ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยครับ ต่ำ3ล กระปุก สองประตู  (อ่าน 5080 ครั้ง)

theunz

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ อ่านมานานแต่เพิ่งจะมีคำถาม
ตอนนี้หารถใหม่ คงจะค่อยๆสั่งไม่รีบ อยากได้ประมาณปลายปีอะครับ

งบ ประมาณ 3ล้าน
กระปุก
มือ1หรือ2ก็ได้ครับ
สองประตู (3ประตู hatchback ได้ครับ)
อยากได้ขับหลังอะครับ (ขับหน้าก็ไม่ได้กันออกนะครับ ถ้ามันดีจริงผมก็ได้หมด แค่ตอนนี้มีขับหน้าแล้วอยากได้ขับหลังมาเล่นมั้งอะครับ)​

พี่น้องๆมีความเห็นอะไรบ้างอะครับ

ที่ดูๆอยู่ก็ BRZ (อันนี้ยังไม่เคยลอง แล้วห่วงว่ามันจะออกรุ่น turbo มาทีหลังรึเปล่าอะครับ)
Golf รอตัวใหม่ อาจจะต้องสั่ง grey เพื่อเอากระปุก แต่ก็ห่วงเรื่อง grey ตอนนี้อะครับ

MX5 ขอตัดไป ผมชอบมากแต่ยัดตัวเองเข้าไม่ไหวอะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ ต่ำ3ล กระปุก สองประตู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 14:53:42 »
BRZ  ครับ

ถ้าเทอโบยังไม่มา  ก็ยัดเองเลยครับ
阿蘇山

Tomoyo

Re: ช่วยเลือกหน่อยครับ ต่ำ3ล กระปุก สองประตู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:20:03 »
mini cooper jcw ครับเพื่อนๆที่ใช้บอกขับสนุก สวนตัวใช้ r56 ยังคิดว่าสนุกสุดมันส์เลย

theunz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:25:40 »
mini cooper jcw ครับเพื่อนๆที่ใช้บอกขับสนุก สวนตัวใช้ r56 ยังคิดว่าสนุกสุดมันส์เลย

โอ้ว ลืมไปอีกตัวเลลยครับ มองๆ Mini GP ไว้ด้วยครับ ราคาได้ เคยขับ GP ตัวเก่าก็สนุกครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Elros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 15:30:45 »
นี่เลย

http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=g02120291

FERRARI - 348 - TB 3.4 MT

เกินงบนิดหน่อย ไปต่อเอาละกัน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 16:51:25 »
86/BRZ

ลงหอยเองเลยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 18:26:09 »
86/BRZ นั่นละครับ
ไม่ต้องห่วงรุ่น turbo หรอกครับ ถ้ามามันเกิน 3 ล้านแน่ๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 19:36:38 »
คหสต รถกระปุกจะน่าใช้ถ้าเกียร์ออโต้ในรุ่นนั้นสู้เกียร์กระปุกไม่ได้ manual tran.ของ GOLF สู้ DSG ไม่ได้ ผมจงคิดไว่าไม่ค่อยน่าเล่นเท่าไหร่ DSGรับแรงบิดได้มากกว่าด้วยเพราะเกียร์ธรรมดาคลัทช์ลื่นง่ายกว่า (จากการอ่านมาจากบอร์ดเมืองนอกนะครับ)   RX8 ก็น่าเล่นนะครับ  R34, NSX, Supra

Thuvachit

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 19:44:07 »
http://www.one2car.com/search/search_result.aspx?Brand=B0035&Model=S1085&

Fairlady 370Z ครับ
ตรง spec ทุกอย่าง ถ้าปีใหม่หน่อยราคาประมาณสามล้านเลย

theunz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 20:04:48 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

370 มือ2หา MT ไม่ได้สักคันเลยครับ พอหา350ได้อะครับ แต่ผมว่า BRZ มันดูสดกว่าดี ที่สำคัญผมเคยนั่ง BRZ (ไม่ได้ขับ) ผมว่าข้างในมันกว้างสบายดีจัง นั่ง370นี้ประมาณ MX5 เลย ใหญ่กว่าหน่อยๆเอง(ที่นั่งอย่างเดียวนะครับ)

K. crucifixzz: เพิ่งทราบนะครับเนี่ย แต่ก่อนขับ GTI บ่อยๆ(ของเพื่อน เมื่อ10กว่าปีแระ น่าจะ Gen5) ผมว่าเกียร์มันขับง่ายมากเลย

ปล ผมขอเพิ่มเติมนะครับ อายุเลข3กว่าละครับ ไม่ได้เอาไปซิ่งอะไรมาก เอาขับสนุกๆ เร็วพอประมาณ พวก Supra RX8 ผมว่ามันจะโหดไปนิดอะครับ ขับทำงานทุกวันคงเหนื่อย

