ผู้เขียน หัวข้อ: <AEC กันหน่อย> ต่อไปอินโดนิเซียจะกลายเป็นดีทรอย ของอาเซียน หรือเปล่าครับ  (อ่าน 5524 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
หลังจากนั่งดูรถที่เปิดตัวมา รุ่นใหม่ๆ เริ่มมีการเปิดตัว และผลิตที่ อินโดนิเซีย ไม่น้อย

ไม่รู้ว่าปัจจุบัน หรือในอนาคต ฐานการผลิตรถยนต์ในประเทศเราจะน้อยลงหรือเปล่า

คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ basboths

ล้มละลายแบบดีทรอย ของอเมริกาอ่ะนะครับ  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าเป็นไปได้ครับ

อิจฉาคนอินโดด้วย บ้านเขาได้รถที่ใช้งานได้จริง

แต่บ้านเรามักจะเป็นฐานให้ญี่ปุ่น มักจะได้รถ Spec ญี่ปุ่น

ซึ่งมันไม่เหมาะกับถนนบ้านเราเลยครับ

ออฟไลน์ Jump

ยากอยู่ ได้เป็นบางรุ่นพวก MPV ที่ตลาดบ้านเค้าชอบ บ้านเราไม่ชอบ
LIKE A BOSS!!

keanetona

ยากอยู่ ได้เป็นบางรุ่นพวก MPV ที่ตลาดบ้านเค้าชอบ บ้านเราไม่ชอบ

ตามนั้นครับ เพราะฉนั้น อินโนวารุ่นสั่งลาถึงได้หน้าตาดูไม่จืด(ในสายตาคนไทย)ครับ

jaesz

หลังจากนั่งดูรถที่เปิดตัวมา รุ่นใหม่ๆ เริ่มมีการเปิดตัว และผลิตที่ อินโดนิเซีย ไม่น้อย

ไม่รู้ว่าปัจจุบัน หรือในอนาคต ฐานการผลิตรถยนต์ในประเทศเราจะน้อยลงหรือเปล่า

ตอบแบบเอาข้อมูลที่มีในมือมาวิเคราะห์ ผมต้องบอกว่า ไทย เราจะผลิตรถยนต์ "น้อยลง" ครับ

ค่าแรงขั้นต่ำเรา เทียบกับ อินโด ฟิลิปินส์ เวียดนาม กัมพูชา ลาว เราแพงกว่าเขาทั้งหมด ของเราเริ่มที่ 300 บาทแล้ว สินค้าหลายตัว หนีเมืองไทยไปหมดแล้ว อย่างกลุ่ม อิเลคโทรนิกส์ ไม่มีการลงทุนใหม่ๆ และยังมีการ หนี ไปอยู่เวียดนาม อินโด ฟิลลิปปินส์อีก (HANA, SAMSUNG, CANON, CASIO) รถยนต์ยี่ห้อใหม่ๆ  เขาก็ไม่มองเราเท่าไหร่ ไปมองอินเดีย อินโด ลาว เวียดนาม กันแล้วล่ะครับ

แต่รอซักพักครับ พอประเทศพวกนั้นค่าแรงแพงเท่าๆ เรา ถ้าเรายังแข็งแรงด้านความรู้ เขาก็มองเราอยู่ แต่ กลุ่มอีเลคโทรนิคส์หน้าใหม่ โทรศัพท์มือถือเป็นต้น ไม่ต้องคิดครับ ปิดประตูตายกับเมืองไทยไปแล้ว

ออฟไลน์ Anvers30

• Hero Member
คุณภาพการประกอบ ก็ตามค่าแรงล่ะครับ อยากได้ของดี ราคาถูกในโลกนี้คงให้คุณยากล่ะ

ผู้ผลิตรถที่เน้นส่วนต่างกำไร แต่ลดคุณภาพตัวสินค้า ก็ต้องปล่อยเค้า กลไกตลาดจะบอกเอง

ว่าจะอยู่ได้ยืด ได้นานแค่ไหน และในที่สุดผู้บริโภคเค้าจะตัดสินคุณเองครับ ;)

อีกอย่างผมไม่เคยประทับใจคุณภาพรถที่ผลิตจากอินโดซักรุ่น

ถึงประเทศเค้าจะไม่ได้ด้อยกว่าเราเลย แต่ know how และแรงงานฝีมือ

ผมว่าเค้าตามหลังเราเยอะ มาเลยังสู้ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ ผลผลิตที่ได้เราก็เห็นๆกันอยู่

Stroke8

นิสัยคนไทยชอบประมาท และชอบดูถูกคนอื่นครับ อันนี้เข้าใจ แต่ผมอยากจะบอกพวกคุณว่า คุณบอกว่าตอนนี้บอกว่าประเทศอื่นตามหลังเราเยอะ อีกซักสิบปีแล้วจะพูดไม่ออก ดูข้าวไทยสิ

