ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างของ ae111 เป็นแบบไหนหรอครับ  (อ่าน 6411 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ช่วงล่างของ ae111 เป็นแบบไหนหรอครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 14:43:12 »
ก้มลงไปดู ไม่เหมือนกับพวกอิสระอย่างซีวิคหรือคานอย่างอัลติสเลยครับ

และบุคลิกของรถรุ่นนี้เป็นยังไงครับ การเกาะถนนเทียบกับรถรุ่นไหนได้บ้าง ถ้าจะเอามาสาดโค้งเล่นโค้ง รุ่นนี้ไหวมั้ยครับ

ออฟไลน์ news

• Newbie
  • *
Re: ช่วงล่างของ ae111 เป็นแบบไหนหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 15:41:28 »
อิสระ 4 ล้อ ขับได้ทั่วๆไป เอาไปสาดโค้งไม่แนะนำ

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
Re: ช่วงล่างของ ae111 เป็นแบบไหนหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 00:40:12 »
อิสระครับ ที่บ้านแต่ก่อนเคยใช้ 111 กับ อัลติสหน้าหมู ส่วนตัวรู้สึกว่า 111 เกาะกว่าหน้าหมูคับ แต่คงไม่พอให้ไปสาดโค้งหรอกครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:39:37 »
อิสระ4ล้อ หนิครับ สาดโค้งคงต้องได้ชุดช่วงล่างหนึบๆ ครับ
ผมชอบรุ่นนี้นะ  ในตระกูลae รุ่นนี้น้ำหนักเบาสุด มือ2ถูกสุด

บอกได้เลยว่าเจอชุดช่วงล่างดีๆ ก็แจ่มแล้วครับ ;)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 09:55:54 »
ชุดช่วงล่างดีๆ คืออะไรหรอครับ

ถ้าเทียบกับรถที่ขึ้นชื่อเรื่องการเกาะถนน ช่วงล่างเยี่ยม อย่าง ฟอร์ดโฟกัส แลนเซอร์อีเอ็กซ์ มาสด้าสาม ถ้าเดิมๆกันหมด เจ้านี่สู้ได้มั้ยครับ หรือต้องโมเพิ่ม และถ้าโมแล้วจะสู้ได้มั้ย

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 11:21:33 »

ถ้าเทียบกับรถที่ขึ้นชื่อเรื่องการเกาะถนน ช่วงล่างเยี่ยม อย่าง ฟอร์ดโฟกัส แลนเซอร์อีเอ็กซ์ มาสด้าสาม ถ้าเดิมๆกันหมด เจ้านี่สู้ได้มั้ยครับ หรือต้องโมเพิ่ม และถ้าโมแล้วจะสู้ได้มั้ย

:P แหมมม เอาไปเปรียบ กับรถทวยเทพซะงั้น ลองอ่านบนๆ ดูสิว่า ลิมิตของรถคันนี้ มันอยู่ระดับไหน  Ae111 มันได้เปรียบตรง ที่มันอิสระ แต่ด้วยที่รถตัวถังมันเบา ถ้าสาดโค้ง คงได้นอนคุยกับหลักกิโลแน่นอนจ่ะ  ส่วนจะปรับปรุงให้สู้เขาได้ไหม เหมือนเอาจรวดกระดาษ ไปร่อนแข่ง กับ จรวดบังคับแหละ   แต่กลิ่นกระทู้ มันดูผมสั้นๆ ยังไงไม่รู้เนอะ //จิบอู่หลง :-X

ปล.ช่วงล่างในยุคนั้น ก็ พอๆกับ honda city  ตัวแรกแหละ  แถมนิสสัน ก็เคยมาใช้ด้วย แต่หลับชิ่งตัวเองออกคานแข็งก่อน อ้อ มาสด้า ด้วย ช่วงล่าง TTL น่ะ อ้อ สุดท้ายที่เห็นก็มีฟอร์ด เอสเคป กับ ออฟตร้าด้วยมั้ง 
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 12:25:33 »

:P แหมมม เอาไปเปรียบ กับรถทวยเทพซะงั้น ลองอ่านบนๆ ดูสิว่า ลิมิตของรถคัน
นี้ มันอยู่ระดับไหน  Ae111 มันได้เปรียบตรง ที่มันอิสระ แต่ด้วยที่รถตัวถังมันเบา ถ้าสาดโค้ง คงได้นอนคุยกับหลักกิโลแน่นอนจ่ะ  ส่วนจะปรับปรุงให้สู้เขาได้ไหม เหมือนเอาจรวดกระดาษ ไปร่อนแข่ง กับ จรวดบังคับแหละ   แต่กลิ่นกระทู้ มันดูผมสั้นๆ ยังไงไม่รู้เนอะ //จิบอู่หลง :-X

