ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ครับ กำลังจะซื้อรถใหม่ ขอรบกวน พี่ๆเพื่อนๆช่วยให้ข้อมูลเพื่อตัดสินใจครับ ^_^  (อ่าน 5856 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maykaset

• Newbie
  • *
สวัสดีคุณจิมมี่ ทีมงาน และพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านครับ ผมชื่อ เมย์ เป็นสมาชิกใหม่ครับ ติดตามอ่านมาสักระยะหนึ่งแล้ว มีเรื่องจะขอความเห็นเพื่อนๆพี่ๆในนี้ช่วยตัดสินใจครับ

ผมกำลังจะซื้อรถใหม่ครับ ที่มองไว้ก็มี แอคคอร์ด 2013 2.0 EL / พรีอุส / เทียน่า  / มาสด้า CX5 เอาไว้ เลยอยากรู้ว่าถ้ามีปัจจัยตามด้านล่างนี้ คันไหนจะเหมาะสมที่สุดครับ

1.อายุ เกือบ 40 (แต่ยังวัยรุ่นนะครับ ^_^)

2.กำลังจะมีลูกคนแรก เดือน กรกฏานี้

3.แต่ละวันใช้รถไม่มาก ไม่ออกต่างจังหวัด

4.ชอบรถอัตราเร่งช่วงต้นดี ขับเร็วบ้างบางครั้ง

5.เคยขับ เปอโยต์ 405 ชอบอารมณ์พวงมาลัย แบบคมๆสั่งได้ (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า)

6.ปัจจุบันใช้ของแฟนครับ อัลติส 1.8 ตัวล่าสุด ก็รู้สึกว่า ช่วงต้นหนืดๆหน่อย ปรู๊ดปร๊าดตอนปลายๆ

7.ใช้รถเดือน กันยายน นี้ครับ เพราะแฟนกลับไปทำงาน

ลองเดินดูตามศูนย์ต่างๆมาเดือนกว่า ได้ข้อมูลมาดังนี้ครับ

1.แอคคอร์ด ต้องจองและ รอ อย่างน้อย 3-4 เดือน (ไม่มีส่วนลดอะไรเท่าไหร่เพราะรถใหม่)

2.พรีอุส ยังไม่เห็นข้อเสนอโดนๆ เลยครับ (หรือมีอันนี้ผมก็ไม่ทราบ ไม่เห็นเซลล์เสนอเท่าไหร่)

3.เทียน่า ก็น่าสนใจ ถ้าตัวใหม่ออก น่าจะมีส่วนลดมากอยู่

4.มาสด้า CX5 ไม่รู้จะได้เมื่อไหร่

คือผมตามดูข้อมูลรถทุกรุ่น เริ่ม มึน สำลักข้อมูลครับ เลยอยากได้มุมมองจากท่านอื่นๆบ้างครับ ว่าถ้าหากเป็นคุณ คุณจะเลือกอะไร รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ด้วยนะครับ จะได้ไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
ไม่แอคคอร์ด ก็รอเทียน่าตัวใหม่ครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ถ้าเป็นผมจะเลือกรถที่ตัวเองชอบ+ตรงจุดประสงค์ครับ แบบว่าไปลองนั่งลองขับดูก่อน แล้วเรื่องโปรโมชั่นค่อยว่ากันทีหลัง เพราะบางทีโปร,ส่วนลดรุ่นอื่นมันดีเกิน ล่อตาล่อใจ ให้เราลืมคันที่เราชอบจริงๆไปซะอย่างนั้น แต่กลับกันถ้าชอบหลายๆรุ่น หรือไม่ได้ชอบรุ่นไหนเป็นพิเศษการเลือกที่โปรฯก็เหมาะสมดี

ป.ล. ในตัวเลือกที่พี่ให้มา ผมเลือก cx5 - สดใหม่ ออพชั่นน่าจะมาเต็ม
รองลงมาก็พรีอุส - ประหยัดน้ำมัน

ผมคิดว่า ข้อมูลน่ะ ท่าน จขกท น่าจะมีมากพอแล้ว ก็คิดว่าที่เหลือคือ ต้องไปลองขับดูครับว่าชอบคันไหน

