ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า CX5 ผลิตในเมืองไทย ราคาจะขยับลงอีกกี % ครับ  (อ่าน 7729 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ 
หลังจากอ่าน HLM มาเกือบ 4 ปี  วันนี้สมัครสมาชิกแล้ว  ก็ขอตั้งกระทู้เลยละกัน

1. ผมสงสัยว่า ถ้า CX5 ประกอบในไทย  ราคาจะลงกว่านี้อีกสักกี่ % ครับ
เพราะผมดูราคา mazda 3 ของมาเลเซีย แล้วแปลงเป็นเงินบาท เหมือนมันจะแพงกว่าของเมืองไทย
เช่น ตัว 2.0  ราคา 126,399.5 x 9.54 = 1.2 ล้าน
ปล. ผมหาราคาและ spec ของ CX5 มาเลเซียที่หน้า web mazda malaysia ไม่เจอ  เลยเทียบกับ M3 แทน

2. หรือถ้านำเข้ามาจากมาเลแล้ว จะไม่มีการขึ้นสายการผลิตในไทย ทั้งตัว Minor ด้วย  จนกว่าจะเปลี่ยนโฉมไปเลย

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
Re: ถ้า CX5 ผลิตในเมืองไทย ราคาจะขยับลงอีกกี % ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 19:36:54 »
1. ราคา Mazda 3 ที่มาเลแพงกว่าเราเพราะมีเรื่องของภาษีของประเทศเค้าอีกครับ
เรานำเข้ารถจากทีู่นู่นมา คิดราคาหน้าโรงงาน แล้ว +ค่าขนส่งนิดหน่อย แล้วค่อย +ภาษีของประเทศเราเข้าไป
ถ้า CX-5 ประกอบในอาจจะถูกกว่านี้นิดหน่อยก็ได้เพราะไม่ต้องขนส่ง :D (จริงๆ แล้วคงมีอีกหลายปัจจัย)

2. มาสด้าอุตส่าห์ขยายโรงงานที่มาเลเพื่อประกอบ CX-5 อย่างน้อยทั้งโฉมนี้คงต้องนำเข้าจากมาเลไปตลอดแหละครับ ย้ายมาไทยคงไม่คุ้มทุน
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: ถ้า CX5 ผลิตในเมืองไทย ราคาจะขยับลงอีกกี % ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 19:52:45 »
น่าสนใจนะครับ ว่าแต่โรงงานในไทยจะรับไหวมั๊ย คงต้องขยับขยายการผลิตแน่ๆ

กระแส cx5 นี่แรงดีไม่มีตกจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ mahouya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 20:11:36 »
การนำเข้ารถนยต์ ถ้าอยู่ในกลุ่มประเทศ ที่ลงนามใน เขตการค้าเสรีอาเซียน (AFTA) จะถูกเก็บภาษีแค่ 5% เท่านั้น
ราคารถก็จะเท่ากับ ราคาหน้าโรงงาน +ค่าขนส่ง +5% เท่ากับราคาขายในไทย

แต่ถ้าประกอบในประเทศไทยนั้น บางทีอาจไม่ถูกลงมากก็ได้เนื่องจากความต่างของค่าแรงและการเก็บภาษีของแต่ละประเทศก็มีผลต่อราคารถในประเทศนั้นๆด้วย

คงประมาณนี้ละครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 20:51:37 »
ทุกคนความรู้แน่นจริงๆ  ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 21:08:31 »
ผมกลัวว่ามาประกอบในไทย ราคาจะแพงกว่านำเข้าจากมาเล รวมถึง option จะจัดเต็มแบบนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้?
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 22:57:35 »
การนำเข้ารถนยต์ ถ้าอยู่ในกลุ่มประเทศ ที่ลงนามใน เขตการค้าเสรีอาเซียน (AFTA) จะถูกเก็บภาษีแค่ 5% เท่านั้น
ราคารถก็จะเท่ากับ ราคาหน้าโรงงาน +ค่าขนส่ง +5% เท่ากับราคาขายในไทย

