ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ trailblazer หน่อยครับ  (อ่าน 7073 ครั้ง)

ออฟไลน์ adis

• Hero Member
ขอคำแนะนำ trailblazer หน่อยครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 08:53:35 »
คือว่า รถ trailblazer ของเพื่อนผม ตอนนี้พบปัญหาว่า ไฟเครื่องโชว์  แล้วมีไฟ eps อะไรซักอย่าง ติดโชว์ค้างด้วย
สตาร์ทบางทีก็ติด บางทีก็ไม่ติด แต่ถ้าสตาร์ทติด สักพักเครื่องก็ดับ

รถเพิ่งจะ 2 เดือนครับ ไม่ได้เอาไปใช้งานหนักอะไรเลย อยู่ ๆ ก็เพิ่งเป็นเมื่อวาน
เดี๋ยววันนี้ เพื่อนผมจะให้หัวหน้าช่างที่ศูนย์มาดูอีกที  แต่ผมคิดว่า อาจจะแก้ปัญหาไม่จบมั้ง
เพราะเมื่อวานช่างก็มาดู แต่แก้ไขไม่ได้ ให้คำตอบไม่ได้ วันนี้คงต้องลากรถเข้าศูนย์

ใครที่ใช้รุ่นนี้ พอจะมีคำแนะนำบ้างมั้ยครับ   (ผมลองเข้าไปในคลับนึง ก็ไม่มีคำแนะนำครับ)

ออฟไลน์ need4speed

• Jr. Member
  • **
Re: ขอคำแนะนำ trailblazer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:31:01 »
ผมว่าอีกหน่อยการซ่อมรถจะต้องมีช่างที่เก่งคอมพิวเตอร์ด้วยนะถึงจะซ่อมได้

อาการแบบนี้ต้องถือ OBD (On-board diagnostics) มาเช็คด้วย

เสียบเข้ากับกล่อง ECU ถึงจะรีเซ๊ตค่าให้กลับเหมือนเดิมได้ (อาจเป็นเพราะเซ็นเซอร์บางตัวมันเพี้ยน) หรือถ้าอาการหนักกว่านั้นต้องเข้าศูนย์ค่อยว่ากัน

อย่าไปพึ่งช่างที่มามือเปล่าเด็ดขาด (มั่ว) เข้าศูนย์อย่างเดียวครับ (อาจมั่วน้อยกว่า)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 10:23:57 โดย need4speed »

Zahnarzt

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำ trailblazer หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 09:36:23 »
ก็ทู่ซี้ ซ่อมกับศูนย์ จนถึงที่สุดครับ หาอาการเดียวกัน จากในคลับ มีแน่นอน

ออฟไลน์ paphonsan

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 10:10:14 »
ผมก็เป็นครับไฟเครื่องโชว์  สตาร์ทไดหมุนแต่เครื่องไม่ติดเลย ลองสตาร์ทใหม่ ติดปกติครับ แต่ไฟเครื่องยังโชว์อยู่ แนะนำให้ลองเปิดฝากระโปรงถอดขั้วแบตออกแล้วใส่กลับเข้าไปเหมือนเดิมครับ (แนะนำให้ถอดขั้วลบนะครับ ถ้าถอดขั้วบวกอาจจะไปแตะกราวได้) ถ้าไม่หายให้เข้าศูนย์บอกช่างเสียบOBD เช็ค Faultของระบบ เราก็จะรู้แล้วครับว่าตัวไหนมีปัญหา

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:04:46 »
รู้สึกจะมีอยู่คันหนึ่ง เคยเป็น แล้วสรุปเป็นที่สายสัญญาณสั่งหัวฉีด โดนหนูกัดนะครับ ไม่แน่ใจว่าใช่อาการเดียวกันรึเปล่า
แต่มีปัญหาเอาไปไว้ที่ศูนย์ ไปดู2-3วัน ศูนย์ยังไม่ลงมือตรวจสอบเลย ต้องต่อคิวซ่อม แทนที่จะลงมือตรวจรถที่มีปัญหาก่อนนะ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 11:07:36 »
ปัญหาแบบนี้เป็นหลายคนในคลับ
ลองๆไปอ่านดูในคลับมีหลายคนครับ
ทั้งหายและไม่หาย อีกยี่ห้อที่มาแรงในช่วงนี้
ผมก็เกือบสอยมาใช้แล้ว ดีข่มใจกดกิเลสรอดู ยี่ห้ออื่นๆที่จะเปิดตัวใหม่ด้วย
เลยทนใช้รถที่มีไปก่อน

