ผู้เขียน หัวข้อ: มาขอความรู้เรื่องล้อแม็กและยางครับ  (อ่าน 5168 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
ผมสงสัยเรื่องล้อกับยางครับ สมมติว่าผมมีรถที่ใช้ล้อมาจากโรงงานแล้วผมต้องการเปลี่ยนแม็กให้ใหญ่ขึ้นเพื่อความสวยงาม อยากทราบสิ่งที่จะเปลี่ยนแปลงไปโดย...
1. ถ้าใส่แม็กใหญ่ขึ้น+ยางที่แก้มสูงเท่าเดิม (เส้นผ่านศก.รวมใหญ่ขึ้น)
2. ใส่แม็กใหญ่ขึ้น+ยางแก้มเตี้ย (เส้นผ่านศก.รวมเท่าๆเดิม)

ถามเพิ่มเติมด้วยว่าพวกรถ compact นี่ใส่แม็กขนาดไหน+ยางขนาดไหนถึงจะสวยครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ ที่ติดรถมาเป็น 225/50R17 ผมว่าแม็กมันน่าจะเป็น18ใหญ่กว่านี้อีกนิดและยางแก้มมันสูงไปนิดนึง

ขออีกข้อ การขับรถยางแก้มเตี้ยมันลำบากมากมั้ยครับ เคยเห็นมีคนบอกว่าอยากหล่อต้องทนลำบากหน่อย มีค่าบำรุงรักษามากกว่าพวกยางปกติอย่างไรรึเปล่า

ขอโทษที่ถามเยอะ+ขอบคุณทุกคำตอบครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
Re: มาขอความรู้เรื่องล้อแม็กและยางครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 19:02:07 »
ตามความเข้าใจแบบบ้านๆของผมคือ.. สมมุติล้อขอบ17" ใส่ยาง225/55r17อยู่ แล้วจะเพิ่มไปเล่นขอบ18" ก็ต้องใส่ยาง 225/50r18 คือลดซีรีส์ของยางลงอย่างเดียวน่ะครับเพื่อให้รัศมีล้อเท่าเดิม เครื่องยนต์กินน้ำมันใกล้เคียงล้อเดิมยางเดิม แต่การเปลี่ยนล้อขอบใหญ่ขึ้นทำให้ช่วงล่างนุ่มนวลน้อยลงแต่จะได้การเกาะถนนเพิ่มมาแทน

ผิดถูกอย่างไรท่านรบกวนสมาชิกท่านอื่นแก้ไขด้วยครับ ผมรู้แบบบ้านๆเท่านี้
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ Public P

• Full Member
Re: มาขอความรู้เรื่องล้อแม็กและยางครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 19:13:40 »
ขอตอบในฐานะคนที่เคยใช้ล้อขอบ 18 ในระยะเวลาสั้นๆครับ คือ แม็กใหญ่ขึ้น ยางบางลง กระด้างขึ้นแน่นอน แต่เกาะถนนดีกว่าเดิม เข้าโค้งรู้สึกดีกว่าเดิม แต่ขับรถไม่สนุกเลยเพราะต้องระวังหลุม บ่อ จากสภาพถนนเมืองไทยในต่างจังหวัด แถมราคายางขอบ 18 ในยางรุ่นเดียวกันกับขอบ 17 เพิ่มไปหลายพันบาทเลยครับ เพราะส่วนใหญ่เป็นยางนำเข้าจากต่างประเทศครับ ส่วนเรื่องน้ำหนักล้อแม็กที่จะเพิ่มขึ้นจากล้อโรงงานนั้น ตัดปัญหานั้นไปได้เลยครับโดยหาล้อ forged หรือ lenso venom ของไทย

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 20:10:18 »
ผมว่าถ้าไม่ใช่แม็ก Forged ประเทศไทย(ต่างจังหวัด) แม็ก 17 กำลังเหมาะกับยางแก้มบาง

ราคาแม็ก ราคายางไม่แพงมาก กระด้างระดับยอมรับได้

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 20:26:21 »
แก้ม 50 กับขอบ 17 ผมว่ามันกำลังสวยแล้วนะคับ เปลี่ยนโช็คเป็นสตัทปรับเกลียว โหลดลงมานิด น่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 20:29:50 »
ถ้าต้องการใส่ล้อใหญ่ขึ้น ก็ต้องลด serier ยางลง เพื่อให้ เส้นรอบวงล้อเท่าเดิม หรือใกล้เคียงเดิม เพื่อคงความเร็วบนหน้าปัดเท่าๆเดิม
แต่ ก็จะกระด้างมากขึ้น เข้าโค้งดีขึ้น
ส่วนถ้าจะใส่ยาง ความกว้างเดิม กับ serier เดิม แต่ขยายล้อให้ใหญ่ขึ้น ก็จะทำให้เส้นรอบวงมากขึ้น รถก็นุ่มนวลเท่าเดิม แต่ ความเร็วจะเพี้ยน ในทางที่ไมล์แข็งขึ้น คือ วิ่งความเร็วเท่าเดิม แต่เร็วมากกว่าเดิม แต่ต้องดูว่าติดซุ้มล้อด้วยไหม

และล้อเองก็มี offset ที่ไม่เท่ากัน ดังนั้น ต้องดูอีกว่า จะติดปีกนกไหม จะล้นออกมามากไหมอีกด้วยครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 22:30:19 »
ขอบคุณครับ
ผมว่าแม็ก18"น่าจะกำลังสวย เอายางแก้มเตี้ยลงนิดนึง

ออฟไลน์ pong_ru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 00:36:12 »
1. ดูเส้นรอบวงครับ
2.  หน้ากว้างกินกำลังเครื่องยนต์มากกว่าหน้าแคบ
3.  Series น้อยกระเทือนกว่ากระด้างกว่า

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 10:44:18 »
ถ้าใส่ 18" และหน้ากว้างเท่าเดิมน่าจะประมาณ 7" ของใหม่อาจจะ 7.5"-8"
น่าจะใ่สยาง series หน้ากว้างเดิมได้ 225 mm แต่ลดเป็น 45 แทน
เส้นรอบวงน่าจะเพี้ยนไม่มาก. 225/50/17 --> 225/45/18

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 12:33:30 »
การเพิ่มล้อขึ้น 1 นิ้ว
คุณต้องลด ซีรี่ห์ยางลง 5 ซีรี่ห์ ครับ

ล้อเดิม 15 ถ้าเปลี่ยนเป็น 17
ก็ลดซีรี่ห์ลง 10 แล้วเพิ่มหน้ากว้างแทน

แต่ระวังนะครับ เพื่อนผมเอาครูส 1.8 ใส่ล้อ 18 นิ้วหน้ากว้าง 225 (ล้องามมากๆ)
วิ่งเร็วๆไม่ได้ (ห่วงล้อ) แถมไล่รถเล็กๆไม่ทัน อัตราเร่งหน่วงลงแบบชัดเจน