Ferrari ไม่ไหวอะครับ กลัวเรื่องซ่อม ท่าทางจะโหดอยู่

ตอนนี้ จากที่เขียนมาตอนแรกมีเพิ่ม Mini GP

Golf คงจะถอยเพราะมันดูต้องรอนานอะ รอ GTI ออก รอลุ้นราคา รอเอาเข้ามาอีก

ปล ถ้าหา GTI, R, มือ2มาชนเกียร์กระรปุกเองนี้มันจะเวิร์คมั้ยครับ?​ กลัวมันจะไม่จบอะ

ออฟไลน์ ake210

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 21:01:11 »
เชียร์ mini gp. ครับ

ออฟไลน์ Bond007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 21:31:37 »
ถ้าเป็นตระกูล Volk ใช้ AT DSG ก็ดีนะครับไม่หนีกระปุกเลย

Valentine

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 21:37:34 »
อยากหล่อก็  Z4 กับ TT มือ2ครับ คันอืนภาพลักษณ์ไม่ค่อยได้ ;D

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2013, 23:28:48 »
ผมฟังดูรสนิยมและความต้องการแล้ว ค่อนข้างจะเชื่อว่า 86/BRZ น่าจะเหมาะ
พิจารณาจากที่ว่าคุณไม่ได้เน้นความแรงมากเท่าความน่าเชื่อถือในการใช้งานครับ
รถใหม่ถอดด้าม อย่างน้อยก็ใช้สบายใจในช่วงแรกๆโดยที่ไม่ต้องมีอะไรกังวล
เท่าที่สังเกตมา เครื่อง FA20 กับตัวรถทั้งคู่ ถ้าไม่โมอะไรเพิ่ม ไม่มีอะไรให้จุกจิก

ถ้าคุณจะหารถสักคันเพื่อสั่งลาชีวิตวัยรุ่น และเป็นรถที่คุณเหยียบคลัตช์เอง
เปลี่ยนเกียร์เอง ทำ Revmatching เอง นานๆทีก็ลองไปขับซนๆตามจิมคาน่า
หรือแทร็คในแบบที่ไม่ใช่แข่งกันเอาเป็นเอาตาย 86/BRZก็เหมาะสุด

แต่ถ้าคุณเฉยๆกับการสับเกียร์เอง ไม่ได้รู้สึกว่ามันมีเสน่ห์อะไร
คุณขับใช้งานโดยไม่ได้มีความรู้สึกอยากลองเอาไปอัดซนๆเล่นบ้าง
86/BRZก็จะเหลือแค่รูปทรงที่ดูเตี้ยๆแบนๆที่ทำให้น่าใช้ล่ะครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 12:36:23 »

เอามายั่วกิเลส(ผมเอง)เฉยๆคับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 13:33:08 »
เอาขับสนุกเป็นหลักในย่านความเร็วที่ไม่มาก ก็ต้อง 86, BRZ นี้แหละครับ
H.

theunz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2013, 14:07:22 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เหมือนนอกจากนี้ก็ยังไม่มีตัวเลือกมากจริงๆ BRZ เหมือนคะแนนมาดีจัง

ปล ตามคุณ Cheng
อ้างถึง
ถ้าคุณจะหารถสักคันเพื่อสั่งลาชีวิตวัยรุ่น และเป็นรถที่คุณเหยียบคลัตช์เอง
เปลี่ยนเกียร์เอง ทำ Revmatching เอง นานๆทีก็ลองไปขับซนๆตามจิมคาน่า
หรือแทร็คในแบบที่ไม่ใช่แข่งกันเอาเป็นเอาตาย 86/BRZก็เหมาะสุด

ผมมีใช้ DSG ของ TT มาผมก็ว่ามันดีอะครับ แต่ขับบ่อยๆทุกวันมันก็ไม่ได้ต่างกับออโต้
ที่ต้องการคงเป็นอย่างที่บอกอะครับ อยากสับเกียร์เอง
ผมโชคดีที่ไม่ค่อยได้เข้าเมืองอะ เรื่องรถติดไม่ใช้เรื่องใหญ่ แถมไปทำงานเกือบ10โมง กลับเกือบ4ทุ่ม เรื่องเมือยเหนื่อยไม่น่าจะเท่าไร

ขอบคุณทุกท่านครับ ยังรับช็อยอยู่นะครับ คงใช้เวลาอีกหลายเดือนกว่าจะถอยได้ เผื่อมีอะไรมาใหม่ๆ อิอิ

ออฟไลน์ Maxboost

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:09:45 »
อุ้ย! เคสนี้ของ จขกท เป็นเหมือนกับผมเลยครับ
เคยอยู่ในสถานะที่ต้องเลือกระหว่าง BRZ/86, F30, Mini JCW แต่มีโจทย์ว่าต้องเป็นรถแปลกๆ ขับสนุก และ ต้องเป็นเกียร์ธรรมดา (Background คือ มาต่อ MBA ใน US 2 ปีเลยถือโอกาสลองของแปลกๆ ใหม่ๆ)

