ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นทุกท่านเรื่อง Honda Freed ครับ  (อ่าน 7851 ครั้ง)

ออฟไลน์ zeb80

• Sr. Member
ขอความเห็นทุกท่านเรื่อง Honda Freed ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 16:31:24 »
พอดีแฟนผมเริ่มชอบเพราะบอกว่ามันมีประตูสไลด์ซ้ายขวาขึ้นลงสะดวกและแถวสองมีทางเดิน
ส่วนตัวผมว่าฟังก์ชั่นมันก้อดีแต่ผมรับไม่ค่อยได้ที่ได้รถพื้นฐานเดียวกับ jazz แต่ราคาเกือบแตะล้านเพราะถ้าซื้อคงเป็นตัวท้อป
ที่บ้านจะมีรถเก๋งซีดาน F30 อยู่อีกคัน ครอบครัวสามคนพ่อแม่ลูก

ขอความเห็นทุกท่านครับ
1. Freed จะมี minor change เร็วๆนี้มั้ยครับ ควรจะรอมั้ย
2. ผมควรจะทำใจมั้ยว่า "ได้รถที่ตอบโจทย์ราคาต่ำล้านก้อโอแล้ว" บ่องตงตอนนี้ยังทำใจไม่ได้ คือถ้าตัวท้อปมันราคาซัก8.5แสนนี้ผมจะโอเคกับมันมากๆเลยนะ

ออฟไลน์ น้องน้ำหวาน

• Full Member
  • ไม่ไหวจะพูด
Re: ขอความเห็นทุกท่านเรื่อง Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 16:44:07 »
-มีไปแล้ว และคิดว่า หลังจากนี้มีแค่ปรับอุปกรณ์
-ถ้าลองแล้วพอใจก็จัดไปเถอะ ของแบบนี้คนอื่นอาจจะ ให้เหตุผลไม่เหมือนกัน แนะนำคุยกับคนในครอบครัวว่าโอเคไหม ถ้ารับได้ก็ถือว่าโอเคแล้วจ่ะ
มาดีตอบดี มาเกรียน แม่จะเอาให้เนียนกว่าถอนขน

ช่วงนี้ หวานเบื่อ ข้าวโพดอบ....... กินแล้วคิดฟันค่ะ

ออฟไลน์ kowit1

Re: ขอความเห็นทุกท่านเรื่อง Honda Freed ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 16:53:07 »
พื้นฐาน แจ๊ส จะได้มีอะไหล่แจ๊สแทนกันได้นะ ประตูสไลด์ราคาไม่ถึงล้าน หาไม่มีนะ(มั้ง)

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 17:37:32 »
ตอนนี้ราคามันแปดต้น ๆ แถมดอกศูนย์เปอร์เซนต์ไม่ใช่เหรอ

ผมว่ามันห่างจากล้านเยอะอยู่นา

ออฟไลน์ simcity

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:08:53 »
ผมชอบนะครับ อย่างเดียวที่ไม่ชอบคือเครื่องมันอืดไปหน่อย เคยลองขับแล้ว ไม่ค่อยประทับใจ

น่าจะมีเครื่อง 1.8 หรือ 2.0 มาให้เลือก

ส่วนเรื่องราคา ตอนนี้ส่วนลด + ของแถมเยอะมากครับ

อย่างน้อย Basic ทุกศูนย์ ตอนนี้ดอกเบี้ย 0% + ประกันชั้น 1  แค่นี้ก็เกือบแสนแล้ว

ยังมีส่วนลดเงินสดอีก แล้วแต่จะต่อรอง

ซื้อตอนนี้คุ้มค่ามาก สมราคากับตัวรถแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:48:44 »
ต่อรองดูครับ ช่วงนี้ตลาดรถเป็นขาลง

ดอก 0% + ส่วนลด พร้อมประกัน และฟิลม์

ถ้าได้ ก็น่าสนครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:58:45 »
ผมชอบนะครับ อย่างเดียวที่ไม่ชอบคือเครื่องมันอืดไปหน่อย เคยลองขับแล้ว ไม่ค่อยประทับใจ

