ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Toyota ไม่ขาย Auris ในบ้านเรา // สงสัยเรื่อง EU และ US Model ของ โตฯและฮอนฯ  (อ่าน 4093 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ดูๆไปมันก็น่าจะเป็น Corolla เวอร์ชั่น Hatchback ซึ่งน่าจะขายได้นะครับ
เห็น comment ของ Headlightmag.com(ผมไม่ทราบว่า admin ท่านใดตอบ) ในเฟซบุ๊คว่า ตลาดกลุ่มนี้เล็กมาก
แต่ดู Ford ยังมี Focus 5drs , Mazda ยังมี 3 Hactchback, Nissan ก็ยังมี Pulsar 
ซึ่งทั้งฟอร์ดและมาสด้าน่าจะขายตัว 5 ประตูได้มากกว่า sedan ซะอีก (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ วัดจากที่ผมเห็นบนถนน)

ถ้าให้ผมเดาเอง Toyota คงคิดว่า แค่ 4 ประตูก็เต็มไลน์ผลิตแล้ว ไม่เสี่ยงลดกำไรตัวเองดีกว่า แบบนี้หรือเปล่าครับ
ต่างจากสามยี่ห้อด้านบนที่ต้องมี Product หลากหลายและเป็นรถทางเลือกมากกว่า

----------------------------------------------------------------------------------------------------

อีกคำถามนึงครับ
อยากทราบแนวคิด การออกแบบ และแนวทางการทำตลาด ของ Toyota และ Honda
ว่าทำไม Toyota ถึงอิงตลาดบ้านเรากับ EU (เช่น Corolla, Camry เป็นต้น)
แต่ Honda ถึงอิงตลาดบ้านเรากับ US ครับผม (Civic, Accord เป็นต้น)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
นิสสันเอง ก็ไม่อยากเอา pulsar มาขายหรอกเพราะ sylphy
ก็ตอบโจทย์ได้แล้วครับ

แต่มันเป็นใบสั่งที่ต้องผลิตป้อนออสเตรเลีย

ภายในสิ้นปี juke คงมาฆ่า pulsar แน่
จนกว่าจะมี pulsar แบบไม่ธรรมดามา

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ส่วนอีกคำถาม ขึ้นอยู่กับความต้องการของตลาดครับ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
5 DR ถ้าไม่สวยพอเด่นพอสปอร์ตพอและให้ได้มากว่า คิดว่าน่าขายยากอยู่นะครับ
Corolla ถ้าไม่นับ taxi ก็ไม่ได้มากกว่า civic
อย่าง pulsar ยอดขายสู้ sylphy ไม่ได้แน่ๆ

ผมอยากให้เป็นแบบ global มากกว่าครับ ไม่ต้องแยกหน้าตาซื่อนั้นซื่อนี้

JONNY

ผมว่าแบรนด์ทางญี่ปุ่นผิดพลาด ที่แยกซื่อรุ่น4ประตู5ประตู รวมทั้งหน้าตาไม่เหมือนกัน ทำให้ต้นทุนมันมีมากขึ้น
เช่น nissan นี่แหละ

bleem

คันนี้ก็สวยนะครับ

!

ออฟไลน์ snif

• Full Member
มีพรีอุสอยู่แล้ว
ถ้าเอาauris มา อาจทำให้ขายพรีอุสไม่ออก

ออฟไลน์ snif

• Full Member
มีพรีอุสอยู่แล้ว
ถ้าเอาauris มา อาจทำให้ขายพรีอุสไม่ออก

ออฟไลน์ Tan Int

ส่วนหนึ่งคงเพราะความที่ toyota 5 ประตู ที่ไม่ใช่ Fortuner,Innova มาทีไรเจ๊งตลอด ที่ชัดๆเลยคือ Yaris
แม้กระทั่ง Prius/Avanza ก็ถือว่าพอไปได้ ไม่ถึงขั้นขายดี ส่วน Prius C ไปกันใหญ่เลย
ถ้าเอา Auris มา เกรงว่าจะไม่ถูกใจคนไทย อาจจะเจ๊งได้ครับ บวกกับ Corolla ก็ขายได้อยู่แล้ว คงไม่ต้องเหนื่อยเอา Auris มาหรอก

ที่สงสัยคือ  ทำไม Toyota จะต้องแยก Corolla โฉมนี้เป็น US และ EU ชัดเจนมากๆแบบนี้ ทั้งที่โฉมที่แล้วไม่ได้แยก

หมายเหตุ: Camry บ้านเราไม่ได้อิงโฉม EU นะครับ เป็น Asia Version นี่แหละ ที่ยุโรปไม่มี Camry แต่จะเป็น Avensis แทน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ reyeshenry

คันนี้ก็สวยนะครับ

!

เซนเซอร์รอบคัน  4 จุดหน้า หลัง   กล้อง ข้างด้านหน้าอีก  อัลติส มีระบบช่วยจอดด้วยเหรอครับ

ออฟไลน์ H3T

มี Prius ที่ดูจะซ้ำซ้อนกันมากเกินไป ยังมีผลอ้อมๆมาถึง New Yaris ที่ขยายขนาดขึ้นจากรุ่นก่อนอีก

ยังไม่นับข่าวลืออีกว่า Yaris ที่นอกจากจะใส่เครื่อง 1.2L เป็น Eco Car แล้วยังจะใส่เครื่อง 1.5L มาชนกับ B-Segment 5D อีกด้วย

ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ
 เครื่อง 1NZ-FE 1.5L ยังใส่ในรถรุ่นใหม่อีก
  - 2013 vios
  - 2013 Auris jp
 ผมสงสัยว่าเครื่อง 1.5L จะมีรุ่นใหม่มาแทนเมื่อไหร่ โดยเฉพาะ Dual VVT-i
  1NR-FE 1.4L
  1ZR-FE 1.6L

หรือเป็นไปได้หรือไม่ที่ต่อไปทั้ง vios , yaris จะขยับมาใส่เครื่อง 1.6L แทน เพราะได้เรื่องแรงบิดที่สูงขึ้น และที่สำคัญคือใช้ร่วมกับ Altis ได้อีก และสุดท้ายผมเชื่อว่าจะต้องมีความเปลี่ยนแปลงก่อนปี 2559 แน่นอน ผลจากค่าไอเสียของเครื่อง 1NZ-FE สูงเกินไป

ออฟไลน์ TeslaX

ถ้าเอา Auris มาแล้วจะวาง Product ไว้ตรงไหนครับ ตอนนี้โตโยต้าปัญหาก็เยอะอยู่แล้ว ไหนจะYaris eco ที่มีปัญหาอยู่ ไหนจะ Altis ที่ต้องเร่งระบายสต้อค ไหนจะ camry ที่โดนแอคคอร์ดนำเหนือเมฆ ไหนจะเตรียมตัวทำวีโก้อีก เห้อเหนื่อยแทนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วย จะทับเจ้าอุสอะสิงานนี้

ออฟไลน์ scotch_fillet

ผมว่า Auris ตัว touring นี้แหล่ะ น่าเอามาทำ taxi ที่สุด
ติดแก็สที่ท้ายรถไปแล้ว ยังเหลือพื้นที่ใส่กระเป๋าอีกพอสมควรเลย