ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกไหมครับว่าช่วงนี้ราคารถมือ 2 มันแกว่งมากๆ เลยครับ C-class E46 & camry  (อ่าน 6654 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเข้าไปดูราคาใน ตลาดรถนะครับ ซึ่งน่าจะเป็นราคาที่ผู้ขายมาจากทางบ้าน(เดา)

ดูแล้วราคาหลากหลายมากๆ

อย่างเช่น E46 ตกแรงสุด พวก 318I บางคันเหลือ 3 แสนกว่าๆ แต่บางคันก็ถึง 5 แสน

แต่ E90 ราคามี BSI กับไม่มีต่างกันมาก พอไม่มี บางคันเหลือ 7-8 แสนเองครับ

แต่ C-class W202 ราคา 5 แสนปลายๆ แต่บางคันก็เกือบๆ ล้านอยู่เลยครับ กว้างมาก

Camry รุ่นท้าย BMW ไม่เกิน 5 แสนแล้วครับ บางคัน 3 แสนปลายๆ

เห็นแล้วอยากได้จังเลยครับ เสียดายต้องเก็บตังไว้เรียนต่อ ;)

ไม่เคยคิดว่าจะได้เห็น E46 เหลือ 3 แสนกว่าๆ เองครับ

คิดยังไงกันครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
เพื่อนบอกขาย vios ปี 2010 ผมยังไม่กล้าซื้อเลยครับ

กลัวต่อราคาแล้วเสียเพื่อน 55555

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
ถ้ามีรุ่นที่หมายปองไว้ในใจอยู่แล้ว

ผมเดามั่วๆเอาว่า ช่วงนี้ก็ถือว่าเป็นนาทีทองของคนซื้อรถ ราคามันลงส่วนตัวผมมองว่ามันมีปัจจัยหลักมาจากตอนนี้เต๊นท์ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยรับซื้อรถเข้าเท่าไหร่......พยายามขายของที่ติดมือเป็นหลักก่อน นอกจากจับชนก็อีกเรื่อง

ทีนี้คนใช้รถที่ทนไม่ไหวกับการใช้รถที่เก่า ต้องการขายก็มาลงตามเว๊ป ซึ่งราคาพวกนี้ ก็คือราคาที่เต๊นท์ตีเมื่อปีก่อน แต่ปีนี้ตีต่ำกว่ามากเพราะไม่อยากแบก (ตีแบบไม่รับนั่นเอง) อีกกลุ่มคือจองรถใหม่ไว้เเล้ว ถ้าขายคันเดิมไม่ได้ มีปัญหา......ก็ต้องยอมปล่อยถูก ราคากลางมันเลยร่วงหนัก

GreenG

ถ้ามีรุ่นที่หมายปองไว้ในใจอยู่แล้ว

ผมเดามั่วๆเอาว่า ช่วงนี้ก็ถือว่าเป็นนาทีทองของคนซื้อรถ ราคามันลงส่วนตัวผมมองว่ามันมีปัจจัยหลักมาจากตอนนี้เต๊นท์ส่วนใหญ่ ไม่ค่อยรับซื้อรถเข้าเท่าไหร่......พยายามขายของที่ติดมือเป็นหลักก่อน นอกจากจับชนก็อีกเรื่อง

ทีนี้คนใช้รถที่ทนไม่ไหวกับการใช้รถที่เก่า ต้องการขายก็มาลงตามเว๊ป ซึ่งราคาพวกนี้ ก็คือราคาที่เต๊นท์ตีเมื่อปีก่อน แต่ปีนี้ตีต่ำกว่ามากเพราะไม่อยากแบก (ตีแบบไม่รับนั่นเอง) อีกกลุ่มคือจองรถใหม่ไว้เเล้ว ถ้าขายคันเดิมไม่ได้ มีปัญหา......ก็ต้องยอมปล่อยถูก ราคากลางมันเลยร่วงหนัก