น่าจะมีเครื่อง 1.8 หรือ 2.0 มาให้เลือก

ส่วนเรื่องราคา ตอนนี้ส่วนลด + ของแถมเยอะมากครับ

อย่างน้อย Basic ทุกศูนย์ ตอนนี้ดอกเบี้ย 0% + ประกันชั้น 1  แค่นี้ก็เกือบแสนแล้ว

ยังมีส่วนลดเงินสดอีก แล้วแต่จะต่อรอง

ซื้อตอนนี้คุ้มค่ามาก สมราคากับตัวรถแล้วครับ

คิดเหมือนกันเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 19:17:19 »
สำหรับผมที่ยังทำใจไม่ได้คือมันถูกลงมามากแล้วนะครับ  ;)

ออฟไลน์ CN16888

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 20:13:40 »

1. Freed จะมี minor change เร็วๆนี้มั้ยครับ
ตอบ อาจจะมีครับ เพราะเห็นตัวอินโดฯ มีแอร์บนเพดานมาให้แล้ว

2. ผมควรจะทำใจมั้ยว่า "ได้รถที่ตอบโจทย์ราคาต่ำล้านก้อโอแล้ว" บ่องตงตอนนี้ยังทำใจไม่ได้ คือถ้าตัวท้อปมันราคาซัก8.5แสนนี้ผมจะโอเคกับมันมากๆเลยนะ
ตอบ ควรดีใจครับราคามันลดลงมามากแล้ว เพราะตอนเปิดตัวใหม่ ราคามันล้าน++
แต่ที่ต้องทำใจจริงๆคงเป็นเรื่องเรื่องความอืด และ ช่วงล่างครับ เพราะ Freed มันก็รถตู้ดีๆนี่เอง เพียงแต่มันเด้งน้อยกว่านิดนึง(ควรเตรียมงบไว้ทำช่วงล่างด้วย)

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 21:01:44 »
1.เห็นว่าที่อินโดมีแอร์แถว 2 ครับ ในไทยน่าจะอีกซักพัก
2.มันก็สมราคารถต่ำกว่าล้านแล้วละครับ พื้นฐานเดียวกับแจ้สผมไม่เห็นมันจะเป็นอะไรเลย แต่ช่วงล่างมันเด้งมากเลยนะ ไม่รู้ว่ารถครอบครัวหรือรถซิ่งกันแน่

แนะนำเพิ่มนะ ผมว่าถ้ารู้สึกว่าตัวท็อปมันแพงไปก็สอยตัวรองท้อปก็ได้ แล้วเอาส่วนต่างไปแต่งเบาะหนังกับจอเนวิเพิ่มเอา
H.

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 21:07:37 »
กำลังจะ minor change เพิ่ม option อีก นิดๆหน่อยๆ นะครับ ที่แน่ๆ แอร์แถว 2 มีมาให้แล้วครับ   ซึ่งรุ่นปัจจุบันยังไม่มี

honda freed เหมาะกับเป็นรถครอบครัวเล็กๆ   ขับใช้ความเร็วไม่สูงมากนัก   ไม่เหมาะกับคนเท้าหนัก   รถเดิมๆโรงงานหาโช๊คเปลี่ยนได้เลยครับ

ขับทางไกล   เจอหลุม   เจอบ่อ   ลงหลุมทีรถมันยวบ   ขับแล้วเวียนหัว

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 21:13:07 »
กำลังจะ minor change เพิ่ม option อีก นิดๆหน่อยๆ นะครับ ที่แน่ๆ แอร์แถว 2 มีมาให้แล้วครับ   ซึ่งรุ่นปัจจุบันยังไม่มี

honda freed เหมาะกับเป็นรถครอบครัวเล็กๆ   ขับใช้ความเร็วไม่สูงมากนัก   ไม่เหมาะกับคนเท้าหนัก   รถเดิมๆโรงงานหาโช๊คเปลี่ยนได้เลยครับ

ขับทางไกล   เจอหลุม   เจอบ่อ   ลงหลุมทีรถมันยวบ   ขับแล้วเวียนหัว
ซัก 120 นี้ก็พอแล้วครับ 140 นั่งหลังเริ่มน่ากลัว
H.

