ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานผมเกือบมีเรื่องกับรถคันหนึ่งครับ...แต่...  (อ่าน 6576 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากเล่าให้ฟังนะครับ...จะได้เห็นมุมมองอีกด้านครับ

ผมขับรถมาตอนเช้าๆ วันอาทิตย์เพื่อไปเรียนตามปกติ

ผมวิ่งมาทางพหลโยธิน ช่วงจากธนาคารทหารไทยไปเลี้ยวขวาตรง อตก.

ผมวิ่งมาและจะเปลี่ยนเลนเข้าซ้ายเนื่องจากตอนแรกวิ่งขวาสุด รู้สึกว่าเราวิ่งช้าไป (ประมาณ 50)

แต่ ผมลืม(จริงๆ) ที่ให้สัญญาณเลี้ยวซ้าย เพื่อเข้าเลนกลาง ก็มี Vios คันหนึ่ง (น่าจะเป็นรถของสื่อเจ้าหนึ่ง) ขับมาเร็วกว่าผม เขาต้องเบรคและต่อมาบีบแตรใส่

ผมก็ไม่เห็นจริงๆ ครับที่เข้าเลนกลางไป ก็รู้ว่าตนเองผิดแน่ๆ ตั้งแต่เขามาละครับ แต่สมองมันสั่งงานให้เข้าเลนไปแล้ว แต่ก็ไม่ชนอะไรนะครับ

ต่อมาเขาก็เข้าขวาปาดหน้าผม ค่อนข้างกระชั้นชิดแต่ดูจากลักษณะไม่มีเจตนาเบียดเพื่อเราให้ชนท้าย

ผมก็เตรียมเข้าโค้งตรง อตก พอผ่านมาผมก็แซงขวา เขาก็กดกระจกมาหันหน้ามาหาผม ผมก็ยกมือข้างหนึ่ง อีกข้างนึงจับพวกมาลัยว่าขอโทษครับ

ต่อจากนั้นผมก็วิ่งขวาแล้วเขาก็วิ่งต่อไปในเลนกลางเองและผ่านหน้าผมไปโดยไม่มีการบาดหน้ากัน

อยากจะเล่าว่า อืม ถ้าเราผิดก็ยอมรับไปดีกว่านะครับ ผมเชื่อว่าบางคนถ้าเจอเหตุการณแบบผม อาจจะปาดหน้าไปมากันแล้ว เพราะผมเคยเจอพี่ที่ทำงานเก่า ขับรถตู้ของราชการ
ปาดไปปาดมากับ March แต่งสีเงิน เพราะ พี่ของผมขับไปเบียดเข้าเลนเขา เขาเลยโกรธปาดหน้า แล้วก็บาดกันไปมาช่วงถนนงามวงศ์วาน(ตั้งแต่ทางด่วน) จนสุดท้าย March คันนั้นหนีโดยปาดเข้าตรงสะพานพงษ์เพชร (น่าจะโดนใบสั่งแน่นอน) ซึ่งถามผมนะ ก็พอๆ กันเลยครับ เอาเรื่องทั้งคู่ ไม่น่าจะไปมีอารมณ์ให้มากมายกับเรื่องพวกนี้

และผมก็เคยเกิดเรื่องตรงแถวพงษ์เพชร(ประมาณ 3 ปีมาแล้ว) ผมลงสะพานมาแล้วเปลี่ยนเลน มีมอไซด์ Big bike มาเร็วและลงสะพาน โดนผมเบียด ผมก็รู้แล้วว่าผิดเพราะรถลงสะพานเร็วๆ โอกาสชนมีสูงแต่สมองมันสั่งการไปแล้วแต่แก้ไม่ทันแล้ว เขาก็มาปาดหน้าและหยุดเลย ผมก็เลยยกมือขอโทษไป เขาก็ไปไม่ยุ่งกับผมครับ