แต่ถ้าประกอบในประเทศไทยนั้น บางทีอาจไม่ถูกลงมากก็ได้เนื่องจากความต่างของค่าแรงและการเก็บภาษีของแต่ละประเทศก็มีผลต่อราคารถในประเทศนั้นๆด้วย

คงประมาณนี้ละครับ

ขอเสริมนิดนึงครับ น่าจะบวกมาร์จิ้นอีกหน่อยนะครับกี่ % ก็ว่าไป เพราะไม่งั้น มาสด้าเซลล์ไทยแลนด์ก็ไม่ได้อะไรเลย

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 23:03:09 »
สมมติว่า,,, ทำในไทยถูกกว่า, ผมว่า เค้าก็ไม่ลดราคาหรอกคับ
....น่าจะ,,, เพิ่ม Option มากกว่า, แต่ถึงลดราคา ก็ไม่น่ามากจนเป็นสาระสำคัญอะไร

ออฟไลน์ top3245

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 23:35:20 »
โรงงานในไทยไลน์ผลิตเต็มแล้ว จึงต้องนำเข้ามาจากมาเลเชียแทน

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 00:13:44 »
CX5  สำหรับผม ยังไงขอให้ราคาลดมากอีกเยอะๆ :)หน่อยครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 01:17:41 »
ราคาคงเท่าเดิมครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:33:50 »
ราคาที่ประกาศตอนนี้ก็น่าจะต่ำกว่ามาเลย์แล้วนะครับ ถึงจะนำเข้าจากมาเลย์เพราะที่มาเลย์มีภาษีที่คล้ายกับสรรพสามิตรบ้านแต่เก็บสูงกว่ามากเพื่อช่วยปกป้องโปรตอน

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:57:46 »
ผมก็ลืมนึกถึงภาษีที่มาเลย์ไป  คงเป็นเรื่องหลักที่ทำให้ราคารถที่นู่นสูงกว่า
จำได้ตอนไปเที่ยว มีโอกาสนั่ง Mazda5  พอเพื่อนบอกราคา   สะดุ้งเลยว่าทำไมมันแพงงี้

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:56:01 »
ราคาคงเท่าเดิมครับ

+1 เห็นด้วยครับ.....

ราคารถเค้าไม่ได้ตั้งกันเหมือนราคาผักผลไม้ในตลาดที่เอาต้นทุน+กำไรกี่%กี่บาทก็ว่าไป....แต่เค้าดูมูลค่าในตลาดเป็นสำคัญ บางคันกำไรไม่มาก บางคันกำไรเท่าตัว!!!

ไม่งั้นเราคงได้เห็น MB, BMW, Mini ทั้งหลายราคาเริ่มต้นล้านนิดๆแล้วหละครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

bleem

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 12:42:37 »
รถมาเลเซียแพงกว่าบ้านเรา เพราะเค้ามีมาตรการปกป้องผู้ผลิตรถยนต์ของประเทศ ก็คือ PROTON ครับ แต่ที่แปลก คือ เค้าก็เป็นฐานการผลิตรถยนต์ รายใหญ่

และ มี ช๊อย รถหลากหลายรุ่นมากกว่าบ้านเรา  ถึงรถจะแพง ก็มีเห็น อยู่ทั่วไป ใครไม่มีเงิน มากพอ ก็ ซื้อ PROTON เพราะราคาถูกมากๆๆ  รวมไปถึง น้ำมัน ราคา

ลิตร ละ 23 - 24  บาท เมื่อคิดเป็บบาท 10 บาท =  1 ริงกิจ เพราะ เค้ามีบ่อน้ำมันเหมือนในอ่าวไทยของเรา แต่...........บ้านเราทำไมขายแพงว๊ะ....คิดกันเอาเอง

