ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแบบนี้จะมีผลเสียอะไรกับเกียร์บ้างคับ  (อ่าน 5846 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ช่วงนี้นั่งรถเพื่อนแล้วเห็นมันทำบ่อยๆเลยสงสัยว่าจะมีผลเสียอะไรกับเกียร์บ้าง

รถเพื่อนผมคือ ford focus 2.0 ตัวปัจจุบัน

เวลานั่งรถมันแล้วที่ชอบทำคือ ใส่เกียร์ N แล้วเหยียบคันเร่งให้รอบขึ้นไว้แล้วดึงลงมาเกียร์ D

รถก็จะมีอาการเหมือนล้อฟรีทิ้ง แล้วก็มีเสียงเอี้ยดดด...ออกตัว

ถ้าทำบ่อยๆจะทำให้อะไรพังบ้างคับ เพื่อนผมมันทำวันเป็นสิบครั้งนู่นมั้ง  :P :P :P

ขอบคุณคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ kez

Re: ทำแบบนี้จะมีผลเสียอะไรกับเกียร์บ้างคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 11:18:23 »
 ถ้าทำตอนยังไม่ออกตัว ไม่ค่อยเเท่าไหร่

แต่ถ้ารถวิ่งอยู่แล้วไปทำเกียร์ไปเร็วแน่นอน

แต่ไม่รู้ทำเพื่ออะไร   ถ้าอยากออกตัวเร็ว ปิด traction control   เหยียบเบรค  เหยียบคันเร่งให้มิด แล้วปล่อยเบรค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2013, 11:19:59 โดย kez »

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำแบบนี้จะมีผลเสียอะไรกับเกียร์บ้างคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 11:26:05 »
ทำตอนยังไม่ออกตัว ไม่ค่อยเท่าไหร่?

ผมจะบอกง่ายๆ สั้นๆ ตรงนี้เลยครับ ทำแบบนี้ครั้งเดียวก็มีโอกาสเกียร์พังแล้ว ทำแบบนี้เป็นสิบๆรอบ ผมว่าเกียร์ลูกนี้อยู่รอดไม่เกินสามเดือนแน่ๆ บอกเพื่อนคุณให้หยุดทำเดี๋ยวนี้เลยครับ ถ้าไม่อยากได้เกียร์ลูกใหม่

เกียร์ N ซึ่งถูกดีไซน์ให้หมุนได้อย่างอิสระ หมุนอยู่ที่ 4000-5000 รอบต่อนาที เมื่อคุณบังคับให้รถไปอยู่ในเกียร์เดินหน้า ซึ่งกำลังอยู่นิ่งๆ คิดว่าอะไรมันจะเกิดขึ้นครับ? มีเหตุผลนะครับ ที่ไม่มีใครเขาทำกับรถ"ของตัวเอง" กัน นอกจากเกียร์จะพังแล้ว ชาวบ้านเขาจะมองว่าคุณมันเป็นไอ้ขี้เท่ออะไรเยี่ยงนี้ น่ารำคาญ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 11:50:56 »
ลองนึกสภาพดู ว่าถ้าเป็น CVT ดูสิ  :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 11:58:13 »
เพื่อนคุณชั่งกล้ากับเกียร์อัจฉริยะของฟอร์ด (ขอล้อโฆษณานึงนุงนะ 555+)
คันอื่นใช้ปกติยังลาโลกก่อนวัยอันควร นี่ใช้ยังกะเฆี่ยนม้าแข่งก่อนถึงเส้นชัยโอกาสพังสูงขึ้นอีกหลายเท่าเลยแหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:26:28 »
พังเร็วอยุ่ละคับ แล้วนี่มันนิสัยเดกห้าวว ในมหาลัยชัดๆคับ

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:28:52 »
ทำบ่อยๆ ก็พังครับ

ออฟไลน์ Godzilla2005

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:32:07 »
ไม่ทราบว่ารถใช้งานมานานแล้วยังคับ

ไม่แน่  ใช้แบบนี้เกียอาจจะไม่มีปัญหาเลยก็ได้

ล้างพิษด้วยพิษ   555

แต่ผมคนนึงละที่ไม่กล้า ทำแบบนี้กับรถตัวเอง

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:57:39 »
เจ้าของกระทู้บอกเพื่อนให้ทำอย่างนี้ดีกว่าครับ ปิด Traction Control ดึงเกียร์มาที่ S กดปุ่มลบให้ขึ้นเกียร์ 1 เหยียบเบรก เหยียบคันเร่ง ทำแบบนี้ระบบจะล็อครอบเครื่องไว้ที่ 2600 รอบ ปล่อยเบรก รถก็พุ่งครับ

จะทำให้ 0 - 100 เวลาลดลงนึดนึง เน้นว่าแค่นิดเดียว วิธีนี้เกีย์คงพังไว้กว่าการใช้งานปกติแน่ๆ แต่คงไม่ทำให้เกียร์พังเร็วเท่าวิธีที่เพื่อนเจ้าของกระทู้ใช้ครับ

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 13:47:34 »
ทำบ่อยๆ dual clutch ก็จะเหลือ single clutch
เพราะ clutch ที่จับเกียร์ 1,3,5 คงจะสึกไปหมดละครับ
 8)

ออฟไลน์ MealL

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 14:50:18 »
แล้ว ถ้ารถ วิ่ง อยู่ D เเล้ว เข้า N ละครับ  ประมาณว่า ตบ N เข้าไฟแดง รอบต่ำ ละครับ จะมีผล ต่อรถไหมครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 15:44:53 »
แล้ว ถ้ารถ วิ่ง อยู่ D เเล้ว เข้า N ละครับ  ประมาณว่า ตบ N เข้าไฟแดง รอบต่ำ ละครับ จะมีผล ต่อรถไหมครับ