BRZ/86 อันนี้ก่อนมา US เคยได้ไปทดลองสมรรถนะ 86 ในสนาม Bonanza เขาใหญ่มาแล้วหนึ่งวันเต็มๆ และขอบอกว่าชอบมากๆ Balance เนี้ยบมาก เกียร์ M/T ก็เข้าได้กระชับ, CG ต่ำ, Seating position ให้ความรู้สึกรถสปอร์ตแท้ๆ (คือก้นต่ำ ขายืดยาวไปด้านหน้า), ขับสนุกสุดๆ เครื่องอาจจะรู้สึกไม่มีแรง แต่จะมาในแนวตระกูล VTEC สมัยก่อนๆ คือ ต้น ห้อย ปลาย ลื่นๆ ไหลๆ (Note ว่าวันนั้นมี Benchmark ไปสามคัน คือ IS250, Mazda RX8, Golf GTI Mk6 ABT Tuned)

Mini JCW หารถทดลองไม่ได้ เลยได้แต่ลอง Cooper S ขำๆ สรุปคือ ยังไม่สนุกเท่า BRZ/86 แต่ เครื่องแรงกว่า การตกแต่งดีกว่า (มีโรลบาร์ เบาะ Bucket Alcantara เต็มคัน เบรค อัพเกรด (ใหญ่ขึ้น) ช่วงล่าง ท่อ) แต่ ท้ายสุดมาติดที่ขับหน้า ยังไงๆ มันยังไม่สุด (มี Golf GTI Mk6 แล้ว) กับความจริงที่ว่าใกล้จะ Model Change เต็มที

F30 ไม่ได้ไปดูเลยเพราะรถมันโหลๆ (เมืองไทยก็มี)
ท้ายสุดผมไปจบกับ Audi S4 6 M/T เหยียบคลัตช์เอง ฟิน สุดๆ เวลาที่ต้อง Rev Match Down Shift แล้วทำได้เนียนๆ นี่มีความสุขมากๆ

มาถึงประเด็นของ จขกท ผมขอสรุปดังนี้
JCW - 3 ล้าน ไม่น่าจะได้ ยกเว้นไปหา Grey Market ที่ตัดราคามาให้ได้ แต่... รถจะตกรุ่นเร็วมากแล้วส่วนตัวผมว่า JCW รุ่นนี้สู้ตัวก่อนหน้าไม่ได้ เพราะฉะนั้น ถ้าชอบ JCW ผมจะแนะนำให้ไปหามือสองของตัวก่อนปัจจุบัน เพราะ ขับสนุกกว่าเยอะ
370Z - เท่าที่ผมเคยหาราคานี้ยังไม่เจอสักทีนะครับ
350Z - Budget นี้หาได้สบายๆ แต่... สภาพ ดีๆ เดิมๆ M/T พลิกแผ่นดินหายังไม่เจอะสักที ส่วนใหญ่แต่งด้วย 350Z ระวังรถจดประกอบให้ดีๆ นะครับ ดูให้ขาดถ้าจดประกอบมาสมบูรณ์ไหม สภาพเป็นยังไง ถ้าเจอดีๆ ก็ถอยได้เลย (แต่ผมหามานอนก็ไม่เจอสักที)
BRZ/86 - ดูจะเป็น Combination ที่ลงตัวที่สุด เหลือแค่ว่า จขกท ตั้งใจจะแต่งต่อไหม? ถ้าไม่ ผมอยากแนะนำ BRZ เพราะของมาครบๆ (แอร์ ออโต้ วิทยุ ล้อ Skirt) แต่ถ้าจะแต่งต่อก็ไป 86 M/T  จาก TMT เพราะราคาถูก (แค่นั้นจริงๆ) ส่วน Grey Market ผมเองก็หามานาน หายากเหมือนกันตัว M/T แต่เคยไปเจอตัว RC (ล้อกระทะ กันชนดำ นึกภาพ Altis Limo ไว้เลย) จาก Grey Market เหมือนกัน ต้องหาดีๆ

ที่เหลือผมว่าต้องไปมือสองอย่างเดียวแล้วละครับ ซึ่งเท่าที่นึกๆ ได้ก็มี M3 (E46) M/T หายากเพราะเป็นยุค SMG, Silvia (S15) และ Cayman/Boxster (M/T หายากถึงยากมากๆ) ซึ่งล้วนแล้วแต่อยู่ใน Budget 3 ล้าน แต่ Keyword ของรถเหล่านี้คือสภาพ และ การดูแลหลังจากซื้อมาเรียบเร้อย รถอาจจะหายากแต่ก็ควรจะเป็นไปได้ (เหมือนสมาชิกท่านหนึ่งที่ซื้อ R33 GTR สภาพนางฟ้าอย่างไม่น่าเชื่อ)

แต่ถ้าเป็นผม ณ เวลานี้ ผมอาจจะไปหา Swift มือสองแล้วไปหาหัวตัด Swift Sports มาทำ หรือ ไม่ก็ไป Set Turbo ขับสนุกๆ ทำช่วงล่างดีๆ ไปเลย