1.

ตามรูปเลยคับ ผมพบเห็นบ่อยมากวันนั้นก็เจอรถไตรตันทะเบียนคล้ายๆนี่เลย ACXXXX แต่ข้างล่างก็มีคำว่า THAILAND ซะด้วยนะฮะ หรือเป็นป้ายแฟชั่นกันครับเนี่ย
แบบที่ 2.

ป้ายแบบนี้่ผมสันนิษฐานว่าอาจเป็นป้ายทะเบียนของต่างประเทศนะคับแต่ไม่รู้ประเทศไหน อ้อ รถคันนี้ดูโลโก้แปลกๆนะคับ ใช่ Toyota IQ รึเปล่าคับ ?
แบบที่ 3.

ป้ายแนวกราฟฟิก ( artificial ) นี่ระยะหลังๆนี่ฮิตใส่กันจัง อย่างคันในภาพนี่เนียนมากเลยนะคับ เลขทะเบียนก็ไม่ใช่เลขสวยหรอกคับเลขธรรมดานี่แหละแต่งเอาให้มันดูดี อิอิ เดี๋ยวนี้ผมเห็นกระบะก็ทำใส่กันนะคับ เท่าที่ผมทราบป้ายกราฟฟิกปลอมพวกนี้ผิดกฏหมายนะคับโทษฐานดัดแปลงป้ายทะเบียนเพราะป้ายกราฟฟิกประมูลของจริงของแพร่ไม่ใช่ลายนี้นะคับ แต่ที่ผมสงสัยคือเค้ามีร้านรับทำหรือคับดูมันเนียนมากเลย อิอิ
ก็นำมาแชร์กันเล่นๆให้เพื่อนๆชมกันนะคับ อ้อ เมื่อคืนวานผมเจอเบนซ์อี คลาสโฉมก่อนปัจจุบัน ในตัวเมืองเห็นป้ายแล้วตกใจนึกว่ามาจากเยอรมันเพราะมันเป็นป้ายเยอรมันแท้ๆเลยคับแบบนี้เลย IN  : ACXXXX เสียดายถ่ายรูปไม่ทันแฮะ สงสัยจริงๆว่ามันเป็นป้ายทะเบียนเยอรมันจริงหรือแต่งกันฟระทำไมมันเหมือนสุดๆไปเลย :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 18:54:57 โดย phraeboy_mz2 »

tamrong

• บุคคลทั่วไป
แบบที่ 2  น่าจะเป็นป้ายทะเีบียนรถจากประเทศ มาเลย์เซียครับ

วิ่งขึ้นไปถึงเมืองแป้ปู้นก่อน 

แบบที่ 2  น่าจะเป็นป้ายทะเีบียนรถจากประเทศ มาเลย์เซียครับ

วิ่งขึ้นไปถึงเมืองแป้ปู้นก่อน 

อ๋อ เหรอคับ ได้ความรู้ใหม่นะคับเนี่ย อิอิ ;) โห แสดงว่าเค้ามาไงมากเลยเนอะเนี่ย :o

ออฟไลน์ arthapon

• Newbie
  • *
แบบแรกเป็นป้ายที่อนุญาตใช้ในอาเซียนครับ รถที่เดินทางข้ามแดน ให้ใช้เมื่อจะข้ามแดน ออกโดยกรมการขนส่งทางบก
แถวๆ ชายแดนน่าจะเห็นได้บ่อยครับ แต่ถ้าใช้วิ่งในประเทศตลอดเวลานี่ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Mike

Re: ผมมีป้ายทะเบียนรถยนต์ ( license plate ) แปลกๆสามแบบม&
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 29, 2013, 20:32:39 »
แบบ 1 และ แบบ 2 คือป้าย ในประเทศไทยเรานี่แระครับ

แบบ 1 ไปภาคใต้ เห็นเยอะ พวกที่ข้ามแดนไปมาบ่อยๆ เค้าจะติดกัน โดยไปขอเทียบอักษร แปลงทะเบียน เป็นภาษาอังกฤษได้ โดยต้องมีเล่มม่วง อีกครับ