ทุกวันนี้ผมไม่มีลูก ถ้าให้ผมซื้อรถ ผมก็ไม่ซื้อ suv ครับ เพราะผมไม่ได้ขนของ ก็ไม่รู้จะซื้อมาทำไม ขับในเมืองอีกต่างหาก กลายเป็นว่าไม่ได้ใช้ประโยชน์ของ suv เลย
suv เนี่ยประโยชน์หลักๆคือ ลุยทางชนบท+ขนของ ถ้าไม่ได้ทำ2อย่างนี้ ซื้อเก๋งดีกว่าครับ

แต่ถ้าเมื่อไรที่มีลูกขึ้นมา ผมจะซื้อ suv เลยครับ เพราะต้องขนของมากขึ้น ผมจะไม่เอาเก๋งเลย บางคนบอกว่ารถเก๋งก็ขนของเด็กได้ ท้ายรถไง แต่ผมว่ามันไม่สะดวก มันเอื้อมมือไปหยิบไม่ได้ จะเอาของอะไรก็ต้องหาที่จอด แล้วลงไปหยิบ

ถ้า suv  ผมจะเลือกแค่ crv กับ cx5  ครับ นอกนั้นไม่เอา

แต่ถ้าเป็นเก๋ง เครื่อง2.0 ผมเอาแอคคอร์ด ครับ ออฟชั่นเยอะดีครับ ถ้าเทียน่าใหม่ออฟชั่นเยอะเท่าแอคคอร์ด ผมคิดหนักครับ ผมชอบภายนอกแอคคอร์ด แต่ไม่ชอบภายในเลย ส่วนเทียน่าภายนอกดูดีแค่บางมุม แต่ภายในนี่มันออกแบบมาตรงใจผมมาก

ออฟไลน์ erosa

• New Navara 2014
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด

ออฟไลน์ Zahnarzt

ออฟไลน์ simcity

1. CX5 ตัดทิ้งไปเลยครับ เพราะจะใช้รถเดือนกันยา ไม่ทันแน่นอน CX5 เปิดตัวตุลา ถ้าจองตอนนี้ อาจจะไม่ทัน lot แรกแล้ว อาจจะได้รถต้นปีหน้าเลย

2. Prius รู้สึกเล็กไป และไม่ต่างจาก Altis เท่าไหร่ ยิ่งมีลูกเล็ก เอาคันใหญ่หน่อย นั่งสบาย ขึ้นลงสะดวกดีกว่าครับ

3. Accord 2.0 น่าสนใจทีเดียวครับ สดใหม่ แต่ถ้ารอรถนาน 3 เดือนก็ต้องถามตัวเองว่ารอไหวมั้ย หรือหาศูนย์ที่รับรถเร็วๆ

4. Teana 2.0 ผมคิดว่าน่าสนใจที่สุด ตัวใหม่ใกล้ออก โฉมปัจุบัน ลดเยอะมากครับ ดอกเบี้ย 0% อีก ของแถมเพียบ

ถ้าไม่แคร์เรื่องตกรุ่น ผมว่า teana 2.0 หักส่วนลดแล้วราคาคงเหลือล้านนิดๆ พอกับ C-segment ตัว top เลยครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ช่วยให้ข้อมูล

เหตุผลที่ ผมชอบเว็บบอร์ดนี้ อย่างหนึ่งก็คือ

คำตอบของแต่ละท่าน มักจะมีแง่มุมที่บางทีเราอาจจะคาดไม่ถึง หรือลืมนึกไป

ไม่ผิดหวังจริงๆ  หากท่านอื่น มีอะไรเพิ่มเติม ช่วยบอกได้นะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ^_^ ;)

