ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบจอดรถของ volvo ทำได้ขนาดนี้แล้วหรอครับ  (อ่าน 4600 ครั้ง)

ออฟไลน์ Number 7

• Jr. Member
  • **
ถ้าในอนาคตเราไม่ต้องเป็นคนไปหาที่จอดรถเอง volvo นี่เก่งจริงๆ

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ beerrl

Re: ระบบจอดรถของ volvo ทำได้ขนาดนี้แล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 12:05:19 »

ลองดู ตอนช่วง 2.53-2.57 นาที ว่า technology ก็ผิดพลาดได้เหมือนกันนะครับ อย่าเชื่อใจมากนะครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Nyquist

Re: ระบบจอดรถของ volvo ทำได้ขนาดนี้แล้วหรอครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 13:40:38 »

ลองดู ตอนช่วง 2.53-2.57 นาที ว่า technology ก็ผิดพลาดได้เหมือนกันนะครับ อย่าเชื่อใจมากนะครับ

2.53 รถไม่ได้ผิดพลาดหรอกครับ
ระบบถอยจอดอันนี้คนขับต้องเหยียบคันเร่งและเบรกเองไม่ใช่เหรอครับ รถแค่หมุนพวงมาลัยให้

ออฟไลน์ Number 7

• **

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 15:19:51 »
ในข่าวว่าจะติด XC90 ตัวต่อไปเป็นตัวแรกครับ พื้นถนนเองก้อต้องมีการฝังตัวส่งสัญญาณไว้
ต้องมี App ในมือถือ........ เป็นไปได้ยากที่จะมีใช้ในไทยอีกละซิเนี่ย

ออฟไลน์ tTtTt

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 22:34:20 »
แล้วถ้าระบบมันกำลังหาที่จอดให้เรา แล้วโดนคันอื่นที่มนุษย์ขับอยุ่มาชนหล่ะ? ฟรีเลยสิ -*-

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 04:11:49 »
ถ้ารถกำลังจะจอดแล้วเจอคนมาืยืนจองในซองจอด มันมีระบบด่าอัตโนมัติให้ด้วยหรือเปล่า

ถ้ามีจะจัดไปเลย

ออฟไลน์ KKOOB

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:29:16 »
อันนี้เป็นต้นแบบนะครับ ของ Audi ก็มีต้นแบบแล้ว คล้ายๆกัน แต่ Volvo จะทันสมัยกว่าและมีการลงทุน infrastructure น้อยกว่าครับ แต่กว่าจะได้เห็นแม้กระทั่งในเมืองนอกคงอีกนานพอสมควร เพราะบางทีติดเรื่องของกฎหมายด้วย ต้นแบบนี้ก็เป็นส่วนนึงของ Volvo Vision 2020 (ลอง search youtube เอา) ยังมีระบบอะไรอื่นๆอีกเยอะที่ volvo พัฒนาเป็นต้นแบบไว้ครับ