ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถงบไม่เกิน 300,000 บาททีครับ มีเงื่อนไขดังนี้ครับ  (อ่าน 7796 ครั้ง)

ออฟไลน์ oun

• Full Member
แฟนอยากได้รถมือสองเอามาติดแก๊สครับ โดยเน้นที่ กินแก๊สแล้วไม่มีปัญหา ซ่อมง่ายไม่จุกจิก ตอนนี้เล็งแคมรี่ปี 2000 ไว้ครับ ราคาประมาณนี้เลย
ปล.ตอนนี้แฟนใช้ ford focus 2.0 ปี 2011 ครับ ติดแก๊ส lpg หัวฉีดของ ag ติดแล้วมีปัญหาตั้งแต่ เบรกไม่อยู่ (จัดการเรียบร้อยแล้ว) รอบเดินเบาไม่ค่อยนิ่ง (ดูเข็มวัดรอบก็ปกติ แต่จะรู้สึกว่ามันสั่นๆนิดนึง) เกียร์ไม่เปลี่ยน(ลากรอบสูงให้ ไม่ยอมเปลี่ยนขึ้น - แก้ไขแล้ว) แต่สาเหตุที่จะเปลี่ยนเพราะตอนนี้ไม่อยากผ่อนแล้วจึงอยากขายครับ ไปซื้อมือสองเงินสดแทน เพื่อนๆพอมีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jani

ถ้าไม่เก่งเรื่อง เครื่องยนต์ ไม่มีอู่ที่ไว้ใจได้ ผมว่าเก่าไปนะครับ ปี 2000

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ผมว่า อัพมาเป็น camry ตัว 2003 ดีกว่ามั้ยครับ เพิ่มอีกไม่มาก ได้รถใหม่หน่อย ภาพลักษณ์ดีกว่า
แถมเครื่อง 2.4 ตัวนี้ ตอบสนองดีกว่า เครื่อง 2.2 ของรุ่นปี 2000 เยอะมากครับ เรื่องความทนแก้ส พี่โตขึ้นชื่ออยุ่แล้ว

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
ถ้าซื้อมือ2มาติดแก๊ส รถเก่าปี2000 ยังไงก็ต้องมีปัญหาจุกจิกให้ซ่อมบำรุงเหมือนเดิม สู้ใช้คันเดิมดีกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ใช้คันเก่าไปเถอะครับในเมื่อแก้ไขปัญหาทุกอย่างแล้วถ้ามองถึงเรื่องเงินเวลาขายตัวนี้ราคาตกฮวบฮาบแบบทำใจขายไม่ได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ ID-4

• Jr. Member
  • **
สงสัยอยากขับรถใหญ่ๆแน่เลย ถึงเลือกเอาแคมรี่ ผมคนนึงละ ไม่เอาแล้วรถใหญ่ๆ นั่งไม่เคยเต็มคันรถซักที กินเชื้อเพลิงโฮกๆ ซื้อแพง ค่ารักษาพยาบาลก็แพงตาม ค่าจะทะเบียนแพง ประกันแพง ยางใหญ่กว่าก็แพงอีก ค่าล้างรถยังแพงเลย คริ คริ คริ

รถแคมรี่ 13 ปี ซ่อมแน่ๆครับ จะมากจะน้อย ก็ว่ากันไป แต่คิดว่าไม่คุ้มครับ คือเรามั่นใจได้แค่ไหนว่า รถที่เราได้มา มันไม่ช้ำในมาก่อน ถ้าไม่ชัวร์ ก็ไม่น่าเล่น ยิ่งเอามาติดแกสด้วยแล้ว ยิ่งเร่งเวลาให้รถโทรมเร็วขึ้น เครื่องเก่ายิ่งไม่ค่อยจะดีอยู่
ช่างที่ผมรู้จัก บอกว่า รถเก่ามากๆ ไม่รับติด เพราะกลัวมีปัญหาแล้วมาโทษแก๊ส กลายเป็นต้องซ่อมเครื่องให้ไปซะอีก
แต่ถ้าได้รถเครื่องดีๆ อันนี้ก็อีกเรื่องนึงนะครับ