เอาดีทรอยต์เป็นตัวอย่างมันนี่หละครับ ไม่ต้องเอาไอเดียมาจากไหนไกล ดีทรอยต์ไม่ได้เพิ่งจะมาล่มในปีสองปีนะครับ มันล่มมาตั้งแต่ปี พ.ศ.2510 แล้ว มันอยู่รอดมาได้ถึงปีนี้นี่ ผมว่าเป็นปาฎิหารย์ครับ การก่อจลาจลซึ่งเกิดจากความขัดแย้งของสีผิวครั้งเดียว เมืองซึ่งร่ำรวยวัฒนธรรม เมืองซึ่งมีคนหลากหลายเชื้อชาติอาศัยอยู่รวมกัน เมืองซึ่งให้กำเนิดสิ่งของหลายๆสิ่งที่พวกคุณทั้งหลายชอบ เพลงโมทาวน์ โรโบค๊อป ฟอร์ด มาดอนน่า เชฟโรเล และอิมิเนม ก็ล้มละลาย แรงงานออกไปทำงานนอกเมืองกันหมด คนรวยก็ออกไปหาบ้านที่ดีกว่านอกเมืองเช่นกัน คนดำซึ่งเคยเป็นแรงงานหลักของเมืองก็ได้อาชีพที่ดีกว่าเดิม ก็ไม่ทำแล้วครับ งานห่วยๆ รายได้น้อยๆเดิม แถมไอ้งานห่วยๆนี่ก็หายากอีกต่างหาก

นี่แค่รถยนต์นะครับ มันแสดงออกต่อยอดไปได้อีกถึงหลายๆเรื่องเลยหละ

มุมมองพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกมองได้น่าสนใจมากครับ

คนไทยติดนิสัยประมาทจริงๆ ครับ ไม่ทำอะไรทุ่มเท

ทำเด่นก็ว่า ทำช้าเอาพวก

ช่วยกันเปลี่ยนเมืองไทย ทีละนิดก็ดีนะครับ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ MingZaa

• Jr. Member
  • **
อะไหล่ที่ส่งไปอินโดโดนเครมมา   อยากทราบเหตุผมไหมครับ ตามจุดอาร์คที่มีนอตต้องลดจำนวนการอาร์คต่อจุดลง

อ้าวทำไมละ  เพราะที่โน่นยังใช้มือขันน็อตอยู่ ถ้ามีขี้อาร์คติด เขาจะขันน็อตไม่ได้ กำแค่ขันน็อตลมยังไม่มีใช้

แต่ก็อย่างที่หลายคนบอก อย่ารอให้เขาเก่ง เราควรพัฒนาไปเรื่อยๆๆ อย่าหยุดรอให้เขาแทรงเราไป

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เอาเป็นว่า เค้าเป็นได้แน่นอน ศักยภาพสูงกว่าเรามากๆ
 แต่ขอสรุปยาวๆหน่อย เห็นชอบถามเรื่องอินโดฯ นี่ช่วยวาดภาพการใช้ชีวิตบนรถที่นู่นมา 3 ครั้งแล้ว หวังว่า จะไม่ต้องเดากันไปเรื่อย

ผมมองว่า รสนิยม ความชอบ ที่มีพื้นฐานทางเศรษฐกิจที่ต่างกัน
รถยนต์ที่ผลิตบ้านเค้า กับบ้านเราต่างกัน พฤติกรรมการขับขี่ต่างกัน

ผมชอบแนวคิดการใช้ชีวิตของคนอินโดฯหลายๆคน
บางคนร่ำรวยมากๆ ก็ขับแค่ avanza เกียร์ธรรมดา เพราะถนน
แคบๆในเกาะชวาเล็กๆ มีคนอยู่ถึง 150ล้านคน รถยนต์ที่นั่นลืม cruise control ไปได้เลย
รถยนต์ส่วนตัวความเร็วเดินทางเฉลี่ยบนทางหลวง 40-50 กม/ชม
ไม่ใช่ 80-100 เหมือนบ้านเรา
บ้านนึงอยู่กัน 7-10 คน ญาติโก โหติกา เยอะมากๆ ซื้อเก๋งคงไม่เหมาะ
เงินเดือน ป.ตรี เริ่ม 9,000 บ. แต่ละบ้านรวมเงินกันซื้อ และมักจะมีรถได้คันเดียว
เป็นเหตุผลที่ว่า รถที่นั่นจะมีหน้าตาแบบ tall boy เพิ่มความโปร่งในห้องโดยสาร
เครื่องเล็กๆ เพราะขับบนทางด่วนก็ไม่เห็นคันไหนขับเกิน 110
 ไม่ใช่เพราะกฏหมาย แต่รถแม่งเต็มถนนตลอดเวลา

