ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใด เคยใช้แลปทอป ยี่ห้อ Acer บ้างครับ ?  (อ่าน 6089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
  สวัสดีครับ คิดอยู่ว่า จะซื้อแลปทอป เครื่องใหม่หน่ะครับ ปัจจุบันใช้ HP เป็น HP เครื่องที่ 2 แล้วครับ แต่พอใช้ๆไป เจอปัญหา เครื่องร้อน หน่วง ช้า เลยว่าจะหาเครื่องใหม่มาใช้นะครับ แต่ไม่เคยลองยี่ห้อ HP เลย เลยอยากถามท่านที่เคยใช้แล้วว่า มันทนมั้ยครับ มีปัญหาเครื่องร้อนแล้วหน่วงมั้ย มีข้อดี ข้อเสียอย่างไรบ้าง เอามาใช้งานทั่วไป บวกกับเล่นเกมส์ (บอล) คลายเครียดหน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ 6162002

Re: สมาชิกท่านใด เคยใช้แลปทอป ยี่ห้อ Acer บ้างครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 01:55:58 »
บอดี้นี่ แล้วแต่ชอบครับ ร้อนไม่ร้อน จริงๆต้องว่าเป็นรุ่นๆไป แต่ส่วนใหญ่ไม่นะครับ เท่าที่เคยใช้ ฮาดดิสมันอยู่ทางขวา ซึ่งดีมาก
(ของ MSI อยู่ทางซ้าย เอามือซ้ายวาง แล้วแม่งอย่างร้อน  ไม่เข้าใจ  ทางขวา มือจับเมาส์ มันไม่ยอมเอามาไว้ เลยต้องซื้อคีย์บอร์ดแยกมา)

ปัญหาคือซอฟแวร์ของ HP เอง มันเยอะ  หน่วง เซิฟเวอร์ห่วยมาก บางไดร์เวอร์นี่โหลดโคตรช้า ครับ

นอกนั้นผมว่าก็ไม่มีอะไรนะครับ HP สเปคโอเค เสียงค่อนข้างดี บอดี้ดูมีราคาครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Re: สมาชิกท่านใด เคยใช้แลปทอป ยี่ห้อ Acer บ้างครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 02:55:57 »
ตอนนี้ถ้าให้แนะนำ Lenovo sony Toshiba acer อย่าเลยครับ ผมใช้ได้ปีเดียวพัง เซ็งมาก เด๋วนี้การประกอบ acer ก็แย่ลงนะ เครื่องที่สามละที่พัง ซวยกับยี่ห้อนี้มาก จนตอนนี้ใช้ Toshiba ละรู้สึกดีขึ้นมาเยอะมากครับ แต่ข้อเสีย มันเป็นคอมที่ไดร์ฟเวอร์เครื่องเยอะสุดๆ ลงยาก 555 ;D

Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:05:12 »
Acer ผมใช้แล้วไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ครับ ผมใช้เครื่องเดียวพอเลยกับยี้อห้อนี้
แต่ปัจจุบันเวลาผมนะนำสำหรับคนที่จะซื้อ Laptop ผมจะบอกไปว่าให้เขาเลือกที่สิ่งที่เขาชอบที่สุดครับ ถึงแม้มันจะมีปัญหาภายหลังเขาก็จะรับมันได้ เพราะเขาเป็นคนเลือกเอง

Laptop ในปัจุบัน ผมจะเน้นเรื่องประกันเป็นหลักครับ ถ้าประกัน 1 ปี ก็แปลว่า ใช้ถึง 1 ปี ก็ถือว่าคุ้มครับ ถ้า 3 ปี ก็แปลว่า ใช้ถึง 3 ปี ก็ถือว่าคุ้มครับ อีกอย่างเดี่ยวนี้ผมเรื่องของการบริการก็สำคัญครับ แต่ก่อนผมใช้ IBM Thinkpad ผมชอบมากกับยี้ห้อนี้แล้วก็ใช้มาหลายเครื่องจนเปลี่ยนเป็น LENOVO Thinkpad ผมก็ยังใช้มาต่อเนื่อง แต่พักหลังมาบริการของ LENOVO ไม่ดีเหมือน IBM เครื่องต่อไปก็คงมองยี้ห้ออื่นเหมื่อนกัน ตอนนี้ผมชอบ DELL มาที่สุด เพราะประกันเทพสุด  ;)