ออฟไลน์ roongkul

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 21:18:18 »
โปรช่วงนี้ดีมากๆๆ
แอร์ตัวปัจจุบันก็เย็นถึงแถวหลังนะ ติดฟิล์มดีๆ ไม่ร้อนหรอก

รถเด้งมากค่ะ เป็นโช๊คแล้วโอเคเลย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 21:38:32 »
มีแอร์แถวสองเร็วๆนี้

ถ้าโอเคกับตำแหน่งนั่งของเบาะต่างๆ ผมว่าราคามันก็สมตัวแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 22:13:06 »
แพงสุดในกลุ่มกับประตูสไลด์ การนั่งที่สบาย แต่การขับขี่ที่ไม่ตอบโจทย์ ก็ถือว่าโดยรวมยังใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 22:22:35 »
เป็นรถที่แม่ผมชอบและยากได้มาก....แต่แม่เปลี่ยนใจไม่ซื้อตอนไปลองรถ(ผมขับให้นั่ง ไม่ได้ลองยั่งเบาะหลังกับแกรวม)
ผมอะว่ามันโอเคเลยนะ แต่แม่บ่นว่า เบาะหลังนั่งไม่สบายอย่างที่คิด ซึ่งมันจริงๆเหรอ?แต่วันนั้นผมลืมลองจริงๆ
ตัวพ่อผมเองก็พูด ว่าไม่สบาย(ก่อนหน้านั้นหนึ่งวันเอา สวิฟไปเช้าศูนย์มา เลยถือโอกาศไปลอง เออติกากันมาด้วย)
ตอนนี้ผมยังคาใจว่าจริงๆไหมเดี๊ยวว่างๆจะไปลองเองอีกครั้ง(ผมว่าเบาะหน้าตำแน่งคนขับ ผมชอบกว่าเออติกาอะครับ)
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:15:51 »
เท่าที่ผมใช้งานมา 1 ปี มันเป็นรถที่ถูกใจผมมากครับ
ห้องโดยสารที่โปร่งสบาย อำนวยความสะดวกได้ดีมาก เดี๋ยวนี้ บรรทุก 7 คน เป็นประจำ
ทัศนวิสัยดี ขับทางไกล ไม่ล้า แอร์ที่เคยกังวลว่า มันจะเย็นไม่ถึงแถวสาม
พอใช้จริง ขอบอกว่า เย็นจนหนาวเลยครับ คนที่นั่งแถวสาม มักจะบอกให้ลดแอร์ประจำ
ภรรยาผมเดี๋ยวนี้ถ้าเดินทางไกลไปไหน ที่นั่งแถวสามคือที่ประจำของคุณเธอครับ ผมกลายเป็นคนขับรถไปแล้วล่ะครับ

ใหม่ ๆ ผมกังวลเรื่องเครื่องยนต์อืดนะครับ แต่พอมาใช้จริง ๆ พอรถพ้นรันอิน และผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาใช้สังเคราะห์แท้เบอร์ 40
มันไม่อืดแล้วครับ ให้ความคล่องตัวเวลาขับในเมืองได้ดี วิ่งทางไกล ขึ้นเขาสูง ๆ สบายเลยครับ  น้ำมันเครื่องของศูนย์ที่ติดมากับรถ
มันเป็นกึ่งสังเคราะห์เบอร์ 20 มันให้แต่ความลื่น แต่กำลังอัดเครื่องยนต์มันน้อยเกินไป เลยทำให้อืด ตามเสปคคุ่มือ เค้ากำหนดให้ใช้เบอร์ 30 ขึ้นไป
แต่ที่ผมใช้เบอร์ 40 เพราะ รถใช้งานหนัก ต้องขึ้นเขาบ่อย ๆ ก็เลยใช้เบอร์ 40 พอได้กำลังอัดเพิ่มขึ้นมา ก็ขับสบายเลยครับ ไม่รู้สึกอืดครับ

