ผู้เขียน หัวข้อ: รถครอบครัว 7 ที่นั่ง เครื่อง เบนซิน หรือ ดีเซล ดีครับ  (อ่าน 36099 ครั้ง)

ออฟไลน์ moomoo3

• Jr. Member
  • **
อยากได้รถครอบครัว 7 ที่นั่ง รบกวนเพื่อนๆสมาชิกคลับ ช่วยแนะนำทีครับว่า รถเครื่อง เบนซิน หรือ ดีเซล ตัวไหนดีกว่ากันเอาแบบไม่จุกจิกถ้าใช้ระยะยาว 10 ปีขึ้น และมียี่ห้ออะไรรุ่นไหนบ้างครับช่วยแนะนำด้วยครับ (ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการเลือกรถเท่าไร) ขอบคุณทุกความเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
รถ7ที่นั่ง มันก็มีหลายแบบนะคับ พวก avanza  freed  ertigra นี่ก็7ที่นั่ง อย่างfortuner  pjs  trailbazer mu7 ก็7ที่นั่งเหมือนกัน
หรือพวกแนว spacewagon  innova ก็น่าจะ7ที่นั่งเหมือนกัน อ้อแล้วก็พวก crv captiva เป็น5+2ถ้าคนตัวเล็กหน่อยก็นั่งหลังได้
ไม่อึดอัดก็เป็น7ที่นั่งได้เหมือนกัน  ที่คุณบอกมาผมว่าข้อมูลมันน้อยอ่ะคับ อยากให้ช่วยเพิ่ม ลักษณะการใช้งานว่าเป้ฯยังไง
วิ่งในเมือง นอกเมืองมากน้อยแค่ไหนยังไง สมาชิกผู้ใหญ่ เด็ก เป็นแบบไหน เป้นคนตัวใหญ่ไหม แล้วก็งบประมาณเพราะที่มีอยู่
ในท้องตลาดราคามันมีตั้งแต่ประเภท6-7แสน ไปถึงล้านปลายๆก็มีอ่ะคับ และก็มีรุ่นไหนอยู่ในใจแล้วหรือเปล่า

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
แนะนำ H-1 นะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

• **
ขอบคุณครับ คือมีสมาชืก4คน ส่วนมากขับอยู่ตามชานเมือง ออกต่างจังหวัดบ้าง2-3เดือนครั้ง บรรทุกของบ้างเป็นครั้งคราว งบ 7-8แสน เลยอยากทราบว่าเครื่อง เบนซิน กับ ดีเซล มันต่างกันมากมั้ย โดยส่วนตัวมอง mu7เครื่องดีเซล มือสองปี2008 กับ Ertigaป้ายแดงเครื่องเบนซิน ตัวท็อป ไว้ ไม่แน่ใจว่าป้ายแดงเครื่องเบนซิน จะดีกว่า มือสองเครื่องดีเซล หรือว่าดีเซล จะดีกว่า เบนซิน

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
รอท่านอื่นมาลงรายละเอียดของรถรุ่นต่างๆ (avanza  freed  ertigra fortuner  pjs  trailbazer mu7 ตามท่านข้างบนเลยคับ) หลังจากเลือกรุ่นได้  พาสมาชิกครอบครัวไปลองนั่งว่าชอบมั้ย + ลองขับทั้งเบนซิล , ดีเซล หลังจากนั้นก็ลองพิจารณาว่าจะเลือกตัวไหน ลองนึกด้วยว่าบรรทุกของแล้ว จะเป็นยังไง

ออฟไลน์ YenChar

ถ้างบ คือ ปัจจัย
อย่าแคร์เรื่องเบนซิน//ดีเซลเลยครับ

ให้เอาอัตราทดเกียร คูณด้วย อัตราทดเฟืองท้าย
รถเบนซิน แรงน้อยก็จริง แต่ทดจัด วิ่งออกตัว เร่งเครื่อง สบายๆ
แต่ต้องยอมรับว่าดีเซลขับสนุกกว่า เร่งติดเท้ากว่า
น้ำหนักบรรทุก ยิ่งเยอะ ยิ่งต่าง เบนซินอืดลง หน่วงลงชัดเจน แต่พี่ดีเซลจะบอกว่า แค่นี้สบายมากน้อง

.........................