ออฟไลน์ jojoesang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:30:10 »
สำหรับ Acer ผมขอบายครับ  ???
ใครที่ใช้ Acer แล้วไม่เจอปัญหาจุกจิก ถือว่าถูกหวยครับ
Acer ของผมบอร์ดพัง ซ่อมไม่คุ้ม เลยซื้อ Toshiba แทนครับ
Toshiba ใช้มา 5 ปีแล้วยังคงใช้งานได้สบาย มีแค่แบตฯ ที่เสื่อมตามกาลเวลาครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:31:09 »
Acer ก็รักษ์โลกร้อนเหมือนกันครับ ร้อนมาก ร้อนจะฮีตดับไปเลย เซ็งมากซ่อมๆไปซักพักก็เป็นอีก ดูเจ้าอื่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 08:45:47 »
ผมกำลังนั่งพิมพ์ผ่าน Acer อายุจะครบ 7 ปีไม่กี่วันข้างหน้านี้

จะบอกว่ามันทนรึไม่ทนดีละ? 

3 เดือนแรกที่ผมซื้อมาใช้ มันเขาศูนย์เพื่อเปลี่ยนเมนบอร์ด ทั้ง 2 รอบ   รอบแรกเปิดติดกันเพื่อทำงาน 15 ชั่วโมงปิด  แล้วเปิดไม่ติดอีกเลย

รอบ2 หลังจากเปลี่ยนบอร์ดมา ใช้ได้แน่ 2 สัปดาห์ก็รวนเข้าศูนย์  ศูนย์บอร์ดพัง 

หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยทำอะไรกับมันอีกเลย

ผมว่าศูนย์บริการเอเซอร์ดีเป็นที่น่าพอใจยิ่ง  อย่างน้อยแม้ผมจะหงุดหงิดกับเครื่องไม่ได้ดั่งใจแต่ศูนย์ก็ไม่ทำให้ผมผิดหวัง

ดูแลเต็มที่   

ถ้าคุณคิดว่า  ราคาไม่ใช่เรื่องใหญ่  แนะนำ Toshiba  มันมีปัญหาที่ลง Driver ยากจริง 

HP นี่เป็นอีกค่ายที่ผมเข็ด ประกัน 3 ปี พอ3 ปี1เดือน บอร์ดเจ็งทันที  ไม่เข้าใจซ่อมไม่คุ้มด้วย 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Yojinboh!!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 09:21:01 »
ผมใช้มา 3 ปีกว่าจะ 4 ปีเเล้ว ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะครับ สงสัยถูกหวย คริคริ

เเถมตอนนี้ปุ่ม F9 & F10 ถูกลูกสาวงัดซะหลุดเเต่มันก็ยังไม่เคยงอแงเลยนะ  ;D

ซื้อพวกอิเลคโทรนิกส์พวกนี้ ต้องใช้ดวงด้วยครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 10:09:30 »
ถ้าตอนนี้ แนะนำใคร ผมให้ไป lenovo  ซะมากกว่า  ทนถึก ออกแบบดี  ส่วน toshiba หลังๆ  ไม่ค่อยดีเท่าที่ควร  สั่งมา 5 พังในอาทิตแรก 3 (ไม่ชาจ 1  ดับเอง 1 จอฟ้าไม่มีสาเหตุ 1)  ส่วน samsung  มากี่ตัวๆ ไม่เคยต้องกลับมาให้ดูแลเลย งานเนี๊ยบอย่างน่าประหลาด  ดีกว่า toshiba นี่ซิ ยอมรับแทบไม่ได้
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออนไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 11:56:59 »
ถ้าเน้นทน ใช้งานดี ไม่เน้นดีไซน์ ผมแนะนำdellครับ ยิ่งตระกูลlatitudeนี่สุดยอดแห่งความอึดทนทานมากเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 13:50:11 »
สำหรับ Acer ผมขอบายครับ  ???
ใครที่ใช้ Acer แล้วไม่เจอปัญหาจุกจิก ถือว่าถูกหวยครับ
Acer ของผมบอร์ดพัง ซ่อมไม่คุ้ม เลยซื้อ Toshiba แทนครับ
Toshiba ใช้มา 5 ปีแล้วยังคงใช้งานได้สบาย มีแค่แบตฯ ที่เสื่อมตามกาลเวลาครับ