ปล.ช่วงล่างในยุคนั้น ก็ พอๆกับ honda city  ตัวแรกแหละ  แถมนิสสัน ก็เคยมาใช้ด้วย แต่หลับชิ่งตัวเองออกคานแข็งก่อน อ้อ มาสด้า ด้วย ช่วงล่าง TTL น่ะ อ้อ สุดท้ายที่เห็นก็มีฟอร์ด เอสเคป กับ ออฟตร้าด้วยมั้ง 

ไม่ทราบว่าเป็นอะไรมากปะครับ จะด่าว่าเกรียนก็ด่ามาตรงๆเลยก็ได้ ไอการที่ผมไม่มีความรู้และมาถามเพราะต้องการความรู้มันคือเกรียนหรอ แล้วคนตอบกวนๆอย่างคุณคงมีปากเป็นของสิ่งมีชีวิตที่คนนิยมเลี้ยงเฝ้าบ้านกันสินะ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 16:33:30 »

:P แหมมม เอาไปเปรียบ กับรถทวยเทพซะงั้น ลองอ่านบนๆ ดูสิว่า ลิมิตของรถคัน
นี้ มันอยู่ระดับไหน  Ae111 มันได้เปรียบตรง ที่มันอิสระ แต่ด้วยที่รถตัวถังมันเบา ถ้าสาดโค้ง คงได้นอนคุยกับหลักกิโลแน่นอนจ่ะ  ส่วนจะปรับปรุงให้สู้เขาได้ไหม เหมือนเอาจรวดกระดาษ ไปร่อนแข่ง กับ จรวดบังคับแหละ   แต่กลิ่นกระทู้ มันดูผมสั้นๆ ยังไงไม่รู้เนอะ //จิบอู่หลง :-X

ไม่ทราบว่าเป็นอะไรมากปะครับ จะด่าว่าเกรียนก็ด่ามาตรงๆเลยก็ได้ ไอการที่ผมไม่มีความรู้และมาถามเพราะต้องการความรู้มันคือเกรียนหรอ แล้วคนตอบกวนๆอย่างคุณคงมีปากเป็นของสิ่งมีชีวิตที่คนนิยมเลี้ยงเฝ้าบ้านกันสินะ

อุ้ย เป็นอะไรหรือเปล่าจ๊ะ ? ร้อนตัวจัง เกรียนหรือไม่ดูบริบทด้วยนะจ๊ะ แล้วการที่จะเปรียบเทียบสิ่งไหน ก็อธิบายให้เห็นภาพแล้วยังจะโดนด่าว่าปากหมาอีก  อุ้ย ว่าแต่ว่าชาวบ้านปากหมานี่ สงสัยคุรฟังจากการรีพลายฉันรู้เรื่อง พวกเดียวกันหรือจ๊ะ

ด้วเหตุและผลจ่ะ อธิบายไปแล้ว ไม่เข้าใจก็ลองอ่านใหม่นะจ๊ะ ไม่ใ่ชว่า เกรียนคืนแล้วไม่ให้ความรู้อะไรสักแอะ

ปล. ปกติดูกระทู้เว็บนี้เฉยๆ นะแต่ที่ ตั้งยูสนี้ขึ้นมา เพราะ เหตุนี้ล้วนๆ  อย่าให้คนเขามองว่า ในเว็บนี้มีแต่รถทวยเทพเลยจ๊ะ แหม่ //จิบหล่อฮั่งก๊วย
ปล. ช่วงล่า โคโรล่าสมัยนั้น ยังพอเป็นจุดขายได้บ้าง แต่พอเป็น อัลติสหน้าหมู งานนี้ต้นทุนล้วนๆ   และสวนทางกับ VW เพราะรายนั้นกลับมาใช้อิสระ ทั้งที่ก่อนหน้า toyota เอาตัวนี้มาเป็น Benchmark ด้วยซ้ำ (สาระ)
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 14:35:31 »
แล้วที่คุณตอบมานี่ ไม่ปากหมาแล้วปากอะไรหรอ ว่าแต่ที่คนอื่นแขวะนี่รู้เนอะ แต่ตัวเองทำกลับไม่รู้หรือแกล้งโง่

โดนคนขับรถพวกนั้นเหยียบเท้าหรือตบศรีษะหรอครับ ถึงแขวะๆไปทั่ว ชีวิตจริงคงไม่กล้ากะใครที่ไหนสินะ ถึงต้องมาทำตุ๊ดๆจิกกัดคนอื่นไปทั่ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 15:06:50 »
แล้วที่คุณตอบมานี่ ไม่ปากหมาแล้วปากอะไรหรอ ว่าแต่ที่คนอื่นแขวะนี่รู้เนอะ แต่ตัวเองทำกลับไม่รู้หรือแกล้งโง่