แบบ 2 ไม่รู้ต่างจากแบบ แรก ยังไง แต่เป็นแค่สติ๊กเกอร์  ไม่ใช่ เพลทอะลูมิเนียม  (แต่เหมือน ต้องมีคำว่า BKK หรือ THAILAND ด้วยนะ)ถ้ากลับมา ไทยแล้ว ต้องเอาออกนะครับ ไม่งั้น เดียว พี่ตำรวจ จะจับเอาได้ เค้าประกาศมาแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2013, 20:36:19 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

armkooong

แบบที่ 3 มันคือกรอบป้ายกราฟฟิกครับ คือมันจะเป็นลายที่แผ่นพลาสติกเลย

ช่วงนี้้เห็นบ่อยมากก ผมว่ามันดูตลกๆ  :P :P

ออฟไลน์ Fly to dream

1แพร่ก็ชายแดนลาว ไม่มีปัญหาถ้าเจอใน กทม นี่สิ
2ก็รถป้ายมาเลเซีย ไม่มีปัญหาผมเจอรถป้ายจีนใน กทม หลายคันแล้ว ที่กระบี่คนมาเลเซียก็มาอยู่เยอะ
3อันนี้ไม่แน่นะ แล้วแต่จังหวัด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Parinceo

1. ป้ายชั่วคราวไว้วิ่งนอกประเทศครับ ไม่ทราบรายละเอียด แต่คุณอาเคยพาฟอร์จูนเนอร์ไปเวียดนามก็เอาป้ายแบบนี้มาใส่แหละครับ
2. ป้ายมาเลเซียครับ สวยมาก สีดำ ตัวอักษรขาวเนี่ย
3. ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ a_mad45

• Jr. Member
  • **
แบบที่ 2 เป็นป้ายของ มาเลเซียครับ
ส่วนรถเป็นรถยี่ห้อ เปอร์โรดัว (Perodua) รุ่น มายวี่ (Myvi) เป็นยี่ห้อของมาเลเซียเองครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
อันที่สามนี่ ไม่แน่ใจว่า แค่สั่งเพิ่ม 1,000 บาท ได้หรือเปล่าหว่า???

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รูป3 ไม่แน่ใจว่าทำเองหรือเปล่าครับ

เหมือนเคยเห็นแต่เป็นของจังหวัดอื่น ลายคล้ายๆกัน

แต่เลขไม่สวยนะครับ เลขธรรมดา แต่อยากมีเอฟแฟค

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
1 ป้ายทะเบียนสากลครับ  วิ่งใด้ทั่วโลกรถตู้ที่วิ่งออกต่างประเทศบางคันก็ทำใว้ครับ 
2  ป้ายจากต่างประเทศ  วิ่งชั่วคราวในไทยใด้ครับ
3  ป้ายทำมือตำรวจจับใด้เลยครับ  ผิดเต็มๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ป้าย 3 สีมั่ว ถ้าไม่ตรงกับเลขที่ประมูลได้ มีความผิดครับ

1 ป้ายทะเบียนสากลครับ  วิ่งใด้ทั่วโลกรถตู้ที่วิ่งออกต่างประเทศบางคันก็ทำใว้ครับ 

ในตอนนี่้ วิ่งได้เฉพาะในประเทศที่มีข้อตกลงกันไว้หรือเปล่าครับ คงทั่วโลกไม่ได้ ไม่งั้นได้หิ้วรถไปขับเล่นที่เมกากันแหละ

ออฟไลน์ eddie

• Full Member
แบบที่1. ใช้สำหรับไปต่างประเทศ สำหรับรถไทย
แบบที่2. ป้ายมาเลเซีย อักษรนำหน้าตัว K รถคันนี้จดทะเบียนที่รัฐเคดาห์ (ไทรบุรี) ครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 00:26:20 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ป้าย 1-2 เฉลยกันไปแล้ว
แต่ผมขอออกความเห็นในป้ายแบบที่ 3 ครับ

ทุกวันนี้ ขนส่ง หาเงินเข้ากรมฯ โดยการประมูล เลขสวย ด้วยราคาที่แพง
โดยสร้างความแตกต่าง ให้ป้ายมีสีสรร ตามเอกลักษณ์ของแต่ละจังหวัด
จนบางครั้ง ก็ดูเลอะเทอะไปเหมือนกัน