แถมถนนก็แคบ ไม่ค่อยซ่อมบำรุง ขรุขระ หินก้อนใหญ่ๆเพียบ เกาะแบบนี้ฝนตกแป๊บเดียวน้ำท่วม สรุปว่า ท้องรถต้องสูงจากพื้นมากๆ

ผมคิดว่า รถผลิตประเทศไหน ต้องขายประเทศนั้นเป็นหลัก
และตรงกับความต้องการของประเทศนั้นๆ

ลองจินตนาการตามว่า ที่นั่นผลิตรถเก๋ง เครื่องแรงๆ จุดศูนย์ถ่วงต่ำ
หลังคาเตี้ยๆ ความกว้างเยอะ ที่คล้ายกับคนไทยชอบ แล้วจะขายใคร
วิ่งออกจากจาการ์ตา ไป บันดุง ไม่ถึง 100 กม ถ้าใครใช้เวลาต่ำกว่า 2 ชั่วโมงให้เตะเลย ต้องขนคนไปให้เกิน 6 คนด้วยนะ
วิ่งๆไปเจอหินก้อนเท่าหัวคน ติดใต้ท้องรถ วิ่งต่อไหวป่าว?

หรือผลิตส่งออกมาไทย มาเลฯ สิงคโปร์ ประชากรรวมกันไม่ถึง 100 ล้านคนดี และไม่แคร์คนบ้านตัวเอง 250 ล้านคน

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Krissurg

• Full Member
ได้ข่าวจากในหนังสือพิมพ์ด้วยว่าปีหน้าVW ก็จะมาลงทุนสร้างฐานผลิตรถที่อินโดด้วยครับ

GreenG

เอาเป็นว่า เค้าเป็นได้แน่นอน ศักยภาพสูงกว่าเรามากๆ
 แต่ขอสรุปยาวๆหน่อย เห็นชอบถามเรื่องอินโดฯ นี่ช่วยวาดภาพการใช้ชีวิตบนรถที่นู่นมา 3 ครั้งแล้ว หวังว่า จะไม่ต้องเดากันไปเรื่อย

ผมมองว่า รสนิยม ความชอบ ที่มีพื้นฐานทางเศรษฐกิจที่ต่างกัน
รถยนต์ที่ผลิตบ้านเค้า กับบ้านเราต่างกัน พฤติกรรมการขับขี่ต่างกัน

ผมชอบแนวคิดการใช้ชีวิตของคนอินโดฯหลายๆคน
บางคนร่ำรวยมากๆ ก็ขับแค่ avanza เกียร์ธรรมดา เพราะถนน
แคบๆในเกาะชวาเล็กๆ มีคนอยู่ถึง 150ล้านคน รถยนต์ที่นั่นลืม cruise control ไปได้เลย
รถยนต์ส่วนตัวความเร็วเดินทางเฉลี่ยบนทางหลวง 40-50 กม/ชม
ไม่ใช่ 80-100 เหมือนบ้านเรา
บ้านนึงอยู่กัน 7-10 คน ญาติโก โหติกา เยอะมากๆ ซื้อเก๋งคงไม่เหมาะ
เงินเดือน ป.ตรี เริ่ม 9,000 บ. แต่ละบ้านรวมเงินกันซื้อ และมักจะมีรถได้คันเดียว
เป็นเหตุผลที่ว่า รถที่นั่นจะมีหน้าตาแบบ tall boy เพิ่มความโปร่งในห้องโดยสาร
เครื่องเล็กๆ เพราะขับบนทางด่วนก็ไม่เห็นคันไหนขับเกิน 110
 ไม่ใช่เพราะกฏหมาย แต่รถแม่งเต็มถนนตลอดเวลา

แถมถนนก็แคบ ไม่ค่อยซ่อมบำรุง ขรุขระ หินก้อนใหญ่ๆเพียบ เกาะแบบนี้ฝนตกแป๊บเดียวน้ำท่วม สรุปว่า ท้องรถต้องสูงจากพื้นมากๆ

ผมคิดว่า รถผลิตประเทศไหน ต้องขายประเทศนั้นเป็นหลัก
และตรงกับความต้องการของประเทศนั้นๆ

ลองจินตนาการตามว่า ที่นั่นผลิตรถเก๋ง เครื่องแรงๆ จุดศูนย์ถ่วงต่ำ
หลังคาเตี้ยๆ ความกว้างเยอะ ที่คล้ายกับคนไทยชอบ แล้วจะขายใคร
วิ่งออกจากจาการ์ตา ไป บันดุง ไม่ถึง 100 กม ถ้าใครใช้เวลาต่ำกว่า 2 ชั่วโมงให้เตะเลย ต้องขนคนไปให้เกิน 6 คนด้วยนะ
วิ่งๆไปเจอหินก้อนเท่าหัวคน ติดใต้ท้องรถ วิ่งต่อไหวป่าว?