ผมไม่เคยเห็น ประเทศที่ขุดเจาะน้ำมันมันเองได้แต่ขายในประเทศแพงเหมือนบ้านเรา............คิดกันเองต่อไป...........และขอประทานโทษ น้ำมันบ้างเค้าเกรด

สูงมาก ออกเทน ห่วยๆ ก็ 95 97 98 100 ยังมีครับ และไม่มีแก๊สโซฮอล เลยครับ

แต่ตรงกันข้ามกับน้ำ  น้ำขวดเล็ก บ้านเรา 7 บาท บ้านเค้า 25 - 30 บาท เลยทีเดียว การคิดเทียบเป็นค่าเงิน ถูกแพง มอง

ยากครับ อเมริกา ราคา CX 5 คัน ละ 7 แสน เมื่อคิดเป็นเงินบาท  บ้านเรา 1.7 ล้าน มาเลเซีย 1.9 ล้าน แต่บ้านเค้า ขนมห่อละ 1.5 เหรียญ เค้ามองว่า ของกับ

เงิน ที่จ่ายออก ไม่แพง แต่มาคิดเป็นเงินบาท  ห่อละ 50 บาท แพงชิปหาย  ประมาณนั้น มาเล มาซื้อกระเป๋าร้านแฟน ผม ใบนึง 2500 บาท ใส่ของกลับบ้านทุน

มาไม่ถึง พันเค้าบอกว่าถูกมาก 250 ริงกิต  บ้านเค้ามีแต่ของแพง ใบนึงอย่างต่ำ 750 เหรียญ ขึ้นไปทั้งนั้น  ผมเลยคิดว่าค่าเงินของแต่ละประเทศ ไม่เท่ากัน การ

กำหนดราคา ของแต่ละประเทศ ก็ขึ้นกับหลายปัจจัย ยิ่งสิงคโปร์ CX 5 ราคา ไม่ต่ำกว่า 3 ล้านแน่ๆครับ เพราะมีภาษีไม่เพิ่มจำนวนรถ เพราะประเทศ เป็นเกาะ มี

พท. ใช้สอยน้อย จำกัดจำนวนรถ ภาษีรถก็โหดมหาประลัย  ถึงบ้านเรา หาก CX 5 มาผลิตจริง ด้วยภาพลักษณ์ ของแบรนด์ ยังไงราคาต้องเท่าหรือใกล้เคียง

CRV แต่ที่แตกต่างคือ ออฟชัน อาจมาเต็ม ๆ เพื่อช่วยเร่งยอดขาย และช่วยให้ตัดสินใจเลือกซื้อง่ายขึ้น กลับกันถ้าเป็น BMW BENZ  นี่ ราคาต้อง ลดมา เพราะ

หากเทียบ กับประเทศผู้ผลิต มันคือโตโยต้า ฮอนด้านั่นเอง แต่ เมื่อ เป็นรถ นำเข้ามา ราคาเลยบานเบอะ ครับ มาเล่ากันให้ฟังครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 15:02:36 »
ต้องมอง Market price ในตลาดนั้น ๆ   ด้วยครับ
ภาษาชาวบ้าน ดูราคาเพิ่นขาย CRV จั๊กบาท คนอื่น ๆ จีั๊กบาท
ถ้ามั่นใจว่าขายได้ ก็ตั้งแพงกว่า แต่ถ้าไม่มั่นใจก็พอ ๆ หรือถูกกว่าเล็กน้อย

ราคาขาย กับ ต้นทุน มีช่องว่างให้ปรับ และตั้งราคาได้เยอะครับ
ดูตัวอย่าง freed กะเล่นตลาดบน ตัวต่ำสุดล่อไป 9แสนในช่วงแรก เป็นไงล่ะ พอตั้งราคาไม่ห่างจากคู่แข่ง 8 แสนต้นปุ๊บขายได้เลย
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 11:40:01 »
เห็นด้วยครับ คิดว่าเท่าเดิม