ถ้าเป็นผม (ไม่รู้จะเอาอะไรมาวัด ก็เอาตัวเองนี่แหละ)
ผมจะเก็บเงินอีกซักนิด เพื่อซื้อ Eco Car ตัวล่างสุด ราคา 4 แสนกลาง

หรือเอาเงิน 3 แสน เป็นเงินดาวน์ แล้วผ่อนสั้นๆ จะได้ สวีฟ มิราจ ซักคัน แล้วเอามาติดแก๊ส ทีนี้ก็มันใจเรื่องเครื่องยนต์ได้เลยครับ
ต่อไปก็หาร้านติดแก๊สดีๆ เท่านี้ ใช้รถได้เป็น 10 ปี ครับ

ขอให้เจ้าของกระทู้ ได้รถดีๆ สมใจนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

Toyota เลยครับ ติดแก้ส ปัญหาน้อยสุด
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• Jr. Member
  • **
ลองดู Sunny NEO เครื่อง 1.8 ท้ายแตงโม ไหมครับ

งบประมาณช่วงนี้น่าจะได้อยู่ประมาณปี 04-06

กำลังอาจจะอืดกว่าชาวบ้านในพิกัดเดียวกันหน่อย

แต่ผมว่าน่าจะทนมือทนเท้าได้ประมาณนึงเลยครับผม

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าใจรักคัมรี่แล้ว ขยับมาเป็น 2.4 ปีใหม่หน่อย ผมเห็นด้วยครับ เซฟกว่าในระยะยาว และเรื่องความเสี่ยงในการซ่อมบำรุงเพราะรถปีใหม่กว่า

เรื่องที่อยากเพิ่มเติมคือเรื่อง การเปลี่ยนรถไปมา เร็วๆ และบ่อยๆมากกว่าครับ

อ่านจากคำถาม ผมเดาเอาเองว่า โฟกัสซื้อใหม่มาเพราะปียังดูใหม่มาก
ต้องย้อนกลับไปถามตัวเองก่อนครับว่า ซื้อโฟกัสเพราะอะไร............และคิดจะเปลี่ยนเพราะอะไร
เพราะในความคิดผม ปล่อยของใหม่กว่า แล้วไปคว้าเอารถปีเก่ามา ถ้าไม่ค่อยเก่ง หรือรักการซ่อมและมีเวลา มันจะไม่คุ้มเอานะครับ

ขายรถแต่ละครั้ง มันมาพร้อมค่าใช้จ่ายสารพัด ทั้งค่าขาดทุน ค่าเสื่อมต่างๆ ที่เกิดขึ้นทุกครั้งที่เราขาย และ ซื้อรถ

ไม่มีใครการันตีได้ว่า มือสองคันใหม่ที่เราอยากได้ เอามาแล้วจะไม่ซ่อม ไม่ทำให้ปวดหัวครับ

ใจเย็นๆครับ คิดกลับไปกลับมา คำนวนเรื่องเงินดีๆครับ จะได้ไม่ต้องมากลุ้มใหม่อีกที

ออฟไลน์ oun

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
สาเหตุที่แฟนจะเปลี่ยน เพราะไม่อยากจ่ายค่างวดรายเดือนครับ ถ้าขายคันนี้ก็จะเอาตังไปซื้อเป็นเงินสดครับ (ผ่อนอยู่เดือนละ 12,000)
จริงๆเป้าหมายแรกที่ผมดูให้คือ camry 2003 นี่แหละครับ ราคาอยู่ประมาณ 4แสนกว่า แต่อยู่ดีๆก็บอกว่าให้หารถราคาไม่เกิน 300,000 เพราะอยากซื้อสดครับ (ถ้าขายดาวน์คันนี้จะมีเงินเหลือประมาณ 200,000 + เงินเก็บเค้าอีกแสนกว่าบาท รายได้แฟนอยู่ที่ 45,000บาท แต่ไม่อยากมีภาระครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ิึคิดออกแค่ Toyota ครับ