บริษัทผมซื้อ acer มา50เครื่องให้พนักงานใช้ หล่นจอแตก1เครื่อง hddพัง1เครื่อง(เคลมได้) คีย์บอร์ดเจ๊ง2เครื่อง ชิปการ์ดจอพัง1เครื่อง เคลมจอ1เครื่อง ที่เหลือใช้งานได้ปกติ ส่วนที่ซ่อมที่เคลมก็ใช้งานได้ปกติ

ส่วนโตชิบ้า ผมขอบาย .... บายขนาดกำจัดสินค้าโตชิบ้าทุกชิ้นออกจากบ้านเลยครับ เพราะเขาหลอกเอาแท็ปจีนแดงแปะป้ายมาขายผม

ส่วนlenovo ผมเชื่อใจเฉพาะ think pad ซึ่งเป็นสถาปัตยกรรมที่กำลังจะจางหายจาก IBM ครับ ส่วน ideapad ตัวใครตัวมันนะครับ AIO ทัชสกรีนที่ซื้อมาก็ทิ้งไปแล้ว1เครื่องเพราะซ่อมไม่คุ้ม ทั้งๆที่เพิ่งใช้ได้ปีกว่าๆ และ ตอนนั้นว่าจะซื้อมาใช้ในบริษัท ร้านหยิบมา3เครื่อง จอมีเดดพิกเซลทั้ง3เครื่อง .... เดินตรงเข้าบูธ acer

HP/Compaq เลี่ยงได้เลี่ยงครับ เครื่องเปราะ ศูนย์กาก เพื่อนผมก็เคยฟ้องสคบ.มาแล้ว

ถ้าเน้นทน ใช้งานดี ไม่เน้นดีไซน์ ผมแนะนำdellครับ ยิ่งตระกูลlatitudeนี่สุดยอดแห่งความอึดทนทานมากเลยครับ

dell latitude นี่โอเคครับ แต่ inspiron นี่ไม่ไหว ลูกน้องผมซื้อใช้ส่วนตัวยังไม่ครบวันก็เคลมเครื่องใหม่ละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2013, 13:56:36 โดย keanetonaเฉยๆ »

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 14:21:52 »
ถ้าตอนนี้ แนะนำใคร ผมให้ไป lenovo  ซะมากกว่า  ทนถึก ออกแบบดี  ส่วน toshiba หลังๆ  ไม่ค่อยดีเท่าที่ควร  สั่งมา 5 พังในอาทิตแรก 3 (ไม่ชาจ 1  ดับเอง 1 จอฟ้าไม่มีสาเหตุ 1)  ส่วน samsung  มากี่ตัวๆ ไม่เคยต้องกลับมาให้ดูแลเลย งานเนี๊ยบอย่างน่าประหลาด  ดีกว่า toshiba นี่ซิ ยอมรับแทบไม่ได้
ถ้าจอฟ้าเกิดจากวินโดว์ครับ มันจะขึ้นจอฟ้า เป็น blue screen น่ะครับ ถ้าลงวินโดว์ใหม่หรือแก้นิดหน่อยก็หายครับ

acer ตัวแรก จอพัง ไปเคลม เค้าถอนน็อตไปแปดตัว กลับมาจอกระพริบตลอดเวลา ไม่ซ่อมแม่มละซื้อใหม่เลย
ตัวสองก็เอเซอร์ ตัวนี้ดีหน่อย ทัชแพดฝืด เช็ดก็ไม่หาย ใช้ได้ไป 1 ปี ให้พนักงานที่บริษัทแม่ไป
ตัวสาม ตัวล่าสุดที่ซื้อเมื่อปีที่แล้ว พังครับ จุบตรงฝาที่ยื่นออก ไปโดนปุ่ม power off on เค้า พอตัดจุบออก ปันหาใหม่มาอีก แบตน่าจะพังแต่ด้วยที่มันเป็นเครื่องแบตแบบฝัง ต้องชำแหละ เลยไม่ทำ ปล่อยไว้งั้น เปิดเครื่องก็ไม่ติด พอละยี่ห้อนี้ จบ
ที่ใช้นานสุดมี Lenovo สามปี ปุ่มคีย์บอดหลุด แบตเสื่อมตอนปีที่สาม เอออันนี้ดี ถ้าเครื่องต่อไป Lenovo ไม่ก็ Toshiba ครับ

sony เครื่องร้อนง่ายมาก พี่ผมใช้ยุ แม่ผมใช้ Toshiba มา 5 ปี หกปีละ ยังไม่งอแงเลย ทน มาก
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 17:26:25 »
ASUS ดีกว่าครับ เครื่องเย็นดี รับประกันสองปีครับ ผมใช้อยู่ ตอนนี้ยกให้น้องแล้วเพราะเครื่องมันอืดตามอายุ ( 5 ปี) cpu pentium dualcore 2.0 มันอืดไม่ทันใจ (แล้วก็เล่นเกมใหม่ๆไม่ได้แล้ว)