ข้อด้อยของมันก็เป็นที่ช่วงล่าง ออกจะนุ่มเกินไปหน่อย แต่ถ้าบรรทุก 7 คน จะขับได้นิ่งมากครับ อาการย้วยจะหายไปเลย
และอีกอย่างนึงก็คือ ผมจะเติมลมยางเกิน สเปคไปหน่อยนึงครับ เสปครถ 32 ขับไม่ไหวครับเวียนหัว ผมเลยเพิ่มไป หน้า 34 หลัง 36
ก็ ok เลยครับ
  หลาย ๆ คนก้ไปเปลี่ยนโช็คนะ แต่ส่วนตัวผม ok แล้วครับ เลยไม่ได้เปลี่ยน

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:36:48 »
เท่าที่ผมใช้งานมา 1 ปี มันเป็นรถที่ถูกใจผมมากครับ
ห้องโดยสารที่โปร่งสบาย อำนวยความสะดวกได้ดีมาก เดี๋ยวนี้ บรรทุก 7 คน เป็นประจำ
ทัศนวิสัยดี ขับทางไกล ไม่ล้า แอร์ที่เคยกังวลว่า มันจะเย็นไม่ถึงแถวสาม
พอใช้จริง ขอบอกว่า เย็นจนหนาวเลยครับ คนที่นั่งแถวสาม มักจะบอกให้ลดแอร์ประจำ
ภรรยาผมเดี๋ยวนี้ถ้าเดินทางไกลไปไหน ที่นั่งแถวสามคือที่ประจำของคุณเธอครับ ผมกลายเป็นคนขับรถไปแล้วล่ะครับ

ใหม่ ๆ ผมกังวลเรื่องเครื่องยนต์อืดนะครับ แต่พอมาใช้จริง ๆ พอรถพ้นรันอิน และผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาใช้สังเคราะห์แท้เบอร์ 40
มันไม่อืดแล้วครับ ให้ความคล่องตัวเวลาขับในเมืองได้ดี วิ่งทางไกล ขึ้นเขาสูง ๆ สบายเลยครับ  น้ำมันเครื่องของศูนย์ที่ติดมากับรถ
มันเป็นกึ่งสังเคราะห์เบอร์ 20 มันให้แต่ความลื่น แต่กำลังอัดเครื่องยนต์มันน้อยเกินไป เลยทำให้อืด ตามเสปคคุ่มือ เค้ากำหนดให้ใช้เบอร์ 30 ขึ้นไป
แต่ที่ผมใช้เบอร์ 40 เพราะ รถใช้งานหนัก ต้องขึ้นเขาบ่อย ๆ ก็เลยใช้เบอร์ 40 พอได้กำลังอัดเพิ่มขึ้นมา ก็ขับสบายเลยครับ ไม่รู้สึกอืดครับ

ข้อด้อยของมันก็เป็นที่ช่วงล่าง ออกจะนุ่มเกินไปหน่อย แต่ถ้าบรรทุก 7 คน จะขับได้นิ่งมากครับ อาการย้วยจะหายไปเลย
และอีกอย่างนึงก็คือ ผมจะเติมลมยางเกิน สเปคไปหน่อยนึงครับ เสปครถ 32 ขับไม่ไหวครับเวียนหัว ผมเลยเพิ่มไป หน้า 34 หลัง 36
ก็ ok เลยครับ
  หลาย ๆ คนก้ไปเปลี่ยนโช็คนะ แต่ส่วนตัวผม ok แล้วครับ เลยไม่ได้เปลี่ยน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมว่าคนที่ว่ามันเด้ง เป็นเพราะนั่งน้อยไปเป็นไปได้มั๊ย

เพราะรถแนวตู้แบบนี้ หลายยี่ห้อรถเปล่าขับไม่ดี แต่พอนั่งเต็มจำนวนที่สเปคมา กลับขับดีเลย ไม่ย้วย ไม่เด้งด้วย
เรื่องหนึบก็สำคัญครับ รถครอบครัวก็ย่อมต้องการความปลอดภัยแน่นอนอยู่แล้ว แต่คนขับก็ต้องเพลาๆ หน่อยเช่นกันถ้าห่วงเรื่องความปลอดภัย