ปกติ ผมขับรถ จะไม่ไปหาเรื่องใคร ใครไม่ให้เลน โดยปกติผมจะไม่โกรธ ไม่โมโห ไม่เก็บไปแก้แค้น(แกล้ง) เจอมอไซด์ผมจะให้เขาไปก่อน เช่น เลี้ยวเข้าซอย หรือเจอรถเมล์ รถสาธารณะมาขอทาง ผมก็ให้เกือบทุกครั้ง(เว้นแต่ไม่มีจังหวะจริงๆ) เพราะผมว่า เอาเรื่องศักดิ์ศรีมากับเรื่องพวกนี้ไม่มีประโยชน์ ไม่คุ้มกัน เสียเวลาเราและเขา และม่รู้ว่าถ้าเราไปทำหาเรื่อง เขามีอาวุธไหม มีกล้องไหม มันจะผูกมัดพฤติกรรมเราได้ครับ
และถ้าต้องไปต่อสู้ในศาล เรามีแต่เสียกับเสีย (เว้นแต่เขาเข้ามทำร้ายเรา และเราป้องกันตัว)

ก็อยากเล่าและแลกเปลี่ยนความคิดว่า ถ้าเจอแบบผม ทุกท่านจะทำกันอย่างไรครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมอารมณ์ค่อนข้างร้อนครับ

ใครปาดผม ผมบีบแตรลั่นเลย แล้วก็ตามไปปาดคืน แต่ก็ไม่ได้กระทืบเบรคนะครับ แค่ตามไปปาดพอให้รู้วึกว่าเราไม่พอใจ

แต่หลังๆเพลาลงเยอะ เสียสุขภาพจิต เจอบ่อยเกิน

ออฟไลน์ Larry

เสียดายไม่มีปุ่มกดไลท์เหมือนในเฟสบุ๊คนะครัช ชอบมากๆ เลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
สมองสั่งการไปแล้ว...ผมว่าปรับตรงนี้หน่อยก็ดีนะ

ถ้ารู้ว่าพลาด บางทีดึงกลับมามันก็ยังแก้ไขทัน
แต่กลับกันถ้าปล่อยเลยตามเลย โอกาสเกิดอุบัติเหตุอาจจะเยอะกว่า

ออฟไลน์ Nikle_pk

ดีแล้วครับ ผิดก็ขอโทษ สิ่งนี้ที่ทำให้สังคมอยู่ได้แบบเรียบร้อย

แต่ผมว่าทางที่ดี ถ้ามันผ่านไปแล้ว ไม่ต้องตามแซงไปขอโทษก็ได้นะครับ
เผื่อทางอีกฝ่ายอยู่ในอารมณ์ฉุนจัด เค้าไม่รอดูหรอกนะครับว่าคุณแซงกลับมา
เพื่อยกมือไหว้ขอโทษ อาจนึกว่าคุณจะตามมาปาดอีก หรือ โชว์สัญญลักษณ์บางอย่าง
ดีไม่ดีฝ่ายนั้นนักเลงมีปืน เค้าส่องกลับเลยมันจะยุ่งนะครับต่างฝ่ายต่างอยู่ในรถ
ไม่ทราบหรอกครับว่าอีกฝ่ายจะเปิดกระจกเพื่ออะไร ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mongolias

ผมชมว่า คุณขอโทษก่อน ถือว่าเป็นการดีครับ อย่างน้อยลดเรื่องการบาดหมางไปได้
แต่สิ่งที่คุณต้องปรับปรุงตัวคือ กรณีที่คุณจะเปลี่ยนเลน ควรเปิดไฟเลี้ยวให้เป็นนิสัยไว้ครับ
และจังหวะเปลี่ยนเลน ควรมองซ้ายขวา ด้านหลังให้ดีครับ ป้องกันการไปปาดหน้ารถคันอื่น โดยไม่เจตนาครับ

ตัวผมเอง หงุดหงิดเสมอ เวลาเจอรถที่ไม่เปิดไฟเลี้ยว หรือเปลี่ยนเลนโดยไม่สนใจรถคันอื่น ส่วนมากก็จะบ่นๆไป
ตอนนี้ก็พยายามปรับเปลี่ยนพฤติกรรมตัวเองที่มักจะหงุดหงิดนี่ เพราะแฟนผมพอขับรถเองแล้ว เริ่มติดนิสัยขับรถเหมือนผม ก็เลยต้องปรับตัว เพื่อจะเป็นตัวอย่างที่ดีให้กับแฟนครับ(ไม่รู้จะทำได้หรือป่าว 555)

ออฟไลน์ supercat

ตอนพี่เค้าเปิดกระจก ผมคงเสียวแว๊บเลยครับ กลัวมีลูกปืนพุ่งออกมา  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Bboomboom

