ผู้เขียน หัวข้อ: clip hayabusa Turbo1300 ถ้าเครื่องยนต์ธรรมดา Turbo CCเท่ากันมันก็แรงได้เหมือนกันปะครับ  (อ่าน 2836 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member

ถ้าเอาเครื่องใดๆ 4สูบ 1300 cc turbo มันจะแรงขนาดแบบนี้ได้ไหมครับ ทีแรกนึกว่า เครื่อง F1 ซะอีก

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
เครื่องมอไซค์รอบมันสูงนะครับ redlineนี่หมื่นรอบขึ้นไปทั้งนั้น ม้ามาเยอะจริงแต่แรงบิดน้อยครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สมมุติ เครื่อง 1.3 ลิตรเท่าๆกัน พูดถึงแค่ความจุเท่ากันนะ
แต่ลักษณะเครื่องต่างกัน ระหว่างเครื่องมอไซต์ กับเครื่องรถยนต์

เครื่อง A
เป็นเครื่องวางในรถยนต์ รวมน้ำหนักทั้งหมดแล้ว แบกตัวถัง 1 ตัน
เครื่อง B
วางในมอไซต์ รวมๆแล้วหนักราวๆ 300 กิโล

ผลคือ เครื่อง A ที่วางในรถ ลากได้ 6-7 พันรอบก็สุดๆแล้ว
ลักษณะเครื่อง เซตมาแบบชักยาวๆ เรียกแรงบิดให้ลากตัวถังได้
แต่เครื่อง B แรงบิดไม่ต้องเยอะ เน้นรอบจัดๆ เพราะน้ำหนักเบาๆ ไม่ต้องพึ่งแรงบิดรถก็วิ่งฉิว

แต่...
ถ้าจับ 2 เครื่อง สลับกันล่ะ??
เครื่อง B มาวางในรถ รับรอง รถวิ่งไม่ออกแน่นอน
ในขณะที่เครื่อง A สลับไปใส่ในมอไซต์ (สมมุติว่าทำได้นะ)
มอไซต์คันนั้นจะแรงบิดมหาโหดล้อหน้ายกสบายๆ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
เครื่องมอไซต์มันไม่เน้นแรงบิด เน้นแรงม้า ลากรอบจัดครับ
เครื่องรถยนต์ถ้าได้เฟรมเบา เค้นเฉพาะม้าและทำภายในให้ลากรอบได้สูงๆก็มีแวว่าจะแรงได้เหมืิอนกันครับ แถมถ้ามีโบช่วยอีกเป็นไปได้ว่าจะแรงกว่าฮายานะ

แต่ไอ้เครื่องฮายานี้มันแรงจริงอะไรจริง

มันจะแรงไปไหนวะะะะะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 12:00:47 โดย Codename - H »
H.