โดนคนขับรถพวกนั้นเหยียบเท้าหรือตบศรีษะหรอครับ ถึงแขวะๆไปทั่ว ชีวิตจริงคงไม่กล้ากะใครที่ไหนสินะ ถึงต้องมาทำตุ๊ดๆจิกกัดคนอื่นไปทั่ว

โถ  ด้วยเหตุและผล ถ้าร้อนตัวในสิ่งที่โพสก่อนหน้า  แสดงว่ายอมรับว่า"เกรียน" สินะ หึหึ 

การตั้งคำถามด้วยความอยากรู้ กับไม่รู้ ผลมันแต่ต่างกันมากนะจ๊ะ เข้าใจจ่ะ ว่าน่าจะเกิด หลังกว่าพี่นะ  เข้าใจอีกรอบ ว่ากระทรวงต้องต้อนรับ ACE เลยต้องเลื่อนเปิดเทอม

แหม แล้วที่ว่า อะไรนะตุ๊ดๆ อุ้ย ชายจริงหญิงแท้ก็กัดจิกได้จ่ะ เอาประเด็นเรื่องเพศมาด่าคนอื่นระวังนะจ๊ะ

ปล. ด้วยเหตุและผล ถ้าคิดจะเอาชนะ แถมบ้านก็เรียกว่าเกรียนอยู่ดีแหละจ่ะ กระทู้นี้ พอละกัน เพราะ ไร้สาระที่สุด ตั้งแต่เอามาเทียบกับรถใหม่กับรถเทคโนโลยี 10 ปีก่อน

น้องเกิดจากเข่งผักหรือจ๊ะ จับฉลากมาได้เหรอ ??

//จิบชอคโคแลตร้อน   

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 15:33:33 »
รถ C-segment สมัยนี้ พัฒนาไปจากแต่ก่อนเยอะครับ
เนื่องจาก ราคาที่สูงขึ้น (เดี๋ยวนี้ รุ่นทอป ราคาชน D-segment ทั้งนั้น) ความต้องการของลูกค้าที่เปลี่ยนไป ความคาดหวังของลูกค้าที่สูงขึ้นอย่างมาก
และ เหตุผลอื่นๆอีกเยอะแยะ นับไม่ถ้วน

เพราะฉะนั้น ช่วงล่างเดิมๆ สู้รถรุ่นใหม่ไม่ได้อยู่แล้วครับ
ถ้าทำช่้วงล่าง หลักๆก็คงจะเป็น โช้ค สปริง แมก ยาง ค้ำตามจุดต่างๆ ฯลฯ
ซึ่งทั้งหมดก็เป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่ยังมีเรื่องที่เปลี่ยนไม่ได้อีกหลายเรื่อง เช่น
พื้นฐานช่วงล่าง น้ำหนักรถ บาลานซ์ของรถ ฯลฯ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 21:14:16 »
โฮ่ๆ แล้วมาร้อนตัวเรื่องปากสุนัขกับทำตัวตุ๊ดนี่ ตัวคุณก็เป็นงั้นสินะ

เค้าเปิดเทอมกันหมดแล้วจ๊ะ ตกข่าวหรือบ้านไม่มีทีวี เด็กหรือแก่ไม่สำคัญหรอกจ๊ะ อย่าหัวโบราณยึดความอาวุโสนักเลย แก่แต่ตัวสมองไม่แก่ตามระวังจะโดนเด็กถอนหงอกนะจ๊ะ

ก็คนเค้าอยากรู้ ถึงจะเอารถยุคแรกมาเทียบกับปัจจุบันแล้วยังไง ไปหนักหัวคุณหรอ อ่านหนังสืออ่านให้เข้าใจหน่อยนะ บอกว่าทำตัวตุ๊ดจิกกัดแบบตุ๊ดๆ ไม่ได้บอกว่าเป็นตุ๊ด เอ๊ะสงสัยจะเป็นแน่ๆเลย ร้อนซะขนาดนี้

พอทำไมล่ะ ไม่ปากดีต่อล่ะ ไม่กล้าหรอ มาต่อสิ กำลังได้ที่เลย ไม่มาต่อแสดงว่าตุ๊ดจริงๆนะเอ้า เก่งแต่ปากนี่หว่า หุหุ

เกิดจากท่อระบายน้ำหรอ น้ำเน่าซัดออกมาล่ะสิ