• Full Member
การขอโทษเป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ยังไงก้อระมัดระวังบ้างนะครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ชื่นชม จขกท ที่ขอโทษก่อนครับ เพราะแค่ตรงนี้เองก็หายากแล้วในสังคมทุกวันนี้ ผมก็ใจร้อนครับ ไม่ทำอะไรใครก่อนแต่ก็จะไม่ยอมใครเช่นกัน ผมจะเตือนทุกครั้งที่โดนกระทำก่อน (ใช้แตรเป็นหลัก สั้น ยาว ขึ้นอยู่กับเหตุการณ์ที่โดนว่าฉุกเฉินแค่ไหน) แต่ก็ไม่ได้มีอะไรหากมีการยกไม้ยกมือขอโทษกัน เข้าใจว่าหลายๆ ครั้งเกิดจากความไม่ตั้งใจ

แต่บางครั้งเจอพวกที่ยวนกลับ (ประเภทไม่ใช่แค่ไม่รับผิด แต่ดันพาลด้วย เช่น บีบแตรยาวสวน ยิงไฟสูงใส่หลายๆ ครั้ง บางทีมีกระทั้งเบรคใส่หรือแกล้งหลบแล้วปาดหน้าซ้ำ) อันนี้ผมถึงไหนถึงกัน (รู้ว่าไม่ดีเท่าไหร่ แต่ก็...นะ มันเป็นตัวตนของเราไปแล้ว)  :(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 14:51:33 โดย Niti »
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ 6162002

ผมอารมณ์ค่อนข้างร้อนครับ

ใครปาดผม ผมบีบแตรลั่นเลย แล้วก็ตามไปปาดคืน แต่ก็ไม่ได้กระทืบเบรคนะครับ แค่ตามไปปาดพอให้รู้วึกว่าเราไม่พอใจ

แต่หลังๆเพลาลงเยอะ เสียสุขภาพจิต เจอบ่อยเกิน
โอ้ว เหมือนกันเลยครับ  ปาด แต่ไม่กระทืบเบรค   (กลัวเรื่องใหญ่ + ปืน)   
หลังๆ พยายามใส่ใจวิทยุมากกว่า T^T

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ดีแล้วครับ อะไรปล่อยผ่านไปได้ ก็ให้มันมลายหายไปกับสายน้ำท่วมกรุงแล้วกันครับ อย่าไปใส่ใจ

GreenG

ดีแล้วครับ ผิดก็ขอโทษ สิ่งนี้ที่ทำให้สังคมอยู่ได้แบบเรียบร้อย

แต่ผมว่าทางที่ดี ถ้ามันผ่านไปแล้ว ไม่ต้องตามแซงไปขอโทษก็ได้นะครับ
เผื่อทางอีกฝ่ายอยู่ในอารมณ์ฉุนจัด เค้าไม่รอดูหรอกนะครับว่าคุณแซงกลับมา
เพื่อยกมือไหว้ขอโทษ อาจนึกว่าคุณจะตามมาปาดอีก หรือ โชว์สัญญลักษณ์บางอย่าง
ดีไม่ดีฝ่ายนั้นนักเลงมีปืน เค้าส่องกลับเลยมันจะยุ่งนะครับต่างฝ่ายต่างอยู่ในรถ
ไม่ทราบหรอกครับว่าอีกฝ่ายจะเปิดกระจกเพื่ออะไร ระวังไว้หน่อยก็ดีครับ

มาคิดดูอาจจะเป็นเพราะผมคิดว่าไม่มีอะไรเลยแซงไป เขาเลยเปิดกระจกมาคิดว่าจะหาเรื่อง

อืม ผมไม่ได้มองตรงนี้เลยครับ ขอบคุณมากครับ

GreenG

สมองสั่งการไปแล้ว...ผมว่าปรับตรงนี้หน่อยก็ดีนะ

ถ้ารู้ว่าพลาด บางทีดึงกลับมามันก็ยังแก้ไขทัน
แต่กลับกันถ้าปล่อยเลยตามเลย โอกาสเกิดอุบัติเหตุอาจจะเยอะกว่า

ครับ

ปกติผมก็จะเร็วนะครับ แต่ส่วนนึงคือ ง่วงด้วยครับ นอนดึกมากนั่งทำการบ้านรีบมาก แถมต้องไปเรียนอีกเช้าด้วยครับ

