ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเครื่องดีเซล Turbo ถึงเย็นช้ากว่าเครื่องเบนซินธรรมดาครับ  (อ่าน 3830 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
อยากถามครับว่า

1.ทำไมเครื่องดีเซล Turbo ถึงเย็นช้ากว่าเครื่องเบนซินธรรมดาครับ รถผมจอดดับเครื่องเปิดฝากระโปรง 3 ชม.กว่าๆเครื่องถึงเย็น ส่วนรถเพื่อนผม Altis 1.8 จอดดับเครื่องเปิดฝากระโปรง 2 ชม. เย็นเเล้ว ทำไมถึงเย็นเร็วกว่าอะครับ

2.เเล้วเครื่องเบนซินเทอร์โบเย็นเร็วเท่าเครื่องเบนซินธรรมดาหรือเปล่าครับ

3.ทำไมรถเพื่อนผมนั่งไปเเปปเดียวความร้อนขึ้นเร็วมาก เเต่รถผมดีเซล วิ่งตั้งนานกว่าจะขึ้น
2010 VIOS

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ไม่เกี่ยวกับ เบนซิล หรือ ดีเซล   มันเกี่ยวที่ตัว turbo

ที่แกน turbo มีความร้อนสะสมอยู่มาก ในตอนใช้งาน

เป็นทั้ง 2 เครื่อง ถ้ามี turbo

ออฟไลน์ Tonaka

เครื่องดีเซลจะใช้วัสดุที่เป็นโลหะมากกว่า เครื่องเบนซิน ครับ  ฉะนั้นการคายความร้อนก็มักจะทำได้ช้ากว่าครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Chris Evn

เครื่องดีเซลจะใช้วัสดุที่เป็นโลหะมากกว่า เครื่องเบนซิน ครับ  ฉะนั้นการคายความร้อนก็มักจะทำได้ช้ากว่าครับ

เออ โลหะนำความร้อนดี มันต้องคลายความร้อนได้ดีกว่าหนิครับ

ออฟไลน์ Parinceo

เออ โลหะนำความร้อนดี มันต้องคลายความร้อนได้ดีกว่าหนิครับ

ผมว่าเค้าหมายถึงมวลโลหะมากกว่า

เอาง่ายๆ ดีเซลปกติอัตราส่วนการอัดมากกว่าเครื่องเบนซินอยู่แล้ว
คราวนี้ก็เลยต้องเพิ่มความหนาของชิ้นส่วนต่างๆ ที่ต้องรับแรงอัดที่มากกว่า
พอหนากว่าก็เย็นช้ากว่านั่นแล

ออฟไลน์ Fat Pig

• Jr. Member
  • **
เครื่องดีเซล มีกำลังอัดสูงกว่า เบนซิน เยอะครับ ทำให้มีอุณหภูมิในการทำงานสูงกว่า และตัวเครื่องมีมวลเหล็กที่หนากว่า ทำให้มีความร้อนสะสม สูงกว่า ทำให้การคายความร้อนช้ากว่าครับ