ส่วนตัว ผมยึกยักกับเจ้าฟรีดมาร่วมปีแล้วครับ อยากได้ แต่มันติดโน่น นี่ นั้น อยู่ตลอด

ความต้องการผมคือ รับ-ส่ง ลูกโตแล้ว 2 หน่อ ไปโรงเรียนย่านกลางเมือง รถติด และก็รับ-ส่ง ผู้ใหญ่ ไปโรงพยาบาล สัปดาห์ละ 2-3 ครั้ง อยู่ในเมืองเป็นหลัก ออกต่างจังหวัดปีละ 3-4 ครั้ง รวมเชงเม้ง
โอกาสนั่งกันทีละ 7 คน + ของ น้อยมาก ส่วนใหญ่ 4-5 คน + รถเข็น

มันมาติดตรงอันหลังนี่แหละครับพอเป็น 4-5 คน + ของที่ว่า มันเลยไม่พอไปหน่อย ทำให้ลังเล พอตอนนี้เจ้า Spada ได้ข่าวว่าซื้อแล้วแถม Brio ซึ่งก็เท่ากับถ้าต่อแบบไม่เอาไรเลย น่าจะได้ถึง 5 แสน รถก็เหลือ ล้านกลางๆ เทียบกับ Freed 8 ปลายๆ
เลยคิดไม่ตกครับ คืออยากซื้อทีเดียวจบครับ ส่วนตู้ใหญ่แนว H-1 มันติดปัญหาเรื่องแฟนขับไม่ได้ครับ

ถ้าท่านใดมีประสบการณ์คล้ายกัน ช่วยชี้แนะด้วยก็จักขอบคุณอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ question

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 09:28:47 »
แอร์แถวสองที่ปรากฎในอินโดฯ ไม่ใช่แอร์เย็น เป็นเพียงพัดลมดูดแอร์หน้ามาช่วยปล่อยหลังให้เย็นเร็วขึ้น เช่นเดียวกัน avaza และ ertiga
รุ่นปรับครั้งสุดท้ายมาไทยแน่นอนและพ่วง hybrid มาด้วย รอน่าจะวางขายช่วงไตรมาส 4 นี้แหล่ะ

ออฟไลน์ zenten

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 10:20:45 »
ผมเองก็เพิ่งได้รับรถมา ไม่ถึงเดือน โดยรวม ok ครับ ลูก ๆ มีความสุขดี อืดนิดหน่อย แต่รับได้ แต่ผมว่าถ้ามีปรับมีแอร์หลังเพิ่ม ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเพราะว่า TV เพดานมันจะติดและบังกระจกมองหลังน่ะ เพราะเท่าที่ดูแอร์หลังที่มีมาให้ต้องเสียเนื้อที่ด้านบน ทำให้คนขับมองกระจกหลังยากอยู่ ผมชอบแบบไม่มีแอร์หลังเพราะมันก็เย็นถึงอยู่แล้ว (ที่บ้านมี wish อีกกัน แอร์ไม่ได้เรื่องเลย ข้างหลังตับแตก) เท่าที่เปรียบเทียบกับ wish แล้วเข้าใจว่าหลังคาของ freed โปร่ง แอร์เลยกระจายได้ทั่งถึงครับ

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 16:32:50 »
ขอบคุณสำหรับทุกข้อมูลครับ เท่าที่ดูก็ไม่มีเสียงค้าน ติที่ช่วงล่างและความอืด
จะรับไว้พิจารณา เดี๋ยวคงรอดูตัวใหม่อีกที

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 18:58:23 »
ผมว่าก็สวยดีครับ ดูหรูดี เหมาะกับขับในเมืองมากๆ

และ ไมเนอร์ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 23:15:44 »
ผมก็ชอบรถประตูสไลด์ครับ

อยากได้ Step Wagon แต่งบคงได้แค่ Freed

แต่เสียอย่างเดียวครับ ที่ Freed  "อืด" ไปหน่อย
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium