ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังคิดจะเปลี่ยนรถใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 3161 ครั้ง)

ออฟไลน์ puccainbkk

• Newbie
  • *
ก็ไม่เข้าใจกะตัวเองเหมือนกัน แต่ อยากถาม ความเห็นเพื่อนๆ ครับ ว่า ถ้าอยากจะเปลี่ยนจริงๆ เอาคันไหนดี
condition ผมมีอยู่ว่า งบไม่ตั้งยิ่งลงต่ำได้ยิ่งดีครับเน้นประหยัดขึ้น แต่ต่างจังหวัด การขับขี่และอื่นๆ รวมทั้ง การบำรุงรักษา ผมเข้าcar care บ้าง แต่รถเคลือบแก้วตั้งแต่ออกมาแล้ว แต่ใช้ที่นี่ทำใจเพราะ ทั้งมรรยาทและความเคารพ กระทั้งการขูดขีด เจอจนทำใจเยอะมาก แต่ผมก็ยังใช้สีดำและสีเข็มนะครับ เพราะ ถูกโฉลก สีเข้ม ทั้งแม่ทั้งลูก

ผมขับรถคนเดียวเป็นลูกจ้าง ทำงานในโรงแรมร่วมกะคุณแม่เป็นผจก. และมีร้านกาแฟเช่าหน้าโรงแรมที่ทำงานอยู่นะครับ  มีคุณแม่อายุเยอะพอสมควรครับที่ใช้รถแต่ผมเป็นคนขับ  จะประมาณ ไปโลตัส แม็ตโค มีขนของบ้าง หรือซื้อของใช้ เข้าร้านและโรงแรมที่ทำงานอยู่บ้างครับ
ใช้ต่างจังหวัด อยู่ภาคอิสานติดชายแดนริมโขง เลยครับ
วิ่งในตัวเมือง วิ่งทางไกลเข้ากทม หรือไปจังหวัดใกล้เคียง ระดับ 200kms ขึ้นไป ครับ พาแม่เข้ากทม เยี่ยมหลาน หรือหาหมอจังหวัดใกล้เคียงนะครับ
ศูนย์ บริการ  ที่ดีๆ หาไม่ค่อยได้ ไม่ค่อยมีความมั่นใจครับจะให่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องล้างรถผมยังคิดหนักเลยครับ ไม่ว่าศูนย์ไหนๆ

ผมใช้ประจำวันอยู่คือ accord 2.4navi  G8 ตอนที่ออกไม่ได้คิดอะไร มากเพราะ เบื่อCRV G2 ที่กินน้ำมัน ครับ ผมใช้Honda มาตลอดส่วนตัวเข้ากทม ก็เข้าศูนย์ honda สาทรตลอดที่
ใช้กันอยู่มา5ปี อยู๋ผมก็เกิดอยากจะเปลี่ยนรถขึ้นมา
 คือจะเอาaccord ไปเทรด ก็กลัวท่านแม่รู้แล้วไม่สบายใจ
ที่ผมดูไว้คือ E230 AMG w211 เป็นรถของน้องสาว  เครื่องน่าจะ V6 2.5 อายุรถเท่ากัน กะaccord เพราะออกพร้อมกัน วิ่งแค่ 16xxx เองครับ ซื้อมาจอดทิ้งไว้เฉยๆ จริงๆ น้องบอกไม่อยากให้ใช้ เพราะ รถมันเก่า ตกรุ่นตอนนี้Face lift แล้ว อีกแล้ว
- C200 ชอบมั๊ยชอบแต่ทั้งราคาและกลัวในระยะยาว และได้ลองขับยังไม่ค่อยใช่เท่าไหร่คือดีกว่าG8ที่ใช้อยู่แต่ไม่ขนาดว่าอยากได้จริงๆ รู้สึกเล็ก และยังไม่ใช่ ไปด้วย ครับ
- Camry  ส่วนตัวและที่บ้าน ไม่ค่อยชอบยี่ห้อนี่กันเท่าไหร่ อาจจะไม่ค่อยเคยใช้ แต่ญาติ ๆ ก็ใช้กันได้ลองตัวใหม่แล้ว แต่เป็นตัวtop ผมกลับไม่ชอบfeeling ในการขับกะเบาะที่นั่งแล้วช่วงขาจะสั้นผมขายาว คุณแม่เองก้ไม่ประทับใจทั้งภายในภายนอกแต่ที่เลือกไว้ เพราะ อยู่ในระดับเดียวกันกะที่ใช้อยู่แต่ถ้าจะออกอยากได้แค่ 2.0 เพราะ ผมขับรถแบบนี้จะสบายๆไปเรื่อยๆ ครับ
-กลุ่ม  SUV PPV ผมมองไว้คือ CRV  CX5 ForTuner ตัว TOP ของแต่ละรุ่น
ไปลอง For 2.5  เออได้feeling ขับรถกะบะเลย ครับ ใหญ่เทอะทะ แต่เหมาะ กะการใช้งานในที่ๆ ผมอยู่คือไม่แคร์เรื่องจอดเรื่องการดูแล มากนัก ประหยัดราคาถูกกว่าทุกตัวด้วยรู้ว่าจะเปลี่ยน รุ่นแล้ว ราคา ก็โอนะ ผ่อนแบบไม่รู้สึกเดือนไม่เกิน2หมื่นบ้านService ถือว่าดี แต่อื่นๆ ผมยังหาข้อมูล ไปลองมาเบาะคนขับสำหรับผมนั่งลงไปแล้ว น่าจะใหญ่ยาวกว่านี่หน่อยหรือผมรู้สึกไปเอง กลับท่านแม่นั่งทางไกลไม่สบาย แต่รถสูงดีครับ 
CRV ก็คงจะเดิมๆ เพราะ ผมเคยใช้ G2 และน้องสาวผมใช้G3 อยู่กทม ส่วนสามีเธอก็มีรถประจำตำแหน่ง เป็นCRV G3 ตัวMCH อีกเช่นกันใช้ที่จังหวัด ถ้าให้เทียบ CRV คล่องตัวกว่าตัวFOR คือขับสนุกนั่ง นานๆ น่าจะOkกว่าFOR สำหรับคุณแม่ ภาพลักษ์ดูดีกว่าแต่ผมไม่ค่อยสนใจ
Cx5 ยังไม่ออกยังไม่รู้ แต่มีประสบการณ์กะ Bt50 กะรุ่นอื่นๆ สมัยที่เรียน แต่ Service ที่นี่แย่มากๆ เพราะ เจ้าของBt50 คือคุณลุงผม บ่นมากเรื่องศูนย์บริการ ที่จังหวัด ช่างขาดประสบการณ์ แม้นแต่เรื่องการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ท่านจึงขับรถข้ามไปเมืองที่ใหญ่กว่า ไม่ก็กทม ครับผม ไกลหลายอยู่เด๋อท่าน

อีกอย่าง G8ผมราคาเอาไปเทรดราคาตกแบบทำใจไม่ได้Benzให้ผม750000 แต่ Honda ที่โน้นพูดแบบไม่มองหน้ากันคือ650000 ประมาณเอาไม่เอาก็ไม่สนเธอนะ
หรือผมควรใช้G8 ไปก็ได้ ขนของได้อยู่ครับเดินทางำกลก็สบาย ครับ แต่ผมเห็นGLA  น่าจะ2.5 นะครับ กะว่าอยากเก็บตังรอสอยแต่น้องส่วผมบอกว่าเธอรถมันจะเล็กนะ มันไม่ใช่ ML250 แต่นั้นเกินงบไปไม่ถึงงั้นเธอก็ไปออกFor  มาแล้วมโนว่าคือ ML250 ผมก็ว่าเฮอเข้าท่านะ ขับรถแล้วมโน อิอิอิ ขำๆ ครับเพราะ เขียนยาวเหลือเกิน

มีคำแนะนำมั๊ยครับ  หรือก็ใช้ๆ นี่แหละ ไปก่อนอย่าหาเรื่องเสียตัง เพราะ รถนะถ้าจะออกก็มีเรื่องให้เสียตังอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: กำลังคิดจะเปลี่ยนรถใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:48:04 »
E230 AMG w211 เป็นรถของน้องสาว  เครื่องน่าจะ V6 2.5 อายุรถเท่ากัน กะaccord เพราะออกพร้อมกัน วิ่งแค่ 16xxx

เอาคันนี้มาใช้ครับ คุ้มสุด
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
Re: กำลังคิดจะเปลี่ยนรถใหม่ขอคำแนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:08:47 »
E230 AMG w211 เป็นรถของน้องสาว  เครื่องน่าจะ V6 2.5 อายุรถเท่ากัน กะaccord เพราะออกพร้อมกัน วิ่งแค่ 16xxx

ขอบคุณครับ ยังไง ครับ คุ้มยังไง ขอคำอธิบายผมจะไปต่อรองกะคุณแม่ ว่าเอาตัวนี้ แต่ผมติดอีกอย่างน้องผม ขอเงินสด2 ล้านเลยเงิบฮ่าๆๆ
แม่เคยนั่งแม่บอกมันเตี๋ย ๆ เบาะมันต่ำๆ นะลูก 
จริงๆ ผมก็อยากได้หลายอยู่แต่ปรกติเข้ากทมกะคุณแม่ พอเอาaccord G8เข้าCHeck ผมก็เอา E230 ออกมาใช้ใช้จนแทบจะเป็นรถผมเองอยู่แล้ว เกรงใจน้องสาวอยู่ครับ แต่ถ้าผม ไปกทม คนเดียว ผมนั่งtaxi ขี้เกียจขับนรถในกทมครับ เบื่อ
 แต่แม่บอกเบาะมันเตี๋ย ๆ ต่ำๆ คุณแม่บ่นอยู่หลายทีละ เข้าใจว่ารุ่นนี้AMG spec มันload มาแล้ว น้องผมซื้อMBth.

