ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ในHLMช่วยลองวิเคราะห์ปัญหาเกียร์fiesta powershiftของผมหน่อยครับ (มีคลิป)  (อ่าน 9491 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
คือเข้าgear Rรถไม่ถอยนะครับ รอบเครื่องขึ้นฟรีเหมือนเกียร์N แต่เข้าDเดินหน้าได้

ดับเครื่องไว้สักพักสตาร์ทใหม่ถึงใช้งานได้ปกติ แต่ไฟengineขึ้นเตือนที่หน้าปัด

รถผมเป็นรอบที่4แล้วครับ คือที่ให้พี่ๆลองวิเคราะห์เพราะผมไม่มั่นใจในช่างฟอร์ดปราจีนบุรีเลยครับ

รอบแรกช่างเปลี่ยนรีเลย์เกียร์ถอยหลังให้ ผ่านไปพักใหญ่ๆแล้วก็เป็นอีก คือนานๆมันจะเป็นทีอะครับ

ครั้งที่2-3ช่างก็แค่ลบโคทให้แล้วบอกว่ามันปกติ เพราะมันไม่มีอาการตอนช่างเห็น ช่างเทสมันก็ปกติตลอด แต่นี่คือครั้งที่4แล้วครับ!!

มันควรจะมีการแก่ไข หรือเปลี่ยน อุปกรณ์อะไรสักหน่อยใหม? (รถผมfiesta 1.6 powershift ล๊อตแรก)

ออฟไลน์ 6162002

แนะนำไปศูนย์อื่นเถอะครับ  ยิ่งถ้าหมายถึงชุนหลีปราจีน มีแต่เรื่องให้ด่า - -

ออฟไลน์ Fly to dream

สมองเกียร์ครับไปเครมได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ FlashSteam

• Newbie
  • *
อาการเดียวกันครับ เคยเป็นเมื่อปีก่อน หาตั้งนาน สรุปเปลี่ยนแบตครับ หายสนิท (ไม่แน่ใจอายุแบตเท่าไรครับ ของผมก่อนเปลี่ยนปีครึ่งไม่เคยเติมน้ำกลั่น)

แนะนำไปศูนย์อื่นเถอะครับ  ยิ่งถ้าหมายถึงชุนหลีปราจีน มีแต่เรื่องให้ด่า - -

มีแต่เรื่องให้ด่าจริงๆหละครับ แต่ทำไงได้ พอดีอยู่ปราจีน ก็มีแค่0เดียว ไม่ทราบว่ามีที่ใหนไกล้แนะนำผมได้บ้างใหมครับ

ออฟไลน์ gknakop

• Jr. Member
  • **
อาการนี้ลองเปลี่ยนแบตดูครับน่าจะหาย

อาการเดียวกันครับ เคยเป็นเมื่อปีก่อน หาตั้งนาน สรุปเปลี่ยนแบตครับ หายสนิท (ไม่แน่ใจอายุแบตเท่าไรครับ ของผมก่อนเปลี่ยนปีครึ่งไม่เคยเติมน้ำกลั่น)

ขอบคุณครับ ของผมปีกว่าจะ2ปี ไม่เคยเชคเรื่องแบตเลยครับ ว่าแต่แล้วทำไมคันอื่นๆที่เขาก็ไม่ได้เปลี่ยนแบตเขาก็ไม่เป็นกัน

แต่หรือจะเกี่ยวกับระบบไฟครับ เพราะครั้งแรกที่เป็นจำได้ว่าเอารถไปเคลมไฟหน้า พอขับกลับบ้าน แวะซื้อของเกิดอาการเลย ??

ออฟไลน์ FlashSteam

• Newbie
  • *

ขอบคุณครับ ของผมปีกว่าจะ2ปี ไม่เคยเชคเรื่องแบตเลยครับ ว่าแต่แล้วทำไมคันอื่นๆที่เขาก็ไม่ได้เปลี่ยนแบตเขาก็ไม่เป็นกัน

ตอนผมเป็นก็วิเคราะห์จนหัวจะระเบิด สุดท้ายก็ต้องลองครับ อาการนี้เจอกันบ่อยครับ (ในคลับ fiesta) สบายใจได้

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
อาการแบบนี้คือ อาการที่ชุดเกียร์ฝั่ง 1 3 5 R พังครับ ไม่ใช่ว่าจะแค่ถอยไม่ได้แต่ คุณจะใช้เกียร์ 1 3 5 ไม่ได้ หาก ไม่ใช่ ford focus TDCi คุณจะไม่มีวันรู้ว่า มันใช้ ได้เฉพาะ ฝั่ง 2 4 6 ของเกียร์ power shift (อาจสังเกตุได้จากรอบเครื่องจะเปลี่ยนไป การออกตัวอืดขึ้น