โจทย์ใช้ 10 ปี เอาทน ใช้ 7 ที่นั่ง
ขอแนะนำ"อแวนซ่า"ไว้เป็น 1 ในตัวเลือกครับ
อแวนซ่า เครื่องเบนซิน 1.5 ทดจัดๆ ไม่ต้องห่วงเรื่องกำลังลากจูง
ศูนย์บริการสบาย อะไหล่เพียบ เพื่อนเยอะ
อีกตัวเลือกที่แนะนำคือ ฮอนด้าฟรีด
ตัวนี้ จี๊ดกว่าอแวนซ่า เร่งดีกว่า เกียร 5 สปีด วัสดุ การประกอบ การนั่งดีกว่า แต่ก็แพงกว่าพอสมควร

......................

ถ้ายังแคร์เรื่องเบนซิน & ดีเซล ด้วยงบ 7-8 แสน รถใหม่ๆ อาจจะไม่มีรถที่ตอบโจทย์คุณที่เป็นดีเซลได้ครับ
อาจจะต้องไปหารถมือสอง เช่น MU7 หรือ Fortuner โฉมแรกๆ ซึ่งรถอาจจะเก่าเกินไปกับการใช้งาน 10ปี+

ออฟไลน์ comet1123

ขอบคุณครับ คือมีสมาชืก4คน ส่วนมากขับอยู่ตามชานเมือง ออกต่างจังหวัดบ้าง2-3เดือนครั้ง บรรทุกของบ้างเป็นครั้งคราว งบ 7-8แสน เลยอยากทราบว่าเครื่อง เบนซิน กับ ดีเซล มันต่างกันมากมั้ย โดยส่วนตัวมอง mu7เครื่องดีเซล มือสองปี2008 กับ Ertigaป้ายแดงเครื่องเบนซิน ตัวท็อป ไว้ ไม่แน่ใจว่าป้ายแดงเครื่องเบนซิน จะดีกว่า มือสองเครื่องดีเซล หรือว่าดีเซล จะดีกว่า เบนซิน

ถ้าตามที่บอกมาผมว่ากระบะแบบ4ประตูก็น่าจะตอบโจทย์ได้นะคับ ลองมองเป็นอีกทางเลือกดู อบู่ในงบด้วยได้ป้ายแดงอีกต่างหาก
มีทั้งเบนซินและดีเซล ถ้าบรรทุกของไม่หนักอะไรเอาเ็ป็นเบนซินแล้วจับดมแก็สก็ได้คับ

ออฟไลน์ ID-4

• **
ถ้าผมเป็นเจ้าของกระทู้นะครับ (ความคิดผมเท่านั้น)
ผมซื้อ Eatiga แ้ล้วเอามาติดแก๊สครับ

เหตุที่เลือกตัวนี้
1. นั่งได้ 6 คนแน่นอน ถ้า 7 คนก็ชิดกันซักนิด แต่คงไม่ได้นั่ง 7 คนทุกวันมั้งครับ
2. เครื่องเบนซิล 1.4 ประหยัดน้ำมันพอใช้ ติดแก๊ส ยิ่งดีใหญ่ ตามประสาคนเสพติดแก๊สครับ เดี๋ยวนี้ ถ้าจะซื้อรถ เลือกที่ติดแก๊สได้เท่านั้น
3. ความทนทานของเครื่องยนต์ ด้วยการดูแลรักษาแบบปกติที่ใช้น้ำมัน และเข้มงวดเรื่องความร้อนของเครื่องยนต์ซักนิด ใช้ได้เกิน 300000 โลแน่นอน
4. ราคาถูกที่สุด
5. ขับขี่นุ่มนวลที่สุด เพราะเป็นพื้นฐานรถเก๋ง ขับล้อหน้า
6. ชอบการพับเบาะเรียบ บรรทุกของได้เยอะ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้งาน10+ ตัดมือ2ออกเถอะครับ เพราะลำพังตัวรถก็ 5 ปีแล้ว มาใช้อีก10ปี ก็ = 15 ปี เลยนะครับ

เอา Ertiga ใหม่ป้ายแดงดีกว่า

ถ้าแคร์ 0 ไป Feed

ถ้ากลัวกังวลเรื่องประตูไฟฟ้าพัง ซ่อมแพงไป Avanza ครับ

ไม่ก็เพิ่มงบเล่น Innova จับดมแก๊สเลย

ใช้ยาวขนาดนี้แนะนำป้ายแดงออกใหม่ครับ

ออฟไลน์ H.

ใช้ยาวมากคงไม่แนะนำมือ 2 ละครับ ส่วนมือ 1 ไปลองนั่งดีกว่าครับ
H.

• **
ขอบคุณทุกความเห็นครับ