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:53:36 »
E230 AMG w211 เป็นรถของน้องสาว  เครื่องน่าจะ V6 2.5 อายุรถเท่ากัน กะaccord เพราะออกพร้อมกัน วิ่งแค่ 16xxx

ขอบคุณครับ ยังไง ครับ คุ้มยังไง ขอคำอธิบายผมจะไปต่อรองกะคุณแม่ ว่าเอาตัวนี้ แต่ผมติดอีกอย่างน้องผม ขอเงินสด2 ล้านเลยเงิบฮ่าๆๆ
แม่เคยนั่งแม่บอกมันเตี๋ย ๆ เบาะมันต่ำๆ นะลูก  
จริงๆ ผมก็อยากได้หลายอยู่แต่ปรกติเข้ากทมกะคุณแม่ พอเอาaccord G8เข้าCHeck ผมก็เอา E230 ออกมาใช้ใช้จนแทบจะเป็นรถผมเองอยู่แล้ว เกรงใจน้องสาวอยู่ครับ แต่ถ้าผม ไปกทม คนเดียว ผมนั่งtaxi ขี้เกียจขับนรถในกทมครับ เบื่อ
 แต่แม่บอกเบาะมันเตี๋ย ๆ ต่ำๆ คุณแม่บ่นอยู่หลายทีละ เข้าใจว่ารุ่นนี้AMG spec มันload มาแล้ว น้องผมซื้อMBth.

ที่บอกว่าคุ้มก็เพราะว่าเป็นรถในครอบครัวครับ เห็นการใช้งานตลอด
รถไม่ช้ำใช้ได้อีกนานแน่ๆ ว่าแต่ช๊อคเหมือนกันครับ ขายพี่น้องกันเอง 2 ล้าน
เป็นผมล้านเดียวก็ขายแล้วครับ กึ่งขายกึ่งให้ เพราะยังไงก็พี่น้องกัน และให้คุณแม่ได้นั่งด้วย

ก่อนหน้านี้ผมยก Accord G7 ให้พี่สาวผมไปฟรีๆเลย
เพราะยังไงก็พี่น้อง ตัดกันไม่ขาด บางทีผมไม่ว่างก็ได้
ไหว้วานกันให้มารับส่งคุณแม่ที่อยู่กับผมด้วยน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 17:50:25 »

ครับอันนี้ก็จริงเรื่องรถไม่ช้ำเรารู้เพราะจริงๆเป็นแบบนั้น
เรื่องราคาผมไม่ได่ว่าอะไรน้องอยากได้เท่าไหร่ผมก็ก็ยินดี
จะเอาเท่าที่ซื้อผมก็ยินดีให้ให้ถ้าผมมีแต่ผมไม่มีนะซิ เพราะเรามีกันแค่2คนครับและผมเองก็รักน้องมากด้วยเพียงแต่ไม่มีตัง
ตอนแรกกพูดๆแต่แม่บอกกลัวจะเป็นขี้ปากกับญาติกันคนอื่นเค้าจะว่าน้องยกรถให้พี่อะไรแบบนั้น

ยังไงเดี๋ยวคุยกะแม่ดูผมเสียด๊ายมากถ้าน้องจะขายทิ้งหรือขายไปออกคันอื่นฮ่าๆๆๆมันเข้ามาอ่านบ้างเปล่าก็ไม่รู้และรถแอกคอดร์ลูกพี่ลูกน้องผมจ้องขอซื้ออยู่นะครับ

กราบขอบคุณอีกครั้งครับเองW211มาใช้ดีกว่าถ้าคิดจะออกรถใหม่

E230 AMG w211 เป็นรถของน้องสาว  เครื่องน่าจะ V6 2.5 อายุรถเท่ากัน กะaccord เพราะออกพร้อมกัน วิ่งแค่ 16xxx

ที่บอกว่าคุ้มก็เพราะว่าเป็นรถในครอบครัวครับ เห็นการใช้งานตลอด
รถไม่ช้ำใช้ได้อีกนานแน่ๆ ว่าแต่ช๊อคเหมือนกันครับ ขายพี่น้องกันเอง 2 ล้าน
เป็นผมล้านเดียวก็ขายแล้วครับ กึ่งขายกึ่งให้ เพราะยังไงก็พี่น้องกัน และให้คุณแม่ได้นั่งด้วย

ก่อนหน้านี้ผมยก Accord G7 ให้พี่สาวผมไปฟรีๆเลย
เพราะยังไงก็พี่น้อง ตัดกันไม่ขาด บางทีผมไม่ว่างก็ได้
ไหว้วานกันให้มารับส่งคุณแม่ที่อยู่กับผมด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 15:20:49 »
เป็นผมนะครับเอา W211 มาใช้ครับ ภาพลักษณ์ยังดูดีอีกนานเลยและสวยมากด้วย(ชอบส่วนตัว)