วิธีแก้ไขคือ เปลี่ยนชุดเกียร์ลูกใหม่ หาอยู่ในประกัน เค้าจะต้องเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ให้ครับ ประคองรถเข้าศูนย์ที่ใกล้ที่สุด ศูนย์ ford นะครับ

หาก ford ปฏิเสธ ความรับผิดชอบ ซวยครับ(ซึ่งไม่สามารถปฏิเสธได้) เรื่องยาว เมื่อก่อน ลูกละประมาณ 1แสน

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
สมองเกียรพังครับ

ออฟไลน์ elite

โอ้ว0ปราจีน ย้าย0เหอะครับ ผมอยู่ปราจีนเหมือนกัน ยิ่งเซลล์นี่สุดๆ ขอลาขาดตลอดการ จะไม่แตะford กับ mazdaที่นี่เด็ดขาด

morphling14

• บุคคลทั่วไป
fiesta แบตติดรถอายุเกือบสองปี มันจะเริ่มงอแง ง้องแง้ง ละครับ

ออฟไลน์ Thor.1

ถ้าเป็นผม อ่าน2ท่านที่แนะนำเรื่องแบตฯมา ผมจะลองไอ้เนี่ยล่ะ

เห็นบอกมาว่าใช้แบตฯมานานแล้ว หากเปลี่ยนแล้วอาการไม่หายก็ไม่ใช่เรื่องเสียเปล่าครับ

แบตฯมันก็นานเปลี่ยนก็ดี ไม่หายก็ไกล้ได้เปลี่ยนอยู่แล้ว

จะเคลมเกียร์หรือเรื่องอื่ นมันก็ยุ่งยากกว่าเยอะ  ลองอันนี้ก่อนครับ.......... ;)

ออฟไลน์ Volta

เปลี่ยนศูนย์ครับ มาที่ฟอร์ดลำลูกกาก็ได้ครับ น่าจะเป็นศูนย์ที่พอวางใจได้ และใกล้ที่สุดแล้ว
ฟอร์ดนครนายก ผมว่าเครื่องมือเขายังน้อย เคยเอารถไปเช็กระยะ แต่ไม่สลับยางไห้ เพราะไม่มีเครื่องถ่วงล้อ

เดี๋ยวขอเล่าเคสของผมให้ฟังละกันครับ เคสคล้ายๆกับของ จขกท เลย
คือรถผมเป็นรุ่น 1.6s 4dr. ปี 2011 วิ่งงานเซลล์แทบทุกวัน และเช้าๆผมก็จะเปิดกระโปรง ตรวจเช็ก
น้ำมันเครื่อง, น้ำหล่อเย็น, น้ำกลั่นแบต อยู่ตลอด

วันที่รถผมมีปัญหากับเกียร์คือวิ่งกลับมาจากต่างจังหวัด และจอดทำธุระ(ดับเครื่องประมาณ 20 นาที)
พอกลับมาติดเครื่อง ปรากฎว่ามีไฟรูปเครื่องยนต์โชว์ และพอเข้าเกียร์ d ปรากฎว่ารถเร่งไม่ขึ้น เร่งได้แค่ 40 km/hr
คือเหยียบคันเร่งเท่าไรรอบขึ้นแค่สองพันรอบ และรถมีอาการกระตุกตลอดเวลา + มีเสียงแกร๊กๆ ดังมาจากชุดเกียร์

ลองดับเครื่อง แล้วติดเครื่องใหม่ก็ไม่หาย  พอกลับถึงบ้านกะว่าเดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยพาไปศูนย์ดู

เช้ามาอีกวันปรากฎว่ารถสตาทร์ไม่ติด ต้องเอารถไสลด์มายกไปศูนย์ (บริการของ ฟอร์ด โร้ดไซต์ รถจะยกไปศูนย์ที่ใกล้ที่สุด
จะไม่เสียค่ารถยก แต่ถ้าเราเจาะจงศูนย์อื่น เขาจะคิด คชจ. เป็นกิโลเมตรครับ)

ช่างทำการเอาคอมมาเสียบ อ่านโค้ด วิเคราะห์สาเหตุ อีกสองวันต่อมาโทรมาแจ้งว่า สาเหตุที่เกียร์มีปัญหาเกิดจาก
แบตตรี่เสื่อม กำลังไฟไม่เสถียร ส่งผลไห้ ecu เกียร์รวนและเสีย (ตอนที่ไม่สามารถสตารท์เครื่องยนต์ได้ เพราะต้องป้องกันความ
เสียหายกับชุดเกียร์)