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 15:20:34 »
ที่บ้านผมวิ่ง 8 เดือนแล้วยังไม่พบปัญหาใดๆเลยนอกจากเสียง จิ๊งหรี๊ด ที่มาจากโช๊คสั่งเคลมไปแล้วครับ
แต่ปัญหานี้รู้สึกจะเกี่ยวกับสายไฟอะไรสักอย่างแถวๆกล่อง ECU มันช๊อตผมเคยอ่านในคลับมาลองให้ช่างที่ 0 เช็คดูครับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 15:53:38 »
ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านเลยครับ ทุกคำแนะนำมีประโยชน์มาก เดี๋ยวผมจะเอาไปให้ช่างเค้าทดทอบตามที่แนะนำมาอีกที
 ตอนนี้ ศูนย์เอารถมายกไปเข้าศูนย์เรียบร้อยแล้ว
หัวหน้าช่างบอกว่าขอเวลาเช็คสองสามวัน ไล่ทุกอย่างให้เรียบร้อย  ผมก็ให้หัวหน้าช่างมาอ่านในนี้ด้วยเลยครับ
 เดี๋ยวคืบหน้ายังไงจะมารายงานให้ทราบครับ

ปล. เพื่อนผมหัวเสียมากมาย  ผู้จัดการพูดจาไม่ดีครับ อ้างโน่นอ้างนี่ จะไม่ยอมเอารถมาลาก มาถามอยู้ได้ว่า สงสัยเอารถไปลุยที่ไหนมารึเปล่า
 เพื่อนผมเลยขึ้นมรึงกรูกันเลย ถึงยอมรับผิดชอบหารถมาลากเข้าศูนย์   เฮ้อ....กระผมก็คนกลาง อึดอัดใจพอสมควร
เพราะรู้จักทั้งสองฝ่าย เซ็ง เหมือนกัน

ก่อนเพื่อนมันซื้อ มันก็มาถามผมว่า ใช้ดีรึเปล่า ผมก็ดันตอบไปว่า ก็เอาสิ มันลุย ๆ ดี ซวยเลยทีนี้ งานเข้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2013, 15:59:07 โดย adis »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 21:55:17 »
ตอน โฆษณา ไม่ใช่  "ใจถึงก็ไปถึง" ไม่ใช่หรือครับ แล้วทำไมช่างพูดแบบนั้นหละครับ
สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2013, 22:50:03 »
ปัญหาเยอะ ทั้ง trailblazer  และ Cruze

แต่ Sonic กับ Colorado กลับไม่ได้ยินปัญหา

ออฟไลน์ SakdRetro

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 08:18:03 »
นี่คือหนึ่งเหตุผลที่ผมจะไม่เอามันมาจอดในบ้านอีก
"ลูกค้าทนตัวจริง" "ใจถึงก็ไปถึง 0 ใจไม่ถึงก็เรียกรถลาก"

ปล.ในหมู่บ้านผมมีอยู่คัน ทั้งเสียงเครื่อง ทั้งเสียงช่วงล่าง ดังยิ่งกว่า มังกรทองอีก
เห็นแล้วสงสารเจ้าของรถจริงๆ
Fortuner 2.7 BMC LPG
Datsun 720 4x4
Datsun 120Y หัวใจจะวาย

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 11:54:05 »
ปัญหาเยอะ ทั้ง trailblazer  และ Cruze

แต่ Sonic กับ Colorado กลับไม่ได้ยินปัญหา

Trail กะ corolado นี่มันเครื่องตัวเดียวกันไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 19:52:50 »
ของผมใช้งานวิ่งไปต่างจังหวัดทุกวัน 2.8LTZ  เพราะเป็นรถที่ให้บริษัทใช้สำหรับวิ่งไปServiceลูกค้า ไป-กลับ ลำปาง ตาก ประจวบฯ  10กว่าเที่ยวแล้วมั้งครับ
แล้วก็ใช้ลากเรือหลายๆรอบอยู่เหมือนกัน ไปไกลถึงเขื่อนเชี่ยวหลานเลยละครับ ^^"

ตอนนี้วิ่งไป 5 หมื่นกว่ากิโลแล้วครับ ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยนะครับ มีอย่างรั่วเพราะโดนตะปูเสียบครั้งนึง แล้วก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องปกติ

มีอยู่1เรื่องตั้งแต่ออกรถแรกๆเลย คือ
สงสัยว่าทำไมด้านหน้าตัวรถฝั่งคนขับรถมันจะสูงกว่าประมาณ 1-3ซม  แต่ได้คำตอบจากทางChev Thailand ว่าเป็นเพราะการออกแบบ จากการที่คนขับมักจะนั่งบ่อยกว่าต่ำแหน่งอื่น ฝั่งคนขับเลยสูงกว่า  อันนี้ก็ไม่รู้จริงหรือป่าว แต่ที่ขับมาก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ รถก็ยังทรงตัวได้ดี

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 22:51:39 »

Trail กะ corolado นี่มันเครื่องตัวเดียวกันไม่ใช่หรือครับ

ใช่