ผู้เขียน หัวข้อ: เช็คระยะรถยนต์ทุกระยะ นับจากวันรับรถ หรือนับจากการเช็คระยะครั้งล่าสุดครับ  (อ่าน 7965 ครั้ง)

ออฟไลน์ BENZIL

• Jr. Member
  • **
เช็คระยะรถยนต์ทุกระยะ นับจากวันรับรถ หรือนับจากการเช็คระยะครั้งล่าสุดครับ

เช่น รับรถ วันที่ 15 ส.ค.55
     เช็คระยะล่าสุดที่ 10,000 km. วันที่ 1 มี.ค. 56

จะเช็คระยะครั้งต่อไป ที่ 20,000 km. ต้องเช็คก่อนวันที่เท่าไหร่ ระหว่าง
1.   15 ส.ค. 56 (12 เดือน นับจากวันรับรถ)
2.   1 ก.ย. 56 ( 6 เดือน นับจากวันเช็คระยะ 10,000 km.)

ปล. กรณีนี้ไม่พูดถึงเรื่องกิโลเมตรที่วิ่งนะครับ

ออฟไลน์ Asaki

• Jr. Member
  • **
Re: เช็คระยะรถยนต์ทุกระยะ นับจากวันรับรถ $
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 11:35:13 »
ตามความเข้าใจ นะคะ การเช็คระยะ

ตามที่ศูนย์โทรแจ้ง 6 เดือน หรือ 10,000 กม. แล้วแต่ระยะใดจะถึงก่อน

ระยะที่ 2 12 เดือน หรือ  20,000 กม. แล้วแต่ระยะใดจะถึงก่อน

เพราะในการเช็คระยะ ของเหลวต่างๆ มีอายุการใช้งาน นับตั้งแต่วันที่ เข้าไปอยู่ในตัวรถ

ถ้าระยะทางยังไม่ถึง แต่ระยะเวลา สมควรที่จะเปลี่ยน ก็สามารถนำรถเข้าตรวจเช็คระยะได้คะ

เนื่องจากแต่ละบุคคลมีการใช้รถที่แตกต่างกันไป บางคนขับมาก บางคนขับน้อย

ตามระยะ ที่คุณเช็ค ครั้งถัดไปที่ต้องเช็ค คือ 1 กันยายน ครบที่ 6 เดือน แต่ถ้าระยะเข็มไมล์ถึง ที่ 20,000 กม.ก่อน ก็สามารถ

นำรถเข้าตรวจเช็คได้คะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 11:40:44 โดย ฺBlythe_rraya »

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
แล้วแต่ว่าอะไรถึงก่อนครับ

- ถ้าวิ่งถึง 20,000 km ก่อน 6 เดือน ก็ต้องเข้าศูนย์
- ถ้าวิ่งยังไม่ถึง 20,000 km ก็ต้องเข้าศูนย์ นับ 6 เดือนจากวันที่เข้าครั้งล่าสุด

(แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นไม่ได้ต้องตรงไปซะทีเดียว อาจจะ +/- 500-1000km ได้ หรือ +/- 1-2 เดือน ก็พอได้ครับ)

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
นับจากวันรับรถครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

นับจากวันที่เช็คระยะครั้งล่าสุดครับ

ถ้าเช็คครั้งแรกคือ 10,000 กม. 
แต่คุณไม่สะดวก แล้วดันไปที่ 13,000 กม.

ครั้งต่อไป ก็ไป 23,000 กม.เลยครับ   เพราะของเหลว หรือทุกอย่างที่เช็ค อายุมันได้ 10,000 ตามที่เค้ากำหนดจริงๆ

ออฟไลน์ IncarRus

• Hero Member
สำหรับผม,,, ผมนับจากวันที่ออกครับ, ไม่ว่าจะครบกำหนดตามวัน หรือตามระยะทาง

สมมตินะ,,, ถ้าผ้าเบรค มีอายุการใช้งาน 50000 โล, แล้วรถท่านเช็คระยะทุก 10000 โล
....ถ้าท่านเข้าเช็คระยะ,,, เลยกำหนดไปประมาณครั้งละ 1000 โล

เช่นว่า,,, ครั้งแรก เช็คที่ 11000 โล, ถ้าท่านนับตามเช็คครั้งสุดท้าย ท่านต้องไปเช็คที่ 21000 โล
....แต่ท่านก็เลยไปอีก,,, กว่าจะได้ไป ท่านขับเลยไปเป็น 22000 โล
....ถ้าท่านนับตามเช็คครั้งสุดท้าย ท่านก็ต้องไปเช็ค 32000 โล, แล้วกว่าท่านจะได้เช็ค 50000 โลหละ
....ระยะที่วิ่งจริงๆ ,,, อาจเลยไป 55000 หรือ 56000 โลไปแล้ว
....กว่าจะได้เปลี่ยนผ้าเบรก,,, รถท่านอาจจะเบรกไม่อยู่แล้วก็ได้นะคับ  :-\

ปล. ตามวัน ก็คิดในทำนองเดียวกันนะคับ
ปล.2 ผมสมมตินะคับ

สรุป,,, ถ้าการเช็คครั้งไหน ท่านเปลี่ยนทุกอย่าง (ผ้าเบรกเอย สายพานนู่นนี่)
....ท่านจะเริ่มนับ,,, หลังจากเช็คครั้งนั้น ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

แต่ถ้าครั้งไหน,,, ที่เปลี่ยนไม่ครบ, ผมว่า ท่านนับจากวันที่ออกรถดีกว่าครับ
....ของหลายอย่าง,,, ไม่ได้เปลี่ยนในทุกครั้งที่เช็ค เหมือนน้ำมันเครื่องนะครับ
....ถ้า late สะสมไปเรื่อยๆ ,,, มีผลต่อรถแน่ๆ , และอาจมีผลต่อความปลอดภัยในชีวิตด้วย

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
นับจากวันรับรถครับ
ถ้าไม่ทำแบบนี้ก็จะ late กันไปเรื่อยๆ
ซึ่งศูนย์สามารถอ้างในการหมดประกันได้ครับ

ออฟไลน์ peper

• Newbie
  • *
ผมก็นับจากวันที่รับรถครับ ชัวร์กว่านะ ;D

ออฟไลน์ Amaranthe

สำหรับผมจะนับเดือนหลังจากรับรถครับ เพราะ ภายใน 6 เดือนผมวิ่งไม่ถึง 10,000 โล
จขกท. ก็จะเข้าเช็ค ทุก เดือน ก.พ. และ ส.ค.

เว้นว่า ถ้าขับเยอะขึ้น เลขไมค์ ถึง 10,000 โล ต่อไปไว ก็ไปยึดเอาที่ เลขไมล์แทนเดือน ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

นับจากวันที่เช็คระยะครั้งล่าสุดคับ