ใช่ครับ
ปีที่แล้วผมปล่อย altis เต้นท์ไป 3.2 แสนปีนี้มีคนขายเอง 2.5 ต่างกัน 7 หมื่นเลยครับ
สุดๆ มากๆ

ออฟไลน์ mongolias

ช่วงนี้อุปสงค์ กับ อุปทาน มันสวนทางกันครับ
ราคารถไม่ว่าจะมือ 1 หรือ มือ 2 ตอนนี้ ผู้ซื้อได้เปรียบครับ
ส่วนลด ของแถม หรือว่า ราคามือสอง เป็นของผู้ซื้อเต็มๆ

ลองดูราคา D-segment มันหล่นแบบน่าสนใจจริงๆ
เพียงแต่ว่า พอมาดูราคารถตัวเอง แล้วก็ทำใจเอาไปเทิร์นไม่ได้จริงๆ 5555

ออฟไลน์ MoO Cnoe

E46 ถ้าไม่ได้กระเป๋าหนัก ซื้อไปก็ทำให้จนได้เลยนะครับ
ที่ราคา 3แสนปลาย รถก็ปี 2001 อายุอานามก็ 12 ปีแล้ว

ขนาดรุ่นน้องผม 318i วิ่งแค่ 7-8หมื่นโล รถปี 2004
ดูแลรักษาอย่างดี อย่างกะลูก เนี๊ยบสุดๆ
ยังซ่อมนู่นซ่อมนี่ทุกเดือนเลยครับ ครั้งนึงก็เกือบๆหมื่นขั้นต่ำ

ส่วน E90 ก็ราคาราวๆนี้แหละครับ 320i ตัว Standard ปีแรกๆ
ล้อ 15-16 โคมรีเฟลคเตอร์ จอไม่มี ปีที่แล้วเห็น 8 แสนนิดๆก็มีครับ

ที่ราคาร่วงลงมากๆ ผมว่าน่าจะเป็นรถญี่ปุ่นมากกว่าครับ ที่ลงแรงๆเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าฮวบๆแทบทุกคันครับ

ขนาดป้ายแดงยังลดเป็นแสน

ออฟไลน์ puccainbkk

• Newbie
  • *
ราคารถตกลงจริงผมขอแชร์นะครับอันนี้เกิดกับตัวเอง

จากตัวกิเลสเข้าสิง คือมีaccord2.4navi G8 อายุ5ปี พอเห็นตัวใหม่ออกและอยากเปลี่ยนประกอบกับเป็นรถใช้ประจำวันแต่อาจจะมีเดินทางไกลก็ไปลองๆแต่เจอตอนตีราคารถแทบจะลมจับครับ
ให้0นางพูดแบบไม่มองรถมองคนที่จะเทรนบอกให้แค่650k ถ้าคิดจะเปลี่ยนเรานึกในใจเออไปหาที่ปล่อยเองดีกว่าผมเสียใจว่ารถที่บ้านก็ออกกะ0แต่อาการและท่าทางชะนีนางนี่ไม่น่าจะมาเป็นSale เท่าไหร่แต่ไม่เป็นไรรถยี่ห้อนี่คนซื้อเยอะเค้าคงไม่สนใจลูกค้าเท่าไหร่
ผิดกะ0 ยี่ห้อtoyotaฝั่งตรงข้าม
เวลาผ่านไปเดือนมีรถBenz ตัวแทนMBth มาโชว์คือมาที่บ้านนอกที่อยู่ปีละครั้งไหนลองดูพอผ่อนได้กะc200 ของแถมน่าสนใจชุดแต่งประกันชั้นหนึ่งผมเลยคิดว่าลองดูเค้าให้750kครับแล้วจะผ่อนกี่ปีอะไรก็ว่ากันไปประมาณ4ปีแต่ใจอยากได้รถใหญ่แบบML 250น่าสนใจและรู้สึกปลอดภัยในการใช้ที่บ้านนอก. แล้วผมก็ลองAclass ก่อนตามด้วย C200 ลองC200แล้ว Feeling Safty มันมากกว่ารถaccord แต่มันเล็กลงอ่ะเหมือนลองซีวิคแต่ตัดคอนโซลให้ดูกระชับขึ้นดูเป็นหน่อยในขณะที่ซีวิคขนาดคอนโซลเหมือนมีโต๊ะใหญ่ยาวยังกะโต๊ะขันโตก จริงๆผมใช้รถคนเดียวมีแต่คุณแม่นั่งไปไหนมาไหนด้วยครับ แต่ขับC200 เหมือนมันไม่finเท่าที่อยากได้และกลับมานั่งคิดค่าบำรุงรักษาอีกอ่ะกลัว กะจะใช้7ปีปรกติผมเปลี่ยนรถทุก7ปี
ML250 แต่ท่าจะรอนานมาก แต่น้องสาวมองว่าML หน้าตาเหมือนๆfortuner
ผมก็ติดตลกคิดว่างั้นออกfortuner ที่ว้านบ้านนอกนี่เยอะแบบมอเตอร์แล้วมโนว่าขับML  ฮ่าตัวเองแต่มองอีกที่ราคาลดมันไปเร็วมากช่วงนี้