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ถึงท่านเจ้าของกระทู้...เเอคคอร์ด น้องผม อาทิตย์เดียวได้เลยครับ ไม่ได้ลัดคิวอะไรทั้งสิ้น...ลองยอมเสีบค่าโทรศัพท์โทรเช็ตหลายๆศูนย์ครับ..บางศูนย์จะมีรถหลุดครับๆๆ ;D ;D
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
ถ้าไม่กลัวตกรุ่น ไปเทียน่าก็คุ้มค่าแน่นอนครับ แต่ขอให้ไปลองขับก่อนนะครับ อาจไม่ชอบบุคลิก
ผมไม่เคยลองขับหรือนั่งรุ่นนี้ แต่รุ่นเก่าเคยนั่งมันอืดนะครับ
เทียน่าตัวนี้เกียร์รู้สึกจะเป็น cvt ถ้าชอบกรู้ดปร๊าดแบบเกียร์ระบบเดิมๆอาจไม่ใช่
Accord ใหม่ ไม่เคยขับและไม่เคยนั่ง แต่รุ่นก่อนๆเคยนั่งทุกรุ่น ปรู๊ดปร๊าดกว่าเทียน่า
เกียร์เป็นระบบปรกติ ผมว่าคาแรคเตอร์น่าจะเหมาะกับจขกท.กว่านะครับ

แต่ถ้าผมมีลูกผมจะไปเทียน่านะครับ เน้นนิ่มลูกหลับสบาย 555
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ mypop

Accord 2.0EL ครับ

จองวันนี้กว่าจะรับรถคงเดือน กันยายน หละครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
อ่านแวบแรกนึกถึง Mazda 6 ขึ้นมาเลย

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=5817:Exclusive-First-Impression-ทดลองขับ-Mazda-6-ATENZA-with-SKYACTIV-Technologies-ที่-แก่งกระจาน&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

ก็ตามที่เพื่อนๆว่าหน่ะครับ Accord เหมาะสุดแล้วลองหาเบอร์แล้วโทรไล่ดูอาจมีรถหลุดจองแต่ของแถมคงแทบไม่ได้แต่ก็ไม่มีผลอะไรนักเพราะเพิ่งออกใหม่ไม่ค่อยมีอยู่แล้ว

http://www.honda.co.th/th/dealer

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ decptt

ถ้าชอบปรู๊ดปร๊าด ผมแนะAccord

ผมอยากให้รอTeana ใหม่แล้วลองขับก่อนครับ อาจจะติดใจ

กำลังมีลูก ผมแนะนำ
คุณสามีใช้ altis ของภรรยา
แล้วก็ออกรถ เช่น Ertiga, CRV, CX5, Freed ให้ภรรยาใช้ครับ (จะได้โยนภาระการเลี้ยงลูกให้เขาเลย)  ;D ;D ;D
มันเป็นรถเหมาะกับครอบครัวมากครับ

ผมมีหลาน 2 คน มีปู่ย่าคุณอาอีก 3 คน Teana ไม่พอนั่งครับ แนะนำ 7 ที่นั่ง เรื่องรถเข็นเด็กคือปัญหาใหญ่เลยครับ ตามที่ท่านอื่นแนะนำมา หา 7 ที่นั่ง หรือ รถ 5 ประตูจะเหมาะกับรถครอบครัวมากกว่า

แนะนำอีกคัน ถึงแม้ใกล้ตกรุ่นก็ตาม (สำหรับภรรยานะ) JAZZ ครับ อรรถประโยชน์ใช้สอย เหมาะกับครอบครัวเล็กๆครับ ตัวนี้ภายในมันสะดวกในการใช้สอยมากกกกกครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ขับในเมืองบ่อยๆ พรีอุส เหมาะสมครับ ไม่ใหญ่มากขับสบาย ขนของสำหรับเด็กอ่อนได้ เยอะครับ

ออฟไลน์ udis

แนะนำซื้อ Altis ใหม่เพิ่มอีกคัน หรือรุ่นอื่นที่ได้รถไว

แล้วเก็บเงินไว้ เผื่อลูกป่วยครับ โรคภัยมาแบบไม่คาดฝันและใช้เงินเยอะใช่เล่นครับ
เพื่อนผมหลายคน มีเงินเก็บกันเยอะ แต่ก็ใช้รถเดิมๆกัน เพราะเผื่อไว้ให้่ลูก

ถ้าเงินเหลือ ผมว่่า Accord ดูน่าสนใจสุดตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชียร์ Accord ครับดูแล้วเหมาะสมกับทุกข้อ ยกเว้นตีนต้นจะหน่วงๆครับ แต่พวงมาลัยคม(รู้สึกจะแถมประกันด้วยนะครับ แล้วรอรถก็ไม่ได้นานเวอร์อะไรมาก)

