ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถผมมันเหินน้ำง่ายจังครับ(มันเรียกว่าเหินรึป่าว)  (อ่าน 7581 ครั้ง)

ออฟไลน์ karn5811

• Sr. Member
วันนี้ผมขับรถกลับจากกาฬสินมาขอนแก่นครับ ฝนตกหนักมาก แล้วทางเลนซ้ายอะครับ ทางมันไม่ดีมันจะเป็นร่องอะครับประมาณว่ารถบรรทุกมันวิ่งบ่อยมันเลยเป็นสองร่อง ละนูนขึ้นตรงกลางอะครับ ผมก็ขับมาเลนขวา ทีนี้รถทัวมันวื่งแช่ขวาไม่หลบเลยครับ ผมเลยแซง พอแซง รถก็เหยียบน้ำตรงนั้นไปมันก็เป็นเหินๆครับ แล้วเกียร์ก็เป็นวืดๆล้อซ้ายก่อนนะครับ พอเข้าล้อขวาก็เหินอีกครับ ผมเลย ขั้นขับบนตรงที่มันนูนๆไม่ใช่ร่องถนนอะครับ พอแซงพ้น เลยจะกลับเลนขวาครับ ทีนี้มันเหินจนแม่รู้สึกได้เลยอะครับ เกียร์มันก็วืดด แล้วก็กระตุกแรงอะครับบ ผมก็ตกใจแต่ก็ถือพวงมาลัยนิ่งๆ ละมันก็ผ่านมาได้ครับ รถผม วีออส 2011

คำถามคือ
1.เป็นเพราะยางผมมันห่วยหรือมันเก่าแล้วรีดน้ำไม่ทันครับ ไม่เคยเปลี่ยน วิ่งมา 30000+ 2ปีกว่าๆ
2.ช่วงล่างรุ่นนี้มันไม่ค่อยเกาะหรือป่าว หรือว่าเป็นเพราะ รถผมมีปัญหายอยพวงมาลัยอยู่(พวงมาลัยดัง)(ไม่น่าเกี่ยว)
3.หรือรถรุ่นนี้ พวกการขับเคลื่อนคันเร่งมันเบาไปครับ เพราะเวลาออกตัวบนเศษกรวด เหยียบไม่ค่อยแรงมากล้อก็ฟรีแล้วครับ

ปล.ที่สงสัยเพราะ มันมีรถ (จำไม่ได้ว่ารถไร) แซงก่อนหน้าผมครับ ลุยจนน้ำกระจาย ไม่เห็นเป็นไร และผมก็เห็นเทียน่า ฝั่งตรงข้ามผม ลุยคล้ายๆผมแต่น้ำกระจายแรงมากกก แรงจิงๆ แต่รถเขายังดูปกติ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
เกี่ยวกับยางครับ ต้องดูรุ่นที่รีดน้ำได้ดี ไม่ทราบว่า ใช้ยางรุ่นไหนอยู่ครับ

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
ผมว่าน่าจะเป็นจากข้อแรกครับเพราะว่าถ้ามีอาการเหิน เกียร์วืดคล้ายๆกับว่าล้อมันจะฟรีทิ้งรึป่าวครับ พวงมาลัยสั่นรึป่าวถ้าเป็นแบบนั้นก็คงเป็นที่ยางครับเพราะว่ายางมันรีดน้ำไม่ทันคับผม ;D

เกี่ยวกับยางครับ ต้องดูรุ่นที่รีดน้ำได้ดี ไม่ทราบว่า ใช้ยางรุ่นไหนอยู่ครับ

เป็นยางที่ติดมากับศูนย์เลยครับ ของ Dunlop งงเหมือนกันว่าทำไม ตัว G ได้ยางของ บริดสโตน ของผมตัว E
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 21:18:05 โดย karn5811 »

ผมว่าน่าจะเป็นจากข้อแรกครับเพราะว่าถ้ามีอาการเหิน เกียร์วืดคล้ายๆกับว่าล้อมันจะฟรีทิ้งรึป่าวครับ พวงมาลัยสั่นรึป่าวถ้าเป็นแบบนั้นก็คงเป็นที่ยางครับเพราะว่ายางมันรีดน้ำไม่ทันคับผม ;D
พวงมาลัยนี้จำไม่ได้ว่าสั่นมั้ยครับ แต่อย่างอื่นเป๊ะ

ออฟไลน์ biozebastian

• Full Member
สายนครสวรรค์-กรุงเทพถ้าฝนตกหนักน่ากลัวมากครับ วิออสผมวิ่ง120 มันฟรีทิ้งไป160เลยแล้วพอหายกลับมา100กว่าผ่อนแถบไม่รอ ให้ขับช้าๆดีที่สุด