ออฟไลน์ Freekick042

ผมเคยสงสัยนะว่าถ้ารถคันละไม่กี่พันกี่หมื่น ทำสีเองได้ด้วยสีกระป๋อง เราจะหงุดหงิดง่ายกันมั้ย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผิดก็ว่าไปตามผิด ขอโทษก็ดีละครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ผมไม่เคยไปตั้งใจปาดใครเค้าเลย เคยโดนแต่เบรคใส่ผมก็งงไม่สนใจ ใครมากวนใครมาปาดผมไม่ทำอย่างอื่นเลยครับ นอกจากกดจนแซง จบพอ ไม่มีการไปปาดคงปาดคืน เบรคใส่ สำหรับผม แซงจบแค่นั้นพอ

ออฟไลน์ LaTeX

เวลามีคนขับช้าข้างหน้า บางทีพอมีจังหวะแซงซ้ายหรือมาจากด้านซ้ายเร็วๆอยู่แล้ว
พวกช้าๆอยู่นึกอยากเปลี่ยนเลนซะอย่างนั้นก็มี  มาเร็วๆเบรคหัวทิ่ม.... จะบอกว่าถ้านึกได้ว่าขับช้าเกินเปลี่ยนเลนก็ดีแล้วครับ แต่ดูกระจกข้างด้วยว่ารถคันหลังเขามาเร็วรึเปล่า ปลอดภัยทั้งตัวเองและผู้อื่นครับ ถ้าพลาดไปแล้ว... เห็นยกมือขอโทษ อารมณ์เดือดๆหายไปครึ่งเลยนะครับ

แต่บางคันกวนกลับ เบรคใส่บ้าง บีบแตรสวนบ้างแย่ครับ
.... ร่วมรณรงค์มารยาทขับรถที่ดีกันดีกว่าครับ เริ่มจากที่นี่ตอนนี้เลย :D

ออฟไลน์ redsun

ยินดีที่ขอโทษและอภัยให้กันครับ
เป็นผลดีทั้งคู่ครับ ^ ^

ออฟไลน์ r0okiEz

ผิด+ขอโทษ = อภัย  สมการแห่งความสุข  ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
กระทู้แนวนี้อีกแล้ว   :)  การที่เราเย็นในทุกๆเรื่อง เป็นสิ่งที่ดีที่สุดต่อตัวเรา สุขภาพจิต และคนรอบข้างในระยะยาวครับ   ได้ฝึกความอึด ความอดทนด้วย แล้วต้องผ่อนอารมณ์ลงนะครับ ไม่ใช่เก็บกดเอาไว้

ออฟไลน์ LimitedEdition

ไม่หรอกครับ คุณไม่เร็ว ทุกคนที่นี่ทราบดี

ออฟไลน์ yoyomadz

• Jr. Member
  • **
อยากเจอแบบเจ้าของกระทู้บ้างจัง.. ส่วนใหญ่คนที่ผิดแล้วขอโทษจริงๆที่ผมเจอจะเป็นรถตู้ รถขนผัก รถสาธารณะ ส่วนรถบ้านนี่มีน้อยมาก ยิ่งบีบแตรด้วยแล้วยิ่งหนักครับ ยิ่งจะเบียดจะแทรกให้ได้เลย เหมือนกลัวเสียฟอร์มที่เข้าไม่ได้ จนแฟนผมต้องบอกว่า ใครรีบก็ปล่อยๆเค้าไปเถอะ..เราไม่ได้รีบนี่!!

ออฟไลน์ golfzilla

• Newbie
  • *
ถ้ามีคนแบบเจ้าของกระทู้เยอะๆ ถนนเราคงน่าใช้ขึ้นเยอะครับ

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
ผิดแล้วขอโทษดีมากครับ

ผมเคยโดนเปลี่ยนเลนเข้ามากระชั้นชิดแบบไม่ยกเลี้ยว ... โมโหเลยครับ แซงซ้ายไปกะจะเอาคืน

พอรถเทียบกันหันไปมอง ทางนั้นยกมือและผงกหัวขอโทษ ...  เย็นเลยครับ ยกมือคืนให้บอกไม่เป็นไร ต่างคนต่างไป แฮปปี้ทั้งคู่
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...