Toshiba ทน ถึก ครับ ผมแค่ไม่ชอบบอดี้มันเท่าน้้นเอง ส่วนใครชอบก็จัดไปครับ ของเขาทนดี

Dell หลังการขายดีครับ เครื่องก็ทนใช้ได้เลย

เห็ดผี เอ็ดหวีโอ๋เอ๋ เอ๋อเซ่อ ยื่ห้อเหล่านี้ไม่น่าใช้ครับ
เห็ดผี ไม่ทนเหมือนสมัยก่อนเลย ร้อนได้อีก (หลังหมดประกัน คอยดูเหอะ)
เอ็ดหวี ไม่อยากบรรยาย หาเอาเองในกูลเกิ้ง
เอ๋อเซ่อ ตามชื่อครับ ทนมากๆครับ ไม่ค่อยเสีย(ในระยะประกัน หมดประกันแล้วเตรียมโยนทิ้ง ถ้าทนใช้ก็ทนไปเถอะครับ ไม่ใช่ปัญหาผม)

อาจจะมองว่าผมโจมดีเอ๋อเซ่อ แต่หลายเครื่องที่เพื่อนผมมาบ่น มีแต่ยี่ห้อนี้ โดยเฉพาะจ่าย 3500 ในการเปลี่ยนเมนบอร์ด

เรื่องความร้อนมีทุกยี่ห้อครับ ถ้าเป็นไปได้ ถ้ามันมีเครื่องให้ลอง ให้หาเพื่อนที่เป็นคอมไปลองเบิร์นเครื่อง ให้มันถูกใช้งาน 100% ทั้ง CPU+Graphic Card
ทิ้งไว้สิบนาที แล้วสัมผัสเครื่องในทุกๆจุด ซึ่งจุดที่มีความร้อนจะต้องมีเพียงตรงพัดลมเท่านั้นครับ ถ้าสัมผัสที่อื่นแล้วร้อนไม่ควรเอา เพราะออกแบบระบบระบายความร้อนห่วย
ก็คิดเองนะครับ ขนาดจุดนี้ยังห่วย ส่วนที่อยู่ข้างในจะเป็นอย่างไร

พอทดลองเสร็จ ซื้อกลับบ้าน ให้ทำใจว่าไม่ว่าจะยี่ห้อใหน ระบบระบายความร้อนก็จะพัง ถ้าพังแล้วเครื่องมันจะร้อนขึ้นจนสัมผัสได้ แนะนำให้ไปร้านซ่อม เสียไป 800-1200 บาท อาการก็หายครับ
เป็นทุกยี่ห้อ ใครไม่เป็นก็ถือว่าโชคดี แต่เครื่องผม ASUS เป็นครับ เพราะซื้อมาเล่นเกม โหลดบิต เปิดเครื่องทิ้งไว้เป็นเดือนแบบไม่ปิดเลย (โนตบุคค่าไฟถูก)
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:02:01 »
เพื่อนเคยใช้อยู่3คนครับ บานพับแตกเหมือนกันหมดเลย

ส่วนตัวถ้าจะเอาทนๆต้องถามก่อนว่าเล่นเกมมั้ย ถ้าเล่นเกมด้วยแนะนำซื้อซีรีย์ที่ออกแบบสำหรับเล่นเกมด้วยเลยครับ
เพราะนอกจากสเปคสูงแล้วฮาร์ดแวร์ยังออกแบบมาให้ระบายความร้อนได้ดีกว่า ปุ่มกดทนทานกว่าแบบทั่วไปแน่นอนครับ
Asus MSI Dell