ดับกิเลสแล้วขับเท่าที่มีดีกว่าว่าไปaccordก็ได้อยู่ใช้ๆไปก่อนราคาตกมีแต่จะเจ็บใจอิอิอว่าแลัวผมไม่เสียอีก2ล้านกว่า
จะซื้อจะขายใจเย็นคิดนิดหนึ่งก็ดีครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ตกหมดครับ   ค่ายพี่โตโยต้า  ยังโดนทุกรุ่น
จากที่ทราบมา คนรู้จักเอาไปขาย

1. วีออสปี 2005  รุ่น E    โตโยต้าชัวร์ตีให้ 180,000
2.  อัลตัส CNG ปี 2012 ก่อน MC ไม่มีถุงลม  รับซื้อ 5 แสนกว่าๆ เอง  ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ก้มหน้าก้มตาใช้คันที่มีกันต่อไป
ปีที่แล้วบ้านผมขายรถเก่าไปสองคันเพื่อมาออกรถคันแรก
เช็คแล้วแสดงว่าผมขายได้ราคาดีมากก (ขายเอง)
Altis 1.6E 03 ปล่อยไป 3.8 มาออก City SV
 เคยลองถามเทิร์น MZ2 เค้าให้3ต้นๆ แต่ที่บ้านไม่อยากได้2 เลยขายเองซ้า
City iDSI ตัว Top 03 ปล่อยไป 3.75 กลายร่างเป็น Vios E AT
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ decptt

ผมเคยคิดจะขาย เพื่อออกใหม่ แต่เห็นส่วนต่าง ออกEco car ได้คันนึงเลยครับ ทนใช้เก็บตังค์ซื้อคันใหญ่ดีกว่าครับ หุหุหุ ทนใช้ต่อไป

ออฟไลน์ localgame

ผมเข้าไปดูราคาใน ตลาดรถนะครับ ซึ่งน่าจะเป็นราคาที่ผู้ขายมาจากทางบ้าน(เดา)

อย่างเช่น E46 ตกแรงสุด พวก 318I บางคันเหลือ 3 แสนกว่าๆ แต่บางคันก็ถึง 5 แสน

แต่ E90 ราคามี BSI กับไม่มีต่างกันมาก พอไม่มี บางคันเหลือ 7-8 แสนเองครับ

แต่ C-class W202 ราคา 5 แสนปลายๆ แต่บางคันก็เกือบๆ ล้านอยู่เลยครับ กว้างมาก

Camry รุ่นท้าย BMW ไม่เกิน 5 แสนแล้วครับ บางคัน 3 แสนปลายๆ

เห็นแล้วอยากได้จังเลยครับ เสียดายต้องเก็บตังไว้เรียนต่อ ;)