ส่วน CX-5 กว่าจะมาก็ปลายปีกว่าจะได้รถอีก คงนานมากครับ

ปล.อยากให้รอดู Teana ใหม่ก่อน มาสิงหานี้ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ภรรยาเพิ่งคลอด
ลูกน้อยเพิ่งเกิด
ผมเชียร์รถที่นุ่มนั่งสบาย

Teana ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าขนาด Altis 1.8 ตัวล่าสุด 0-100 10วิปลายยังบอกหนืดๆ
รถที่คุณยกตัวอย่างมานั้น 0-100 ช้ากว่า Altis 1.8 ทั้งนั้นครับ ไม่เว้นแม้แต่ Prius
ยกเว้นก็แต่ CX-5 ซึ่งถ้าเป็นตัว 2.5 อาจจะเร็วกว่า..ถ้าตัวดีเซลเทอร์โบ ก็อาจจะเร็วกว่า
ก็ต้องรอดู แต่รอไหวหรือเปล่า

คุณมีทางเลือกที่ต้องสละครับ
1. อยากได้รถออกตัวไว ต้องรอดู CX5
2. ไม่อยากรอ CX5 ต้องยอมอืด แต่ในบรรดาที่ยกตัวอย่างมา Prius มีแนวโน้มออกตัวไวสุด
3. เล่นรถรุ่นอื่น

และรถที่ออกตัวไวนี่ต้องพูดกันเป็นตัวเลขนะครับ ถ้าพูดด้วยความรู้สึก
รถที่ไม่ใช่ CVT ก็มักจะให้ความรู้สึกที่แรงกว่า

รถ C-Segment ก็คงมีแต่ Ford Focus ที่แรงกว่ากันแบบชัดเจน แต่เรื่องบริการหลังการขาย...
หรือ Lancer EX2000 ก็ได้ มีกล่องใบนึง ปรับจูนเกียร์ใหม่ ออกตัวก็ดีขึ้น แต่เรื่องบริการหลังการขาย....
รถ D-Segment ก็คงมี Teana V6 หรือ Camry 2.5 ที่ไว Accord 2.4 ไม่ต้องสืบ..มันเร็วกว่าAltis 1.8 นิดเดียว

ผมว่าถ้ามันถึงคราวจำเป็นจริงๆ สละเรื่องออกตัวไวไปเถอะครับ เป็นพ่อคนแล้วต่อมเท้าหนักของคุณ
จะทยอยปิดตัวลงเองด้วยความรักเจ้าตัวน้อย คิดถึงเจ้าตัวน้อย อยากทำตัวเองให้ปลอดภัย
รถสำหรับคนจะมีลูก ผมเสนอว่าดูท้ายรถก่อนเลย ใส่รถเข็นเด็กบวกตะกร้าใบโตได้หรือเปล่า
ใส่แล้วเหลือเนื้อที่ให้ทำอะไรได้ไหม ภายในรถสีอะไร ยิ่งเป็นพวกเลอะง่าย รักษายาก ผมยิ่งไม่แนะ
ไอ้ตัวเล็กบางทีเวลาขี้นี่แรงอัดสูง ถอดผ้าอ้อมแล้วยังเหลือบูสท์ในไส้เป็นบาร์ พุ่งเปรอะเบาะ
และหลังคาจะงี้ดเอาได้

ลองดูครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
อัลติสหนืดไอ้พวกนั้นก็ไม่ไหวครับ ในรีวิวเว็บเห็นอัลติสมันแรงกว่าทุกราย
มีลูกแล้วผมว่าใช้SUVดีกว่าขนของเยอะนะ เพื่อนผมเมื่อก่อนก็ขับnarvaraพอมีลูกมันก็ไปซื้อCRVมาใช้แทน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
มีเก๋งเเล้ว SUV น่าจะเป็นคำตอบครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ถ้าผมมีปัจจัรอบข้างแบบพี่ จขกท. ชั่วโมงนี้ผมเลือก Prius ครับ  :)

เหตุผล:

Prius ตัว Top Option ของเล่นก็ไม่น้อยเหมือนกัน หน้าตาก็ไม่ขี้เหร่
ผมว่าอัตราเร่ง Accord 2.0 กับ Prius น่าจะพอๆกันน่ะครับ
ท้ายรถก็ไม่ได้เล็กเลยน่ะครับ ใส่ของได้เยอะอยู่ เบาะหลัง ถ้าจำไม่ผิดเป็น ISOFIX ซึ่งสามารถเอา car seat ของลูกน้อยมาวางได้อย่างสบายใจ
ถ้าส่วนมากใช้กทม.นี้ ประหยัดน้ำมันกว่าตัวเลือกอื่นไปหลายขุมแน่นอน ประหยัดค่าน้ำมันไปซื้อ Pampers ได้เยอะทีเดียว

ส่วนเรื่องความคมของพวงมาลัย หรือ sport handling รอถึงเดือนหน้า พอได้ยินเสียงอุ๊แว้ออกมา รับรอง คุณจะลืมเรื่องนี้ไปเลยครับ

เรื่องส่วนลด Prius ... ผมได้ส่วนลด 70,000 บาท + ประกันชั้น 1 + ฟิล์ม + ดอก 2.25% beginning ครับ

และ ... พอถึงเวลาคุณแฟนจะเปลี่ยน Altis คราวนี้ค่อยไปเอา CX-5 ไม่ก็ตอนนั้นอาจติดใจ Hybrid อาจจะไปถอย Accord Hybrid ก็ได้ครับ  ;)

ออฟไลน์ lif_oil

• Jr. Member
  • **
accordครับ เพื่อนผมออกมาได้ ป.1ด้วย

ออฟไลน์ Monn

คงคล้ายๆ ผมตอนลูกจะคลอด ไม่มีปัญหา เก๋งก็ขนของได้ ทนอยู่ 1 ปี สุดท้ายไป SUV ครับ เด็กยิ่งเล็ก ของยิ่งเยอะ ไม่รู้ทำไม

ไปไหนทียังกับย้ายบ้าน ดังนั้น หากจากตัวเลือกทั้งหมดนี้ ให้ผมแนะนำ ผมขอไม่เอาเลย เพราะคุณมีเก๋งแล้ว

ผมขอเสนอ  Honda CRV ไว้ให้ดุณไปลองดูอีกครั้งนะครับ  บอกตรงๆ มันใส่ของได้สะใจมาก ตอนนั้นผมก็ขาย accord ไปเอา CRV นี่แหละครับ

หากเท้าไม่หนัก ก็แค่ 2.0 ตัว top แต่หากเท้าหนักหน่อย ผมแนะน 2.4 ขับ 2 ก็พอครับ ลองดูนะครับ ราคาพอๆ กับ accord 2.0EL นะ

หากผมมีลูกเล็กอีกคน นี่คือรถที่ผมจะเอาครับ
S3 - F30
X1 - E84

• Newbie
  • *
อบอุ่นจริงๆครับ สำหรับบ้านน้อยหลังนี้ :-*

ขอบคุณทุกท่าน เป็นอย่างยิ่งครับ ที่สละเวลามาให้คำตอบ ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อการตัดสินใจเป็นอย่างดี

ขอบคุณ เจ้าบ้าน คุณ Commander Cheng ที่ให้เกียรติเข้ามาตอบด้วยครับ :D

ฟังจากทุกท่านแล้ว แต่ละตัว ก็มีจุดเด่น จุดด้อย ต่างกันไป

เดี๋ยวตัดสินใจซื้อเมื่อไหร่ จะมาบอกครับ ความคิดเห็นทุกท่าน ช่วยได้มากๆเลยครับ  ;)

ปล.1 ที่ผมบอก อัลติส หนืด สงสัยเป็นเพราะก่อนหน้านี้ ขับแต่ ยาริส ครับ รถเบา ออกตัวพุ่ง เลยเคยตัว พอมาขับ อัลติส เลยรู้สึก หนืด (เพราะรถหนัก)

ปล.2 หากไม่ผิดกติกา ท่านใดมี ลายแทง ข้อเสนอดีๆ รบกวนด้วยครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง  :D

ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับ 😊