ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเปลี่ยนแม็กซ์เป็น 18 แล้วกระด้างครับ  (อ่าน 19680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
วันนี้ผมพา civic fb ไปเปลี่ยนแม็กซ์เป็น 18 แล้วใส่ยางแบบสปอร์ต ผมว่ามันกระด้างและดังไป อยากให้นิ่มและเงียบอีกนิดครับ ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วไม่เคยเกิน 120 รบกวนเพื่อนๆแนะนำยางที่นิ่มและเงียบสำหรับขอบ 18 หน่อยครับ (ขอที่ราคาไม่เกิน 5500 บาทนะครับที่บ้านบ่นจนหูผึ่งแล้ววันนี้) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Yokohama ES501 ครับ แต่ราคาแรงไปหน่อยและอาจจะหายากนิดนึง
หรือไม่ก็ Nitto NT580 ครับ พี่ชายใช้กับ FD อยู่ นุ่มเงียบใช้ได้ครับ พอมีเสียงให้ได้ยินบ้างตามสไตล์ FD

ออฟไลน์ imachi

• Jr. Member
  • **
es501  ตอนนี้น่าจะไม่มีแล้วครับ   มีเป็น V551   ผมก็ใช้กับขอบ 18  นุ่มกว่า เงียบ BS re050a RFT เยอะมาก   แต่ราคาก็ค่อนข้างแรงน่ะครับ  civic  FB ขอบ 18  น่าจะใช้ยาง 225/40/18 รึเปล่าครับ  ราคายางก็เส้นนึงน่าจะ 8-9 พัน

ไม่งั้นก็ต้องลองไปดู  goodyear asymmetric 2   เส้นนึงน่าจะ 6-7 พัน  แต่อาจจะไม่นุ่ม เงียบ เท่าตัวแรก

แต่ถ้าเอาแบบง่ายที่สุด  ใส่แม็กซ์เก่า เปลี่ยนยางใหม่  นุ่มเงียบ แน่นอน งบเส้นละ 5000 ได้เกือบทุกรุ่น ทุกยี้ห้อ

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
แม๊ก18 หายางนุ่มเงียบ+ราคาถูกไม่น่าจะมีนะครับ
มันต้อง trade-off อย่างใดอย่างหนึ่ง

สงสัยผมต้องตั้งงบเพิ่มขึ้น ไม่งั้นเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกแน่เลย ขอบคุณทุกคำแนะนำของเพื่อนๆครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

โจทย์ยากครับ

ทำใจดีกว่าครับ ยางซื้อมาแล้วใช้ไปก่อนครับสักปีสองปี ค่อยว่ากันใหม่

ยกเว้นว่า คนนั่งสวดเช้าเย็น อาจจะต้องกลับไปใช้ล้อเดิมๆ ล่ะครับ

18 ยังไงก็กระด้างกว่า 16 ครับผม
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ localgame

เปลี่ยนจากยางใหม่ไปยางใหม่ไม่ได้เห็นผลมากขนาดนั้นถ้าลองขยับกลับมาเป็นขอบซัก17น่าจะเห็นผลได้ดีกว่าเล็กลงนิดเดียวเอง

ออฟไลน์ Monn

มีอีกทาง แต่ไม่รู้ติดซุ้มไหม คือใช้ series 45 ครับ ยางหนาหน่อย ได้นิ่มขึ้นเยอะ หรือหากจริงๆ ไปเปลี่ยน 17 จะรู้ซึ้งว่า ดีกว่า อิอิ

ว่าแต่  มาขับ 20" ของผมไหม  อิอิ  เด้ง แข็ง สุดๆ  555
S3 - F30
X1 - E84

ผมตัดสินใจเปลี่ยนมาเป็นเป็น 17 ละครับ ศึกษาดูแล้วใช้ยางนุ่มคงดีขึ้นนิดเดียว เสียดายแม็ก 18 แต่ยังดีขายง่ายขาดทุนนิดเดียวเพราะเป็นล้อ Forged และยางวิ่งมาเพียง 40 กว่ากิโลเมตร ขอบคุณทุกคำแนะนำของทุกท่านครับ

ออฟไลน์ OhnMk

ล้อ 18 ถ้าจะขาย ผมสนใจนะครับ พอดีจะ ขยับลงจาก 20 >> เหลือ 18 พอครับ

20 เบื่อมาก ไม่มีอะไรดีเลย นอกจาก "สวย"  :o

ออฟไลน์ localgame

ผมตัดสินใจเปลี่ยนมาเป็นเป็น 17 ละครับ ศึกษาดูแล้วใช้ยางนุ่มคงดีขึ้นนิดเดียว เสียดายแม็ก 18 แต่ยังดีขายง่ายขาดทุนนิดเดียวเพราะเป็นล้อ Forged และยางวิ่งมาเพียง 40 กว่ากิโลเมตร ขอบคุณทุกคำแนะนำของทุกท่านครับ
ตัดสินใจเลือกยางดีๆด้วยนะครับ เลือกขนาดของยางที่ลงตัวสำหรับการใช้งาน

ออฟไลน์ dusitmon123

เปลี่ยนตอนนี้น่าจะขาดทุนเยอะนะครับผมว่า

ถ้าจะลองเปลี่ยนยาง ก็ไปเน้น Primacy LC หรือ Nitto NT830 เลยครับ น่าจะรู้สึกดีขึ้นมากๆนะ

NT830 225/45/18 ผมได้มาเส้นละ 7 พันครับ ผ่อนได้6เดือน

ตอนนี้ตัดสินใจเปลี่ยนเป็น 17 แน่นอนครับ ถนนเส้นที่ผมใช้ประจำขอบ 18 ขับไม่สนุกเลย ล้อ 18 ขาดทุนนิดเดียวครับเพื่อนเอาต่อเลย แต่คิดอยู่ครับว่ายางขอบ 17 จะใช้ของอะไรดีระหว่าง goodyear  f1 asymmetric 2 หรือ re002 หรือ pilot sport 3 หรือยี่ห้ออื่นเส้นละไม่เกิน 5500 รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