ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ ช่วงล่าง bt50 pro ครับ  (อ่าน 7521 ครั้ง)

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
ขอถามเกี่ยวกับ ช่วงล่าง bt50 pro ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 20:42:10 »
จากที่ได้ชม The clip ของคุณ jimmy และ คุณ แพน
ที่กล่าวถึง bt50 pro ว่า ทำช่วงล่าง ได้ไกล้เคียงกับ SUV

หมายถึงว่า มัน ได้ความนุ่มนวลมากกว่า ppv ใช่หรือไม่ครับ
คือ ผมมีความสนใจ ในตัว bt50 อยู่ แต่ก็ยังหวั่นๆในเรื่อง ช่วงล่าง

สัปดาห์ ที่ผ่านมา มีโอกาส ได้นั่ง ppv ของเจ้าตลาด ตัวปรับโฉมใหญ่
ช่วงในเมืองพื้นยางมะตอย มันก็okดีนะครับ
แต่พอออกนอกเมือง เจอพื้นคอนกรีต ในช่วงความเร็วสัก120-130
จะค่อนข้างกระด้างพอสมควร

จึงอยากเรียนถาม คุณjimmyหรือคุณ แพน และเพื่อนสมาชิก
ว่า ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ว่า ช่วงล่าง เจ้าbt50
มันไกล้เคียงกับ suv คือก้าวผ่าน ppv
ไปแล้ว
 ขอ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับ ช่วงล่าง bt50 pro ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 21:21:02 »
เรื่องช่วงล่างผมขอเทียบกับ CR-V G4 นะครับ

ส่วนตัวแล้วยังไงช่วงล่างของ BT-50 ก็ยังนุ่มเทียบเท่า CR-V ไม่ได้ครับ ยังคงมีอาการสะเทือนอยู่เป็นบ้างเวลาเจอถนนไม่เรียบ หรือรอยต่อพื้นถนน CR-V ก็มีอาการ แต่ไม่มากเท่าครับ แต่ถ้าถามว่าเวลาขับเร็วๆแล้วช่วงล่างเป็นยังไง ขอตอบว่าความเร็วระดับ 160-170 km/h เอาอยู่ครับ แต่เสียงลมกระหน่ำเลย 5555555

จะว่าไปแล้วต่อให้ช่วงล่างนุ่มแค่ไหน แต่กระบะมันก็คือกระบะครับ แต่ผมว่าช่วงล่างของ BT-50 นี่เริ่มเข้าใกล้ SUV แล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 00:47:51 โดย integra »

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
Re: ขอถามเกี่ยวกับ ช่วงล่าง bt50 pro ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 22:01:35 »
เทียบ CRV เรื่องนุ่มนวลไม่ได้
เทียบได้เรื่องความมั่นใจการควบคุมรถ

ใช่ตามที่ท่านด้านบนบอก กระบะก็คือกระบะ  อารมณ์การขับไม่เหมือนกันเลย

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 22:50:40 »
ผมว่าในบรรดากระบะท้ังหมด ที่ผลิตในไทยผมว่า ช่วงล่างของ bt50pro นุ่ม หนึบ ที่สุดแล้วครับ
แต่คงไปเทียบกับ suv ไม่ได้หรอกครับ แหนบ  กับ คอยสปริง มันต่างกันครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 23:16:36 »
ผมว่าในบรรดากระบะท้ังหมด ที่ผลิตในไทยผมว่า ช่วงล่างของ bt50pro นุ่ม หนึบ ที่สุดแล้วครับ
แต่คงไปเทียบกับ suv ไม่ได้หรอกครับ แหนบ  กับ คอยสปริง มันต่างกันครับ
ใช้ครับช่วงล่างนุ่ม หนึบ กำลังดี แต่ไม่หนึบเท่า T6 แต่fordผมว่ามันแข็งไปครับ ดีไม่เท่าSUVแน่นครับ แต่ก็ดีกว่าPPV เจ้าตลาด
แต่เทียบกับน้องปาไม่รู้ครับยังไม่ได้รองครับ

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 23:45:32 »
จากที่ได้ชม The clip ของคุณ jimmy และ คุณ แพน
ที่กล่าวถึง bt50 pro ว่า ทำช่วงล่าง ได้ไกล้เคียงกับ SUV

หมายถึงว่า มัน ได้ความนุ่มนวลมากกว่า ppv ใช่หรือไม่ครับ
คือ ผมมีความสนใจ ในตัว bt50 อยู่ แต่ก็ยังหวั่นๆในเรื่อง ช่วงล่าง