มีผลคงมีนิดเดียว เพราะมีสมาชิกคนหนึ่งเคยเล่าให้ฟังเกี่ยวกับเพื่อนพ่อ (หรือคนขับรถ? ผมลืมไปละ) ก็ทำแบบนี้มาตลอด 5 ปี ก็ไม่เป็นอะไรซักแอะ ซึ่งผมก็เข้าใจว่าเกียร์มันจะปล่อยให้รอบเครื่องหมุนติ้วๆ โดยไม่มีอะไรมากระทำต่อแรงใดๆ แต่เมื่อไรที่ผลักจาก N ไป D ในขณะที่รถวิ่งนี่ก็อีกเรื่องที่เกียร์ต้องรับภาระจากแรงฉุดของเครื่องในทันที จะพังเร็วหรือช้านั้นก็แล้วแต่ความฉลาดของเกียร์แล้วล่ะครับ แต่ผมไม่แนะนำที่จะเลื่อน D ไป N เมื่อมีการชะลอรถ เหตุเพราะเราอาจยังต้องมีการเดินหน้าต่อไปอีกหน่อย หรือมีจะหวะที่วิ่งต่อ ซึ่งตรงนี้ล่ะที่จะต้องผลักจาก N ไป D อีกรอบครับ

ลองคิดดูนะครับว่าถ้าเกียร์มันโง่มากที่เริ่มจากเกียร์ 1 ใหม่โดยไม่ได้กระโดดข้ามไปยังเกียร์ที่เหมาะสมกับความเร็ว ณ ขณะนั้นแล้ว นอกจากเกียร์จะพังไวขึ้นเนื่องจากรับภาระของแรงที่หนักแล้ว รถคุณสามารถที่จะหัวทิ่มหรือล้อล็อคได้ในทันที หนำซ้ำโดนคันข้างหลังจุ้บตูดได้อีก ><
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ bittersweett1st

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 15:49:40 »
กับเกียร์สุดฉลาดของฟาร์ดผมไม่ทราบครับว่ามันจะพังไหม

แต่คันเก่าผม แอคคอดไฟท้ายสองก้อน ก่อนยก H23a ลงใหม่ เดิมผมเครื่อง H22a at ทำแบบเพื่อนคุณ ผลคือ พังคาแยกไฟแดงครับ เสียหน้ามากๆ จากนั้นเลิกทำแบบเด็ดขาเลย!!

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 19:02:14 »
ผมมีข้อสงสัยอยากจะถามครับ
1. เกียร์พังแล้วเพื่อนคุณจะโทษว่าเกียร์มันห่วยรึเปล่า
2. เกียร์พังแล้วศูนย์เขาจะรับประกันเปลี่ยนให้ใหม่ไหมครับ หรือเสียเงินเอง

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 20:41:25 »
ผมพึ่งรู้ว่ามีคนขับรถแบบนี้ในโลกด้วย ถ้าอยากเลี้ยงรอบเค้าก็เหยียบเบรคกับคันเร่งพร้อมกันแล้วปล่อยเบรค ถ้าเกียร์มี s ต้องใส่ s ก่อน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 13:10:02 »
Dual Clutch มันทำงานเกียร์ธรรมดาไม่ใช่เหรอครับ  แล้วจะไปเหยียบเบรคกับคันเร่งได้ยังไงอ่ะครับ?  ถ้าคลัชจับ ก็ดับ  ถ้ามันไม่จำ มันก็คงต้องคล้ายๆเลียครัช  แบบนี้ครัชมันไม่ไปไวกว่า เร่งรอบแล้วเข้า D เหรอครับ (เสมือนขับเกียร์ธรรมดา เร่งรอบแล้วปล่อยคลัช)

เห็นรถกระบะทำเป็นปกติ  เครื่องเบนซินแรงบิดน้อยกว่ากระบะตั้งเยอะ  มันน่าจะพอไหวรึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 14:02:27 »
พัง พัง พัง เด่วก้อพังง 55555

แถมเวลาออกเอิญดแบบนี้เนี่ย เสียน้ำมันมากขึ้นด้วยนะครับบบบ

ออฟไลน์ kitinan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 20:44:08 »
ผมว่ามันจะทำให้สึกหรออย่างมากครับ แต่ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจว่า
ตอนทีคลัชปล่อยตอนเฟืองเกียร์จับกับเครื่องยนต์ Tourque มันจะมากกว่ากันแค่ไหน
ถ้าเหล็กทนได้มันก็ไม่พัง แต่ถ้ามันทนไม่ได้ มันก็จะค่อยๆ มีอาการ crack ครับ
ถ้ามันฟันมันไม่รูด จนหลอ มันก็จะยังพารถวิ่งอยู่ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 15:47:22 »
ไม่รู้ว่าเจ้าเกียร์ครัชคู่ในโฟกัส มันทนกับการกระทำแบบนี้หรือไม่

ถ้าเป็นเกียร์อื่นไปไวแน่นอนครับ

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 20:19:32 »
โฟกัสเข้า P เข้า N เหยียบให้ทะลุพื้นก็ไม่เกิน 3000 รอบ

ส่วน D เข้า N ปล่อยไหลเข้าไฟแดง ผมเอาเคสจากพ่อขับ Cronos 626 สิบปีไม่เคยมีปัญหากับเกียร์