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
พวงมาลัยนี้จำไม่ได้ว่าสั่นมั้ยครับ แต่อย่างอื่นเป๊ะ
งั้นผมคิดว่าปัญหาอยู่ที่ยางครับผมเพราะว่ายังไม่เคยเปลี่ยนยางเลยซึ่งน่าจะทำให้ดอกยางสึกไปตามการใช้งานเลยทำให้มันไม่เกาะถนน จับเปลี่ยนยางเลยครับ อิอิ ;)
ป.ล.ถนนเส้นนั้นเวลาฝนตกมันลื่นมากพอสมควรเลยครับผมเคยขับ accord G8 บนถนนเส้นนี้ก็มีจะฟรีทิ้งเหมือนกันครับดีที่ระบบรถมันดึงไว้ :-[ หน้าฝนขับรถระวังๆด้วยนะคร้าบบ ;) 

ออฟไลน์ CRO

รถผมลงน้ำก็เป็นเหมือนกันครับ รถผมใช้ยาง michelin pilot sport 3 เท่าที่ขับรถขับหน้ามา(รถญีปุ่นคันเล็กๆ)ก็เป็นอย่างงี้แทบทุกคันครับ -_-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2013, 22:18:57 โดย CRO »

ออฟไลน์ LimitedEdition

วิ่งลุยลงไปในแอ่งน้ำ ยางอะไรก็เอาไม่อยู่หรอกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ความเร็วเท่าไหร่ครับ
ถ้าขับแค่ 60 แล้วเกิดอาการนี่ควรเปลี่ยนยาง
แต่ถ้าซัดมาเป็นร้อย จะเหินบ้างก็ไม่ผิดปกติ
ทั้งนี้ระดับความลึกแอ่งน้ำมีผลมากครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Alcatraz

เพราะรถน้ำหนักเบาด้วยรึป่าว วีออสหนักตันกว่าเอง เคยใช้เก๋งใส่ ps3 รู้สึกว่าโดนดึงพวงมาลัย แต่มาใช้กระบะสูงธรรมดา แอ่งน้ำเดียวกัน แต่ยางใกล้หมด ไม่รู้สึกอะไรเลย มาเร็วกว่าด้วย

ความเร็วเท่าไหร่ครับ
ถ้าขับแค่ 60 แล้วเกิดอาการนี่ควรเปลี่ยนยาง
แต่ถ้าซัดมาเป็นร้อย จะเหินบ้างก็ไม่ผิดปกติ
ทั้งนี้ระดับความลึกแอ่งน้ำมีผลมากครับ

น่าจะ 80-100 ครับ เพราะเป็นช่วงที่เร่งแซง

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นที่ยางรับไม่ไหว กับร่องน้ำมันลึกด้วยแหละครับ เลยเป็นอย่างที่พบมา
สายนครสวรรค์-กรุงเทพถ้าฝนตกหนักน่ากลัวมากครับ วิออสผมวิ่ง120 มันฟรีทิ้งไป160เลยแล้วพอหายกลับมา100กว่าผ่อนแถบไม่รอ ให้ขับช้าๆดีที่สุด
เส้น 32 หรือเปล่าครับ เคยขับเดี่ยวครั้งเดียว ตอนพายุลง โหดมาก แต่ก็วิ่ง 90-120 นะ สงสัยฝนชะความลื่นไปหมดแล้ว และพื้นก็น้ำไม่ขังด้วยครับ แต่คิดอีกทีก็ไม่ควรทำนะ ยาง AR10

ออฟไลน์ peterpat

จากที่เคยสัมผัสมานะครับ ไม่ใช่แค่รถญี่ปุ่นคันเล็กๆที่จะเหินน้ำหรอกครับ รถยุโรปก็เหินได้ครับผมก็เคยมาแล้วครับ
ล่าสุดหัวค่ำวานนี้ครับ ตอนเข้าโค้งด้วยครับน้ำไปกองอยู่ในโค้งเลี้ยวตัดโค้งแล้วอาการออกเลยครับ เสียวว๊าบเลยครับ
ผมว่ายางก็ส่วนนึงครับ แต่รถขับ 2 ล้อไม่ว่าหน้าหรือหลังถึงจะดีแค่ไหน เจอน้ำนองก็สู้ชับ 4 ไม่ได้ครับ
เคยขับรถขับ 4 บนถนนน้ำนองที่ความเร็ว 140 ยังแทบไม่รู้สึกอะไรเลยครับ ต่างกับขับ 2 ที่ 120 ก็เริ่มรู้สึกไม่มั่นใจนิดๆแล้วครับ

ออฟไลน์ porasit33

สายนครสวรรค์ อินบุรี กทม.
ฝนตกงดเลนในสุด 100 % สำหรับเก๋งครับ
เป็นไปได้ขับตามรถใหญ่พอให้เค้ารีดน้ำให้เป็นร่องๆ
พอจะช่วยได้ครับ ดีกว่าครับคนเดียวไม่เห็นอะไร เพราะทางมืดเปิดไฟสูงก็ไม่ได้