สัปดาห์ ที่ผ่านมา มีโอกาส ได้นั่ง ppv ของเจ้าตลาด ตัวปรับโฉมใหญ่
ช่วงในเมืองพื้นยางมะตอย มันก็okดีนะครับ
แต่พอออกนอกเมือง เจอพื้นคอนกรีต ในช่วงความเร็วสัก120-130

จึงอยากเรียนถาม คุณjimmyหรือคุณ แพน และเพื่อนสมาชิก
ว่า ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ว่า ช่วงล่าง เจ้าbt50
มันไกล้เคียงกับ suv คือก้าวผ่าน ppv
ไปแล้ว
 ขอ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ถาม จขกท หน่อยครับว่า ฟอร์ที่ความเร็ว 120  ที่ว่ากระด้างเป็นแบบไหนครับอธิบายหน่อย
ผมเคยลองแต่ความเร็วต่ำๆ อยากทราบครามรู้สึกความเร็วสูง มันยังดีดๆหรือเปล่า
รบกวนด้วยครับ และพอทราบลมยางที่เติมหรือเปล่า

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 23:54:09 »

ไปแล้ว

ถาม จขกท หน่อยครับว่า ฟอร์ที่ความเร็ว 120  ที่ว่ากระด้างเป็นแบบไหนครับอธิบายหน่อย
ผมเคยลองแต่ความเร็วต่ำๆ อยากทราบครามรู้สึกความเร็วสูง มันยังดีดๆหรือเปล่า
รบกวนด้วยครับ และพอทราบลมยางที่เติมหรือเปล่า

ลมยาง 35 ครับ
ช่วงคอนกรีต สาย บายพาส ชลบุรี พัทยา
ผมนั่งแถว 2 นะครับ
ถ้านั่ง แถวแรก จะนุ่มกว่าเยอะ ครับ

ส่วนที่ว่า กระด้างยังไง ตอบเป็นตัวอักษรยากครับ
แต่บางครั้ง หัวคลอนเหมือนกันนะ ไปกระแดก มือจับ เหนือประตูหลายครั้งเหมือนกัน

ในช่วงความเร็วไม่เกิน100 ก็พอรับได้นะครับ แต่ช่วง120-130 นี่ เด้งเอาการเหมือนกัน
แต่พอเข้าช่วง motor way ก็ ไม่เด้งเท่าไหร่ แล้วครับ
ผิวถนน ก็เป็นปัจจัยสำคัญเหมือนกัน

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:48:52 »
ผมว่า BT50 เป็นรถกระบะที่ช่วงล่างดีที่สุดคันนึงในตลาดเลยนะ
มันก้าวข้าม PPV ไปแล้วล่ะครับ

"พูดในมุมมองการขับขี่ด้านความเกาะถนนอย่างเดียวนะ"
รถ PPV หลังคาสูงๆ เข้าโค้ง หักหลบ เสียวพอๆกันกับกระบะที่ใช้แหนบเด้งๆแหละครับ
กระบะมีแหนบ เด้ง กระดอน ในขณะที่รถ PPV ก็มีหลังคาสูงๆ เรียกว่า แย่คนล่ะแบบ
แต่กระบะ แค่เปลี่ยนโช๊คหลัง ดึงแหนบออก เปลี่ยนเป็นนุ่มหนึบได้ทันที
แต่ PPV หลังคาสูงๆไม่รู้จะดึงออกยังไง

ถ้าเทียบกับ CRV หรือรถ SUV แท้ๆ อาจจะยังเป็นรองเรื่องความนุ่ม ความแน่นและความเงียบ
แต่ถามว่า เอาไปสาดโค้งแข่งกัน ผมว่า BT50 ก็ไม่อายใคร
เรื่องเทียบกับ SUV ขอเว้น Captiva ไว้ซักคันที่รายนั้นเค้าช่วงล่างดีจริงๆ

เคยขับไทรทั่นพลัส สมัยออกมาแรกๆ
ผมว่า กระบะสมัยนี้ นุ่ม หนึบ และมั่นใจกว่าเก๋งเล็กๆอีกนะ

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 10:29:55 »
ถึงกับไปเทียบ SUV เลยเหรอครับ ผมว่า เทียบกันไม่ได้หรอก

ฟิลลิ่งมันต่างกันมากอยู่นะ    SUV มันรถเก๋งกลายร่าง 

แต่ยอมรับว่า บีที  ช่วงล่างดีครับ  สมคำร่ำรือ  แต่  อย่าเทียบกับ SUV เลย

ที่พี่จิมบอกใกล้เคียง  ก็แค่ใกล้เคียง 

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 11:36:51 »
เอาสั้นๆก็พอเนอะ
แค่ใกล้เคียง SUV ครับ
แต่เหนือ PPV ไปหลายขุมอยู่
 ;) ;)
อย่าลืมนะว่ามันคือกระบะ SUV มันกลายร่างมาจากเก๋ง กระบะได้ขนาดนี้ก็ยอดแล้วครับ  :D

ออนไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 12:47:19 »
สำหรับผมนะ คนที่ขับกระบะกับ ppv มาตลอด พอมาจับ bt ครั้งแรก เห้ย นี่รถกระบะแน่หรอ ช่วงล่างนิ่มหนึบมากเลย
แต่ถ้าเป็นคนที่ขับเก๋ง หรือ suv มาตลอด มันจะเป็นอารมณ์ประมาณว่า อืม ก็โอเคแหละ ซัพแรงใช้ได้

ผมเคยเห็นมีช่วงหนึ่งมีคนมาตั้งกระทู้บอกว่า bt ช่วงล่างที่ว่านิ่มๆไปลองแล้วทำไมไม่นิ่มเลย พอทราบว่าขับ c segment มาตลอดก็บอกได้เลยว่า
ถ้าให้ไปเทียบกับรถเก๋งจริงๆ มันก็เทียบกันไม่ได้

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 15:42:55 »
จากที่ใช้ตัว 3.2 มาซักพัก ถามว่านุ่นหนึบมั้ย มันก็ยังคงเป็นฟิลลิ่งแบบรถกระบะที่เน้นเพื่อการใช้บรรทุกสิ่งของ ถ้าวิ่งบนถนนลาดยาง มันโอเค สบายในระดับนึงเลยแหละ แต่ถ้าถนนคอนกรีตก็มีกระเด้งกระดอนบ้างตามประสา แต่ของผมไม่ค่อยได้เน้นบรรทุกเท่าไหร่กะว่าจะหาโช๊คดีๆเปลี่ยนซักหน่อย น่าจะดีขึ้นอีกในระดับนึง
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 19:16:01 »
ถ้าจะให้หนึบ ท้ายไม่มีอาการ ก็คงต้องหาอะไรวางกระบะท้ายซัก 200-300 โลครับ
เพราะช่วงล่างต้องเซ็ตเผื่อไว้ให้บรรทุกด้วย ผมเคยลอง รู้สึกต่างแบบสัมผัสได้ครับ

ออฟไลน์ bizinezz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 17:54:08 »
ผมก็คิดและรู้สึกเหมือนกับคุณYenChar รถกระบะเดี๋ยวนี้ขับได้ความนุ่มระดับนึง
แต่ความนิ่ง มันขับดีกว่ารถเก๋งเล็กจำพวกวีออส ซิตี้เลยครับ

แต่สุดท้ายก็แอบน้อยใจลึกๆ ว่าขับกระบะก็ถูกคนขับเก๋งดูถูกอยู่ทุกทีสิหน่ะ :'( :'(

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 20:18:33 »
เทียบSUVเลยคงไม่ถึงขั้นนั้นมั้งครับ
ถ้าบอกทำได้ใกล้เคียง ก็น่าจะได้อยู่ แต่ยังไม่ดีเท่าSUVครับ

แต่ดีกว่ากดระบะเจ้าตลาด2ยี่ห้อที่ผมเคยขับมา
เอาไป3น.ครับ นุ่ม แน่น หนึบ  ;D
ไอที่ว่านุ่นเนี่ยคือผมเทียบกับกระบะไซส์เดียวกันนะครับ (ยกสูง4ประตู) ไม่ใช่SUV เวลาคืบคลานในเมืองเจอหลุมเจอทางขรุขระ ช่วงล่างเก็บเสียงและแรงสั่นสะะเทือนได้ดีครับ ขับเร็วๆทางตรงถือว่านิ่งมาก(นิ่งกว่าเจ้าโก้และเจ้าแม็กซ์) ประกอบพวงมาลัยที่ดีมาก ผมเลยชอบมันมากที่สุดแล้วตอนนี้

เห็นเค้าว่าD-maxตัวปัจจุบันนี่ช่วงล่างก็นุ่มใช้ได้นะครับ แต่ไม่หนึบเท่าไหร่  :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 10:43:29 »
เทียบ SUV ผมว่ายังห่างชั้นนะ

แต่ถ้า PPV ผมว่าดีกว่าบางรุ่นด้วยซ้ำ

แต่ก็อย่างว่า PPV แต่ละคัน อายุหลักเกือบ 10ปี รอดูตัวใหม่ดีกว่า