เห็ดผีเหมาะเอาไว้ดีลบริษัทเสียก็เคลมไป ถ้าใช้ส่วนตัวอย่าเสี่ยง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 18:08:07 »
ผมว่าASUS ดีกว่าครับ
เอเอ๋อผมใช้มาตลอดก่อนหน้านี้3ปี ไม่เวิคครับ
ลงโปรแกรมใหม่บ่อยมาก พอเปลี่ยนมาใช้ ASUS 3 ปีละ ยังไม่เคยลงโปรแกรมรึรวนอะไรเลย
ออนตลอด วันนึงออน 12-16 ชั่วโมงต่อเนื่องเลยละ ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ อากาศภูเก็ตนี่แหละครับ
ทนมาก ยอมรับเลย เดลก็ดีนะ อยากให้มาลองใช้ ASUS ดูแล้วกันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2013, 22:41:07 »
ไม่ใช่เมื่อก่อนครับ เดี๋ยวนี้ก็ใช้เอเซอร์มาตลอด ก็ไม่มีปัญหาอะไร ปีใหม่ๆดีกว่าเก่าๆเยอะ

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 02:33:05 »
เครื่องทนๆต้อง Asus กับ Lenovo ครับ
เพื่อนผมใช้มา 3 ปีกว่าๆ โหลดบิต เล่นดอท วันนีงหลายชม. เครื่องยังใหม่อยู่เลย

HP ผมใช้มา 3 ปีกว่าๆแล้ว ใครว่าไม่ทนเนี่ยคงใช้งานหนักมากๆ แต่คาดว่าคุณภาพประกอบน่าจะไม่เหมือนกัน
(ผมซื้อตอนไปแลกเปลี่ยนอเมริกาครับ ถึงจะ made in China ก็เหอะ แต่คงประกอบเนี้ยบ)
ใช้งานสมบุกสมบันมาก 3 ปีมานี้ ปิดเครื่องไม่ถึง 3ชม. ตอนนอนก็ sleep ไว้ ไม่ได้ shut down โหลดบิต ใช้งานวันละอย่างน้อย 6 ชม.(บางทีปล่อยบิตค้างคืน)
เครื่องร้อนจริงๆ แต่บอร์ดทนถึกมาก ตอนนี้เริ่มอืด เล่นเกมใหม่ๆไม่ได้ละ เดี๋ยวคงต้องซื้อใหม่
คุณพ่อก็ใช้ HP 3ปีกว่าๆ ไม่เคยงอแงเหมือนกัน แล้วก็เริ่มอืด ก็เปลี่ยน

Dell เหมือนจะดี แต่ที่จริงไม่ทนนะครับ เพื่อนผมใช้ 3 คน คนนึงเปลี่ยนบอร์ด+ฮาร์ดดิสก์ เรียบร้อย อีกคนเปลึ่ยนบอร์ด อีกคนเปลี่ยนเครื่อง(อยู่ในประกัน7วัน พัดลมมีเสียงตั้งแต่วันที่ 3) แต่คนอื่นคิดว่าทนเพราะประกันดีมากกกกกก เครื่องไม่ร้อนด้วยนะเออ

ยี่ห้อ เอ... กับ เอส... เลี่ยงได้เลี่ยงครับ เจอมาเยอะแล้ว ทั้งกัยตัวเองและคนรอบข้าง

ยี่ห้ออื่นไม่ทราบครับ

เป็นผม ผมดู Lenovo, Dell หรือ MSI ครับ เอามาเล่นเกม ถ้าหาเสปคถูกใจไม่ได้คงตัด Dell ออกก่อนเพราะแต่งเพิ่มแล้วประกันขาดครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 13:59:47 »
ผมว่าASUS ดีกว่าครับ
เอเอ๋อผมใช้มาตลอดก่อนหน้านี้3ปี ไม่เวิคครับ
ลงโปรแกรมใหม่บ่อยมาก พอเปลี่ยนมาใช้ ASUS 3 ปีละ ยังไม่เคยลงโปรแกรมรึรวนอะไรเลย
ออนตลอด วันนึงออน 12-16 ชั่วโมงต่อเนื่องเลยละ ไม่ได้อยู่ห้องแอร์ อากาศภูเก็ตนี่แหละครับ
ทนมาก ยอมรับเลย เดลก็ดีนะ อยากให้มาลองใช้ ASUS ดูแล้วกันครับ

ลงโปรแกรมบ่อยมากแปลว่าลงวินโดวส์ไม่ดีครับ ส่วนมากจะเป็นกับแผ่นก็อปที่มีโปรแกรมในตัว หรือจากบริการร้านรับซ่อมคอมทุกอาการ300บาทที่เขาใช้วิธี ghost เอาครับ แล้วจะทำงานได้ไม่สมบูรณ์ อย่าโทษเครื่องครับ