ไม่เคยคิดว่าจะได้เห็น E46 เหลือ 3 แสนกว่าๆ เองครับ

C-class w203รึเปล่าครับ w202ไม่น่าถึง5แสนนะครับ

ออฟไลน์ PacMan

• Full Member
รถตลาดราคาไม่ตก ใช้ไม่ได้แล้วช่วงนี้ มือสองราคาตกกันหมด ตกเยอะด้วย

ผมว่าความนิยมรถมือสองลดลง ออกมือหนึ่งกันหมดไม่สนมือสองแล้ว

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
รถใหม่ทั้งดาวน์น้อย ผ่อนนาน บางค่ายไม่มีดอกเบี้ยอีกตะหาก ก็ต้องกระทบกับรถมือสองเป็นธรรมดาครับ
แต่สำหรับผม ผมก็ยังเล่นรถมือสองนะ แต่ก็เล่นแบบที่ชอบ และราคาขายต่อ ตอนนี้ก็ต้องขายแพงกว่าตอนซื้อแล้ว 5 5 5
และบางรุ่นราคาก็ล่วงน้อยมาก็มี อย่างอิมหน้าหมู ตอนซื้อมาก็ 1.3 ล. ถ้าปล่อยตอนนี้(ใช้มาได้ปีนึง) ก็ต้องปล่อยที่ 1.3 ล. ครับ
เพราะมันไม่มีรถใหม่แล้ว และอยู่ที่สภาพ ที่ของแต่ง ฯลฯ รถแต่งเลยมีผลต่อปัจจัยราคาด้วย มันไม่แน่นอนเหมือนรถป้ายแดง
เพราะมันมีเรื่อง อารมณ์ เรื่องความชอบมาเกี่ยวข้อง
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
ราคารถมือสองเเกว่งขนาดนี้เราถือว่าเป็นโอกาสดีของผู้นิยมรถมือสองค่ะ เพราะมีรถสภาพดีๆเข้ามาในตลาดมากขึ้น เเต่ราคากลับถูกลง เเถมยังมีศูนย์รถมือสองมาตรฐานที่ช่วยรบประกันคุณภาพของรถอย่างพวกโตโยต้าชัวร์ด้วย คนที่สนใจอยากได้รถดีราคาถูกช่วงนี้ก็เหมาะที่สุดเเล้ว

GreenG

C-class w203รึเปล่าครับ w202ไม่น่าถึง5แสนนะครับ

เขียนผิดครับ ต้อง W203 ใช่เลยครับ :D

GreenG

รถใหม่ทั้งดาวน์น้อย ผ่อนนาน บางค่ายไม่มีดอกเบี้ยอีกตะหาก ก็ต้องกระทบกับรถมือสองเป็นธรรมดาครับ
แต่สำหรับผม ผมก็ยังเล่นรถมือสองนะ แต่ก็เล่นแบบที่ชอบ และราคาขายต่อ ตอนนี้ก็ต้องขายแพงกว่าตอนซื้อแล้ว 5 5 5
และบางรุ่นราคาก็ล่วงน้อยมาก็มี อย่างอิมหน้าหมู ตอนซื้อมาก็ 1.3 ล. ถ้าปล่อยตอนนี้(ใช้มาได้ปีนึง) ก็ต้องปล่อยที่ 1.3 ล. ครับ
เพราะมันไม่มีรถใหม่แล้ว และอยู่ที่สภาพ ที่ของแต่ง ฯลฯ รถแต่งเลยมีผลต่อปัจจัยราคาด้วย มันไม่แน่นอนเหมือนรถป้ายแดง
เพราะมันมีเรื่อง อารมณ์ เรื่องความชอบมาเกี่ยวข้อง

แจ๋วมากๆ  ;)

ออฟไลน์ HYDE--

ทำใจอย่างเดียวครับ

รถที่น่าจะราคาตกน้อยยยยยยที่สุด อย่าง Vios Altis ยังไปได้ขนาดนี้เลยหรอเนี่ย