หรือผลิตส่งออกมาไทย มาเลฯ สิงคโปร์ ประชากรรวมกันไม่ถึง 100 ล้านคนดี และไม่แคร์คนบ้านตัวเอง 250 ล้านคน

ถูกมากครับ ตามนี้เลย

ออฟไลน์ XyteBlaster

บ่องตง ถนนบ้านเค้าห่วนกว่าบ้านเราเยอะครับ ตาม คห.ข้างบนเลย

คนเยอะแล้วก็คุณภาพชีวิตก็ไม่ดีเท่าไหร่ด้วย

ออฟไลน์ Chris Evn

อิจฉาคนอินโดด้วย บ้านเขาได้รถที่ใช้งานได้จริง
แต่บ้านเรามักจะเป็นฐานให้ญี่ปุ่น มักจะได้รถ Spec ญี่ปุ่น
ซึ่งมันไม่เหมาะกับถนนบ้านเราเลยครับ

บ้านเขาได้รถที่ใช้งานได้จริง

แล้วรถบ้านเราใช้งานได้ไม่จริงยังไง
ไม่เหมาะสมกับถนนตรงไหน

แล้วรถบ้านเราใช้งานได้ไม่จริงยังไง

อาจจะเป็น spec ที่ราคาไม่แพงนัก เพียงพอต่อการใช้งาน และราคาไม่แพงเกินไปหรือเปล่าครับผม

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
บอกตามตรงเลยว่าอินโดคงไม่ เพราะเป็นเกาะ ภัยพิบัติเยอะ

ประเทศเพื่อนบ้านเรานี่แหละที่อยู่บนแผ่นดินใหญ่ ถ้าไม่มีพรมแดนด้านการค้าการลงทุน แรงงานถ่ายเทไปมาได้สะดวก ประเทศเหล่านี้จะดึงดูดนักลงทุนด้วยต้นทุนที่ถูกกว่า แล้วส่งมาตีตลาดในภูมิภาคได้สบายมาก

แต่เราจะยังเป็นฐานการผลิตเพื่อส่งออกได้ ทำเลเราได้เปรียบเยอะ

GreenG

อาจจะเป็น spec ที่ราคาไม่แพงนัก เพียงพอต่อการใช้งาน และราคาไม่แพงเกินไปหรือเปล่าครับผม

ใช่ๆ ครับ คือ ราคาพอสมควร ไม่ได้แพงแบบบ้านเรา

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เป็นไปได้นะครับ เพราะค่าแรงเค้าถูกกว่าเรา
แล้วอินโดนีเซียมีโอกาสเจริญเติบโตได้มากกว่าไทย ถ้ามองในภาพรวม
ประชากรมากกว่า บลาๆๆๆๆ

ออฟไลน์ 5ume7h

แล้วมาเลเซียละ

หรือว่า เขาต้องสนับสนุนโปรตอนเป็นหลักมากกว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ nonp

ขอบอกว่ายากครับ เรื่องนี้วางใจได้ การที่อินโดจะมาเป็นฐานการผลิตแทนประเทศไทย
สาเหตุเพราะการที่จะเป็นฐานการผลิตสินค้าใดได้นั้น จำเป็นจะต้องมี demand ในประเทศ
เป็นพื้นฐานหนุนหลังเอาไว้ก่อน เพราะการขายในประเทศต้นทุนมันถูกกว่าการส่งไปขายต่างประเทศ
อยู่แล้ว ไหนจะค่าขนส่ง ค่าระวางเรือ ค่าภาษีต่างๆ นาๆ

ซึ่งพฤติกรรมการใช้รถของคนอินโด ต่างจากบ้านเราโดยสิ้นเชิง
เหมือนที่เพื่อนๆ หลายๆ คนบอกไปแล้ว
ที่นั่นรถ sedan กับรถกระบะหายากมาก ส่วนมากจะเป็นรถคันใหญ่ๆ
MPV , Mid-size SUV หรือไม่ก็รถห้าประตูไปเลย

ดังนั้น product champion ของไทย คือ รถ eco car และรถกระบะ
น่าจะยังคงปักหลักผลิตในไทยอีกนาน ยกเว้นพวกรถที่บอกไปข้างต้น
ซึ่ง Domestic demand ของอินโดนิเซียมากโข ดังนั้น บริษัทรถยนต์จะไปผลิตที่อินโด
แล้วใช้สิทธิประโยชน์ทางภาษี ภาษีนำเข้า 0% นำมาขายในไทยแทน
เช่น Freed , Innova อะไรพวกนี้