ป้ายจะตกแต่งกันอย่างไรก็ได้
ขออย่างเดียว อย่าไปดัดแปลงจากที่ทางราชการออกมาให้ก็แล้วกัน

เช่น
ตัดป้ายให้ดูมีความสูงลดลง (ดูเหมือนป้ายยาวๆ ในแนวนอน)

เอาบางส่วนมาปิดบางส่วนของตัวอักขระบนแผ่นป้าย เช่น แปะทอง แปะที่สะท้อนแสง แปะสติกเกอร์ดำ ปิดทับตัวเลข หรือตัวอักษรบางตัว (แก้เคล็ด)
แต่ทางเจ้าหน้าที่ไม่แก้เคล็ดด้วย เพราะอาจจะทำให้อ่านป้ายได้ผิดพลาดได้ เมื่อยามเกิดปัญหา หรือ อุบัติเหตุ ฉุกเฉิน

กรอบป้ายบางรุ่น มีขนาดเล็ก บางส่วนที่ปิดทับตัวอักขระบางส่วน เช่น ชื่อจังหวัดด้านล่าง ถูกปิดทับไปซะครึ่งหนึ่ง ต้องคอยเดาว่าเป็นจังหวัดไหน

ถ้าทำเพื่อความสวยงาม แต่ไม่ได้ปิดปัง ส่วนใดส่วนหนึ่งของตัวเลขและตัวอักษร ถือว่าไม่ผิดจุดประสงค์ของข้อกฏหมายเรื่องป้ายทะเบียนครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ขอบคุณทุกๆคำตอบเลยนะคับผม ได้รับความรู้ใหม่ๆเยอะแยะเลยคับ เพื่อนๆสมาชิกบอร์ดแห่งนี้น่ารักดีจีงคับช่วยกันตอบให้ความรู้เยอะมากเลยคับผม อิอิ ;)

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
ยืนยันครับ

ป้าย1 ป้ายระหว่างประเทศ
ป้าย2 ป้ายทะเบียนมาเลเชียครับ มีทั้งแถวเดียว และ สองแถว (อักษร อยู่บน ตัวเลขอยู่ล่างก็เคยเห็นอยู่)
ป้าย3 ป้ายกราฟฟิค แต่ถ้าเป็นเลขไม่สวย แต่เป็นป้ายกราฟฟิค  คือ ไปหาทำตามร้านป้ายครับ เนียนๆมีอยู่เยอะ แต่ทำๆไม ไม่เข้าใจ ?

focus man

แบบที่ 1 ตอบกันไปแล้ว แต่ยังไม่ใช่ที่สุดครับ

ป้ายแบบที่ 1 เรียกว่า ป้ายทะเบียนรถยนต์ระหว่างประเทศ
"ไม่ใช่ป้ายสากล" ครับ
เพราะป้ายแบบนี้ เป็นข้อตกลงเฉพาะ 3 ประเทศคือ ไทย ลาว กัมพูชา "เท่านั้น"
ทำไมไม่มีเวียดนาม?...เพราะเวียดนามไม่อนุญาตให้รถพวงมาลัยขวาวิ่งในประเทศ "โดยปราศจากการนำทางของบริษัทนำเที่ยว"

ถ้าจะไปมาเลเซีย ใช้ตัวอักษรหมวดเดียวกันกับป้ายแบบที่ 1 แต่ต้องทำเป็นสติกเกอร์ ตัวหนังสือสีขาวบนพื้นดำ
แต่ก็ไม่เหมือนกันซะทีเดียว ต่างกันที่รหัสจังหวัด

ป้ายแบบที่ 1 จะสังเกตเห็น รหัสจังหวัดเป็นตัวเลข 2 หลักที่มุมป้าย
แต่ถ้าไปมาเลเซีย ชื่อจังหวัดจะต้องใช้ตัวย่อเป็นอักษรภาษาอังกฤษ ไม่ได้ใช้รหัสตัวเลขครับ