ออฟไลน์ Eddy5659

เจอแอ่ง vios เหินแน่ๆครับ
คันเก่าผมทำผมเกือบสิ้นชื่อมาแล้ว เหินแถไปเลนข้างๆเกือบเต็มคัน โชคดีไม่มีรถวิ่งคู่มา คันหลังก็ห่างพอจะหลบผมได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เคยเป็นแต่ไม่มากเท่าครับตอนไปเอารถมาใหม่ๆเลยไปเติมลมปรากฏว่าลมยางอ่อนมากราวๆ 20 เอง พอเติม 32 ก็วิ่งผ่านน้ำได้ดีกว่าเดิมเยอะยังไงก็ลองตรวจสอบลมยางดูด้วนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ IncarRus

ถ้าขับช้าๆ ,,, ผมชอบให้มันแฉลบๆ ไป มากกว่าให้มันดึงนะ
....โดนดูดทุกแอ่ง,,, บางทีก็รำคาญ, มันจะรีดน้ำกันทุกแอ่งเลยหรือไงฟะ  :-\
....ให้มันเหินหน่อย,,, ขับช้านิดนึง ปล่อยให้แฉลบๆ ไป, ไม่รำคาญ

บางที,,, เจอแอ่งซ้ายที ขวาที, พวงมาลัยก็ดึงซ้ายที ขวาที
....ไม่ไหว,,, รำคาญ, สู้ปล่อยให้เหินไปดีกว่า ช้าๆ ชิวๆ วิ่งแฉลบๆ ไปเรื่อยๆ  ;D

ปล. ขับเร็ว,,, ไม่ว่าจะโดนแอ่งดึง หรือจะเหินแอ่ง, ก็ลงข้างทางได้เหมือนกันคับ
....ฝนตก,,, ถนนลื่น ลดความเร็วลงกันซักหน่อยดีกว่านะคับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

นอกจากยาง สภาพช่วงล่าง แล้ว อีกแง่มุมหนึ่งครับ รถบรรทุกรถหนักวิ่งทำลายถนนอยู่ทุกวัน ทำให้ถนนเป็นคลื่นและเป็นร่องล้อ ซึ่งความกว้างขอล้อรถบรรทุกมันกว้างกว่ารถเก๋งอยู่แล้ว ระหว่างเราเดินทางถ้าล้อเราลงไปในร่องล้อรถบรรทุก ล้ออีกข้างหนึ่งอยู่บน สภาพบนจะเป็นคลื่นถนน ฝนไม่ตกรถก็ควบคุมยากพอสมควรครับ หากเจอถนนที่มีสภาพอย่างนี้คงต้องหลบวิ่งขวาไว้บ้าง แต่ก็ระวังทางหลวงไว้ด้วยนะครับ ยิ่งตอนนี้ไกล้ฤดูโยกย้าย นายต้องใช้เงินเยอะไปซื้อตำแหน่ง ลูกน้องก็ต้องออกมา..............จบดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลุยแอ่งน้ำด้วยความเร็วก็ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ yod artstu

แอ่งเล็กๆๆๆ ผมขับ vios2003
ยาง turanza AR10 สภาพดี
วิ่ง 60 ก็เหินแล้วครับ

เมื่อวาน ขับ Freed มา60 แล้วเบรค"เกือบหยุด"
เสร็จแล้ว "กดคันเร่งเกินครึ่ง" เกียร์ shiftdown ลงไปเกียร์1
ออกตัววืดดดดด กลางฝน
รอบฟาดแต่รถไม่วิ่ง ยังสงสัยว่า
เป็นเพราะแอ่งน้ำหรือเปล่า
: )

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• เด็กน้อยภูพาน
วันนี้ผมก้มาเส้นนี้ล่ะ จากสกลนคร มา มหาสารคาม นตกหนักจริง แต่ด้วยความเร็ว 80 - 100
เจอแอ่งน้ำ ยางดีขนาดไหน มีเหินทั้งนั้นล่ะครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ crucifixzz

แอ่งเล็กๆๆๆ ผมขับ vios2003
ยาง turanza AR10 สภาพดี
วิ่ง 60 ก็เหินแล้วครับ

เมื่อวาน ขับ Freed มา60 แล้วเบรค"เกือบหยุด"
เสร็จแล้ว "กดคันเร่งเกินครึ่ง" เกียร์ shiftdown ลงไปเกียร์1
ออกตัววืดดดดด กลางฝน
รอบฟาดแต่รถไม่วิ่ง ยังสงสัยว่า
เป็นเพราะแอ่งน้ำหรือเปล่า
เพราะถนนลื่นครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ให้ยางเส้นละ30000ก็เป็นครับ มันหนีฟิสิกส์ไม่ได้ครับ ขับช้าลงอย่างเดียวครับ มันเหิรน้ำ แฉลบครับ ต้องระวัง
ฝนตกห้ามขับเร็วจะรถดีแค่ไหน ก็เอาไม่อยู่ครับ ยิ่งยางหน้ายิ่งกว้างยิ่งมีโอกาส เพราะระยะทางที่มันจะรีดน้ำจากกลาง
ยางไปที่ไหล่ยางต้องใช้ระยะเวลานานขึ้น โอกาสยางลอยอยู่บนผิวน้ำยิ่งมีมากขึ้นครับ