Camry รุ่นแรกๆน่าจะได้

111 จะัเก่าไปมั้ยครับ แต่ไม่เกินงบ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Sunny Neo ท้ายแตงโมก็น่าสนนะครับ
รถปี 04 ถ้ารุ่น 1.6 ราคาไม่ถึง 3แสนบาท ในคลับติดแก้สกันเยอะ ถ้าเลือกได้เอารุ่น 1.8 ดีกว่า
เครื่องพังกันที่ 3แสนกิโลนู่น
ข้อเสีย อืด+เปลืองไปหน่อย(ติดแก้สอยู่แล้วกลัวอะไร) ภายในแคบไปนิด แต่เบาะนั่งสบายและช่วงล่างดีกว่า Altis หน้าหมู
แถมเปลือกตัวถังด้านนอกแข็งโคตรๆ 
รถ Neo ผมขายไปตอนแสนโลนิดๆ ตอนนั้นมันยังชิลอยู่เลย เครื่องแน่นเงียบนิ่งไม่มีอะไรจุกจิกแม้แต่นิดเดียว
ส่วน Altis หน้าหมูก็น่าสนนะครับ ส่วนมากราคาอาจเกิน 3แสนไปหน่อย แต่อะไหล่เกลื่อน
ตอนที่ใช้อยู่มีปัญหารอบเดินเบาขณะเครื่องเย็นนิดหน่อย เห็นว่าต้องเปลี่ยน ecu แต่ขายไปก่อนละ
บ้านผมเคยมีทั้งคู่แหละ ถ้าไม่ได้จะเอาขับไปไหนไกลๆ เอา c segment ดีกว่าครับ ได้รถปีใหม่ขึ้นมาพอควร
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Lancer Cedia ติดแก๊ซทนครับ ถามแท๊กซี่ดูก็ได้ ไม่แพ้ ALTIS ซ่อมก็ง่าย อะไหล่ก็ไม่แพงเว่อร์ ยิ่งถ้าคุณใช้ FOCUS อยู่จะรู้เลยว่าราคาอะไหล่มันต่างกันเยอะครับ ราคาก็ไม่ถึง 3 แสน สภาพรถดีๆ ก็หาได้ไม่ยาก อายุรถไม่เกิน 10 ปี เตนท์ตีเข้าถูก ๆ คนขายเองก็ตั้งแพงไม่ได้ไม่ใช่เจ้าตลาด

หรือ ชอบแนว รถตลาด เผื่อราคาขายต่อ VIOS เลยครับ มันก็ทนพอไหว ไปไหนมาไหนพอได้ไม่แพ้กัน อะไหล่ก็ถูกกว่าเพื่อน ๆ ขนาดเดียวกัน

CITY ก่อน 08 ก็ยังได้ ราคาก็ราว ๆ นี้ มีน่าเบื่อคือต้องขยันดูระยะวาล์ว อย่าอปล่อยให้เลยเถิดเกินตั้ง เพราะมันจะทำให้งานเข้าหนัก แก้ไม่จบจนกว่าจะเปลี่ยนอะไหล่ตัวที่สึกหรอกไป

รถมือสองครับ ยังงัยก็ต้องมีซ่อม ดูให้ดีที่สุดไว้ก่อน เอาสภาพทีขับได้เลยมาก่อนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2013, 15:52:36 โดย jaesz »

ออฟไลน์ oun

ขอบคุณครับ ตอนนี้มีหลายตัวเลือกแล้ว เดี๋ยวจะไปแนะนำแฟน แล้วให้เค้าเลือกที่ชอบที่สุดครับ  :)
ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ dunghill

VIOS อีกเสียง ตัวก่อนใหม่ล่าสุดเนี่ยหล่ะ หาดีดี ได้ประมาณ 3 พอดี มาติดแก็ส ไม่เก่าด้วย ซ่อมก็นะ Toyota เก่ามากก็ไม่ไหวนะครับ
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'