ช่างจึงเคลม ecu เกียร์อันใหม่ไห้(ราคา ecu 15,000 อันนี้เคลมฟรี) และเปลี่ยนแบตไห้(เสียเงิน 2,400 บาท) ตอนนี้ผ่านมา สี่หมื่นโลแล้วยังปกติดีครับ

ลองดูนะครับ ลองไล่เช็กจากแบตตรี่ > ecu เกียร์ > ชุดเกียร์
ฟอร์ดลำลูกกาเขาจะมีช่างเทคนิคจากศูนย์ใหญ่มาเป็นประจำ เพราะรถซ่อมเยอะมากกกกก เคสยากๆเยอะ เรื่องเคลมขนาดผมติดแก๊ส
เขาก็ยังเคลมให้

ก่อนไปก็โทรนัดคิวเขาก่อนนะครับ ล่วงหน้าสัก 1 อาทิตย์ เพราะรถซ่อมเยอะครับ

ป.ล. ผมก็คนปราจีน อยู่ อ.วัดโบสถ์ครับ  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Volta

fiesta แบตติดรถอายุเกือบสองปี มันจะเริ่มงอแง ง้องแง้ง ละครับ

ของผมปีครึ่งนะ ไปซะแล้ว  ลาก ecu เกียร์ผมไปด้วยนี่สิ  ;D
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Marverick

อาการคล้ายๆรถ E230 w211 ของผมเลยครับ เข้าเกียร์ถอยไม่ได้ ...แรกๆนานๆเป็นที ดับเครื่องสักพักสตาร์ทใหม่ใช้ได้ หลังๆชักเป็นถี่ ...ผมเอาไปเปลี่ยนตัว select gear หายครับ

ออฟไลน์ udis

เข้ามาอ่าน ขอบคุณมากครับ เป็นความรู้ที่ดีครับ
เท่าที่อ่าน ผมคิดเช่นเดียวกัน น่าจะมาจากระบบไฟฟ้ามากกว่า เช่น แบต ecu เพราะเป็นๆหายๆ
ถ้าเป็นพวกกลไกของเกียร์ เสียแล้วน่าจะเสียยาวเลยมากกว่าครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ที่บ้านผมเป็นคันนึงครับ  เปลี่ยนแบตฯหายครับ  เค๊าว่ากันต่อๆมาว่า เกียร์ต้องการกำลังไฟเยอะ แบตฯเริ่มเสื่อมก็จะออกอาการครับ

เปลี่ยนแล้วหายยาวๆ  อ่อตอนที่ออกอาการแบตฯปีกว่าๆ เช่นกันครับ ขับแต่ในเมือง ตจว. 3เดือน/ครั้ง

morphling14

• บุคคลทั่วไป

ของผมปีครึ่งนะ ไปซะแล้ว  ลาก ecu เกียร์ผมไปด้วยนี่สิ  ;D

ผมจับเปลี่ยนที่ 1 ปี 9 เดือน เพราะเหยียบคันเร่งแล้วรถทำมึนๆไม่ยอมวิ่ง   รอดชีวิตไปนะเจ้า ECU น้อย ^^

เย็นนี้เอารถเข้า0ละครับ(ศูนย์ปราจีนบุรี)ทิ้งไว้เลย พรุ่งนี้ให้เขาจัดการตรวจสอบกันเต็มที่ ผลออกมาเป็นอย่างไรจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

ตอนนี้ที่ผมสงสัยคือเรื่อง ECU gear แล้วก็แบตเตอรรี่ อย่างที่พี่ๆแนะนำ (ตอนเป็นครั้งแรกใช้รถยังไม่ครบปีเลย)

หวังว่าศูนย์จะหาสาเหตุเจอและแก้ไขจบ

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นนะครับ มันเป็นประโยชน์กับผมมากจริงๆ  :)

หลังจากเยนวันจันเอารถไปฝากไว้ และเย็นวันอังคารไปรับรถ ช่างบอกโปรแกรมเกียร์มีปัญหา และได้ลงโปรแกรมเกียร์ให้ใหม่

แต่เท่าที่ทราบถ้าลงโปรแกรมเวอร์ชั่นใหม่เกียร์1 ถ้าขับปกติออกตัวเบาๆจะรอบประมาณ2000หรือไม่เกิน2000 แต่นี่ยังเหมือนเดิมคือ2500กว่าๆแต่การเปลี่ยนเกียร์ลื่นขึ้น