ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมตัดสินใจเลือกรถด้วยครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 4439 ครั้ง)

ออฟไลน์ penockio

• Newbie
  • *
ผมต้องใช้รถวันละ 110 km ทุกวันโดยประมาณ (เดือนนึงก็ 20 วัน ได้) ผมกะใช้ไปอีกซัก 4-5 ปีครับ

รถที่ผมเลือกไว้มีดังนี้ครับ (ผมเน้นรถที่ขับขี่นุ่มนวล นั่งสบาย และเงียบ ๆ ครับ)

1. Nissan Teana 2.5xv ปี 2010 หรือใหม่กว่า (อยากให้ยังอยู่ในประกันศูนย์​) ราคากลางประมาณ​ 9xx,xxx  บาท (เอามาติดแก๊ส)
2. Toyota Camry 2.4v ปี 2010 หรือไม่กว่า (อยากให้ยังอยู่ในประกันศูนย​์) ราคากลางประมาณ​ 8xx,xxx  บาท (เอามาติดแก๊ส)
3. Honda Acccord 2013 ตัวใหม่ป้ายแดง ราคาใหม่เลย 1,300,000 บาท

ผมมีเงินดาวน์ประมาณ​ 400,000 ครับ (เงินผ่อนรายเดือนไม่มีปัญหาครับ)

1) ผมชอบ Teana มากสุด แต่โฉมใหม่จะออกแล้ว แต่ผมไม่ชอบหน้าตาโฉมใหม่เลย เหมือนซัลฟี่มาก และคงใช้ E85 ไม่ได้ ผมกะว่าจะซื้อโฉมก่อนตกรุ่นมาติดแก๊สครับ (ถ้ารอรุ่นใหม่ออกสิงหา ราคารุ่นเก่าจะลงอีกเยอะไหมครับ ???)
2) Camry (acv41) คิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาเมื่อติดแก๊สน้อยที่สุด และซ่อมง่ายสุดครับ
3) ถ้าออก Honda Accord จะไม่ต้องติดแก๊ส เพราะมันใช้ E85 ได้ครับ รถสวยดีผมชอบรองจาก teana แต่ส่วนต่างราคาเทียบกับสองรุ่นด้านบนสูงมากพอดู (4xx,xxx) และรอรถนานครับหลายเดือน

ปล. ตัด civic fb และ Altis  ออกไปเลยนะครับ ผมสนใจแค่สามรุ่นนี้เท่านั้น (ตอนแรกดูหลายรุ่นมึนเลยครับ เลยตัดทิ้งให้หมด เหลือ 3 รุ่นผมยังมึนเลยครับ 555+)

ผมอยากขอความคิดเห็นจากท่านอื่น ๆ ว่าควรใช้รุ่นไหนดีครับ ฟังคนในบ้านแล้วปวดหัวครับ เลยขอความคิดเห็นจากคนนอกบ้านบ้างครับ  555+

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากครับ ^/\^

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: ช่วยผมตัดสินใจเลือกรถด้วยครับ ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 02:42:36 »
ผมว่า ถ้าสามคันนี้ เลือกจากความชอบเลยครับ

ถึงเทียน่า แคมรี่จะเก่ากว่า แต่ราคาก็ต่ำกว่าด้วย   

ถ้ามองความคุ้มค่า ก็คงต้องตัดแอคคอร์ดออก   เพราะถือว่ามันแพงกว่า เทียน่า แคมรี่ ประมาณ 50% เลยทีเดียว ยิ่งติดแก๊สแล้ว ความต่างยิ่งเยอะเลยครับ

ผมว่า ณ เวลานี้ จากสามตัวเลือก  ถ้าจะเอาแอคคอร์ดคือ เอาภาพลักษณ์มากกว่าครับ  นอกนั้นผมว่ามันก็ไม่ได้มีอะไร ดีกว่าเทียน่า แคมรี่ชัดเจน ยกเว้นออพชั่นนิดๆหน่อยๆเอง

ป.ล. แต่เป็นผม ก็เอาแอคคอร์ดนะ 55+

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: ช่วยผมตัดสินใจเลือกรถด้วยครับ ขอบคุณครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 05:44:53 »
ความคุ้มค่านี่พูดยากนะครับ ถ้าเป็นผมในสามตัวนี้นะตอนนี้ ผมชอบแอคคอร์ดมากสุด
ถึงจะต้องขับวันละ 200 โลผมก็เอาแอคคอร์ด เพราะผมชอบที่สุด แค่นี้คุ้มละ ส่วนต่างราคานี้ลืมไปเลยครับ
รถใหม่ กับรถที่พึ่งจะตกรุ่นและกำลังจะตกรุ่น มันเทียบราคาขายปลีกกันไม่ได้
สมมุติคุณซื้อเทียน่าป้ายแดงตอนนี้ แล้วขายปีหน้าราคามันก็ตกประมาณ 400,000 บาทอยู่แล้ว เพราะรถเก่าด้วย ตกรุ่นด้วย
ไหนๆจะออกทั้งที ออกรุ่นใหม่กว่าดีกว่าครับ

แต่ถ้ามามองที่งบและความสิ้นเปลืองน้ำมัน รวมถึงความไม่จุกจิก ติดแก๊สแล้วจบง่ายๆก็คัมรี่ครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 08:24:05 »
Basic สุดๆก็แคมรี่ครับ ขับขี่กลางๆ ช่วงล่างโอเคในระดับของมัน
ติดแก๊สสบายๆที่สุด ไว้ใจ วางใจได้ทั่วไทย เกียร์ทน อะไหล่เยอะ
สมมุติอีก 5 ปี ขายต่อ ราคาตกก็จริง แต่ปล่อยง่าย

เอาสบายๆ ใช้ในบ้าน เทียน่าก็เป็นอะไรที่เวริค์
ข้อดีคือเกียร์นุ่มๆ อัตราเร่งไหลๆ ถ้าแค่ตัวเลือก 3 ตัวนี้ เทียน่าแรงที่สุด ไหลลื่นที่สุด
อะไหล่ก็ไม่น้อยหน้า รถเริ่มออกมาเยอะ ความเป็นนิสสันก็ไว้ใจได้อยู่

แอคคอดร์ใหม่ หน้าตา ความสดใหม่ มันเร้าใจมากๆ บวกกับออฟชั่นจัดเต็ม
เป็นผม ผมซื้อแอคคอดร์มา ผมไม่ใช้แค่ 4-5 ปีแน่นอน
เครื่อง 2.0 สมัยนี้ ไม่ใช่เล่นๆนะครับ ทันอกทันใจ ปลาย 200 ได้สบายๆ

สรุป (ส่วนตัวผม)

1. ใช้โหด ใช้ในงาน ออกงาน เดินทางดูงานไกลๆ หรือใช้รถเยอะ อึดๆ >> แคมรี่
2. ใช้ในครอบครัว เน้นนั่ง เดินทางไกลได้รื่นรมณ์ >> เทียน่า
3. ใช้งานยาวๆ เนื่องจากความสดใหม่ >> แอคคอดร์

ปล. เครื่องบล๊อค R ในแอคคอดร์ ติดแก๊สได้ ไม่ขี้เหร่นะครับ แอคคอดร์โฉมที่แล้ว เครื่อง 2.0 บล๊อคเดียวกัน
หลังติดแก๊ส เร่ง 0-100 อยู่แถวๆ 12 วิ เร่งแซง 80-120 อยู่แถวๆ 9-10 วิ ถือว่าตกไม่มากและพึ่งพาได้
ผมจึงเชียร์แอคคอดร์เป็นพิเศษครับ

ออฟไลน์ Scarecrowman

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:30:10 »
ผมคงเลือก แคมรี่ครับ ;D

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:49:03 »
 ขอเพื่มมุมมองนะครับ
 1 เอารถที่มีประกันศูนย์ มาติดเเก็ส ประกันเครี่องคงหมด
 2 คำนวนงวดผ่อน ดอกเบี้ย ระหว่าง ข้อ 1, 2 กับ ข้อ  3
    ถ้าจำไม่ผิด รถ 2nd hand  ผ่อน ต้องมี vat ด้วยนะครับ
    เผลอ งวดผ่อนต่างกันไม่มาก
  รบกวนท่านผู้รู้ใน headlightmag คำนวนให้  จขกท ด้วยครับ

ออฟไลน์ titiza191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:30:11 »
ผมเชียร์ คัมรี่ ครับชอบเครื่องยนต์ โตต้า มากกว่า
แต่ถ้าเาภาพลักษณ์นี่คงต้อง แอคคอร์ดน่า (แต่โดยความเห็นส่วนตัวผมว่าแอคคอร์ดใหม่สวยแค่ผ่านตาเห็นบ่อยๆเข้าก็ ;D ;D)

ออฟไลน์ huhu515

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:36:19 »
รู้สึกเทียน่าปัจจุบันออกศูนย์มีแถมแก๊สมาเลยหนิครับ ผมว่าถ้าดูเทียน่ามือสอง ดูเป็นมือหนึ่งติดแก๊สมาจากศูนย์เลยดีกว่าครับ

ถ้าดูแคมรี่แนะนำเป็นตัว 2.0 extremo แล้วไม่ต้องติดแก๊สจะดีกว่า เอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันสบายใจ เครื่อง 2.0 ค่อนข้างประหยัดด้วย

ส่วนแอคคอร์ดใหม่ก็ควรดูส่วนต่างจากข้อหนึ่งและสองว่าจขกท.คิดว่าคุ้มรึปล่าวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:59:58 »
ถ้าชอบ J32 จัด J32 เลยครับ(ยังสวยไปอีกนาน รุ่นนี้)

เป็นไปได้ให้รอ L33 เปิดตัวก่อนครับแล้วค่อยไปไล่หา J32 เอาครับ เพราะ ตอนนั้นจะได้ส่วนลดเยอะมากๆ 200K+

และจัดเป็น 250XV V6 ไปเลยนะครับ

ส่วน ACV40 ปัญหาน้อยจริง ทนแก๊สจริงแต่ความนุ่มสบาย ความเีงียบสู้เทียน่าไม่ได้ครับ

ส่วน G9 E85 ปั้มยังน้อยมากๆครับ เกรงว่าส่วนใหญ่จะได้เติมแต่ e20 ดังนั้นเลือกเทียน่าติดแก๊ส จบทุกปัญหาครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 13:44:00 »
ถ้าคิดจะติด gas และใช้ยาว toyota camry ครับ
ถึงแม้ว่า จะน่มสู้ teana ไม่ได้ แต่ขับแล้วสบายใจ ซ่อมง่าย ขายต่อก็ง่ายครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 15:14:34 »
ขอเพื่มมุมมองนะครับ
 1 เอารถที่มีประกันศูนย์ มาติดเเก็ส ประกันเครี่องคงหมด
 2 คำนวนงวดผ่อน ดอกเบี้ย ระหว่าง ข้อ 1, 2 กับ ข้อ  3
    ถ้าจำไม่ผิด รถ 2nd hand  ผ่อน ต้องมี vat ด้วยนะครับ
    เผลอ งวดผ่อนต่างกันไม่มาก
  รบกวนท่านผู้รู้ใน headlightmag คำนวนให้  จขกท ด้วยครับ

มันไม่ได้โดนแค่ VAT แต่โดนบังคับทำประกันชั้นหนึ่ง และดอกเบี้ยรถมือสองสูงกว่ามือหนึ่งพอควร ไหนจะค่าบำรุงรักษาอีกเพราะเป็นมือสอง ทำไปมาจะเกือบซื้อมือหนึ่งได้แล้วนะครับ เป็นผมผมซื้อแอคคอร์ดครับ อยู่ได้สบายใจอีกหลายปี

ออฟไลน์ Partarajarin

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 21:56:48 »
ผมว่าชือรถaccord ดีกว่าคับเพราะ 1.ไม่ต้องเสียเวลาติดแก๊ส
                                                 2. Side Airbag

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 23:00:53 »
ใช้รถเยอะแบบนี้ เอา CAMRY ติด GAS ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 00:31:36 »
Teana 2.0 ป้ายแดงครับ

ตอนนี้ส่วยลดของแถมเยอะ หักลบหมดแล้วคงเหลือล้านนิดๆ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 01:00:53 »
บ้านผมมี Camry ACV40 ติดแก้ส

เลขไมล์ 2xx,xxx ละ ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ

แต่ถ้าAccordป้ายแดงไหว จัดโลดครับ สบายใจ อยู่กับเราไปอีกนาน

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 12:31:43 »
Accordเลยครับ
รถใหม่สบายใจ ;D
Great Handling = Great Car