ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา - เข้าเกียร์ออโต้ แบบขั้นบันได เหมือนสะดุด  (อ่าน 5770 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
รถผมอัลติส auto อายุ อีกไม่กี่วันครบ 1 ปี เลขไมค์ 13000

อาการคือ
ถ้าสตาร์ทรถแล้วเข้าเกียร์ D บางครั้งจะ เหมือนว่า มีอะไรมันขบกันอยู่ภายในระบบเกียร์
มันจะรู้สึก กึก ข้างใน
แต่ก็ไม่ได้เป็นอย่างนี้ทุกครั้ง เข้าเกียร์แล้วไม่เป็นก็มี

ถ้าขับออกไปแล้ว จะจอด จะเปลี่ยนเกียร์ ไปมา อย่างไรก็ไม่เป็น
เป็นเฉพาะหลังสตาร์ทรถ

แต่ถ้าสตาร์ทรถปุ๊ป แล้วสับเกียร์เลย จะราบรื่นดีมาก
ซึ่ง คนเราก็ไม่ได้สตาร์ทปุ๊ป ออกปั๊บ ทุกครั้ง

และถ้าสตาร์ทแล้ว เข้าเกียร์ ถอย ก่อน เมื่อถอยรถเสร็จ ค่อยไปเกียร์ D ก็ไม่สะดุดครับ
ซึ่งจะให้มาเข้าเกียร์ถอย โดยไม่จำเป็น แล้วค่อยขยับมาเกียร์ D มันก็ไม่ใช่อะ

จำไม่ได้ว่าเริ่มเป็นเมื่อไหร่ แต่หลายเดือนแล้ว

ผมลองแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยการ
1 เหยียบเบรคให้นานข้น 2 - 3 วิ แล้วค่อยลากเกียร์ ก็ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง
2 เหยียบเบรค เบา ๆ เหยียบ ลึก ๆ ก็ดีบ้างไม่ดีบ้าง

ผมได้ลองโทรถามเซลล์ เซลล์บอกว่า เป็นปกติ วีออสที่เซลล์ขับอยู่ก็เป็น
เขาแนะนำว่า ให้เหยียบเบรคให้มิด แล้วจะไม่เป็น

ผมมาทำตามก็ไม่ได้ครับ

วันพรุ่งนี้พอดีจะเอารถไปเ็ช็คระยะที่ Toyota Body Service พอดี
เลยอาจจะให้ศูนย์ตรวจสอบเกียร์ดู

จึงอยากของคำแนะนำ ชาว HLM ว่า
1 ถ้าจะไม่ต้องให้ศูนย์เช็ค ไม่ต้องเสียเงิน (กลัวช่างหลอก เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องรถเท่าไร)
   มีวิธีเข้าเกียร์อย่างไร ให้ไม่สะดุด

2 ถ้าเช็คแล้ว ช่างบอกว่า นั่น นู่น นี่ เสีย ต้องเปลี่ยน จะเชื่อดีไหมครับ และควรทำอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2013, 13:56:50 โดย Amaranthe »

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
เป็นแทบทุกรุ่นครับ  ให้เหยียบเบรคลึกๆ ครับ  Altis  1.6 G  ญาติผมก็เป็นครับ  ปี 2010   ผมว่าโตโยต้านี้ยังเสียงไม่ดังวมากนะ  พวก city ตัวปัจจุบัน Civic ทั้ง FD และ Fb  ก็ดังครับ  สรุป  ปกติจ้า

ออฟไลน์ karn5811

ผมว่าเช็คก็ดีครับเพราะโตโยต้าแทบไม่ดังเลยครับบ ถ้าเข้าเกียร์หรือออกตัวก็จะมีแค่เสียง ลากเปลี่ยนเกียเท่านั้นครับ

ออกตัวไม่ดัง ราบรื่น(ก้มีกระตุกพอให้สัมผันว่าเกียรได้จับกันแล้ว)ด้วย

แต่ถ้าพี่ฮอน เรียบร้อยครับ ดัง 3 บ้าน 8 บ้านครับ พอจะออกตัวก็ ดังกึก แถม กระตุกแรงเฟ่อ นอกจากจะ เข้า d -n-d จะราบรื่นดีครับ แต่ถ้า p-n  r-n จะกระตุกแรงมาก ถ้าเข้าละปล่อยเบรคเลย

ออฟไลน์ AMG GT

ผมว่าเช็คก็ดีครับเพราะโตโยต้าแทบไม่ดังเลยครับบ ถ้าเข้าเกียร์หรือออกตัวก็จะมีแค่เสียง ลากเปลี่ยนเกียเท่านั้นครับ

ออกตัวไม่ดัง ราบรื่น(ก้มีกระตุกพอให้สัมผันว่าเกียรได้จับกันแล้ว)ด้วย

แต่ถ้าพี่ฮอน เรียบร้อยครับ ดัง 3 บ้าน 8 บ้านครับ พอจะออกตัวก็ ดังกึก แถม กระตุกแรงเฟ่อ นอกจากจะ เข้า d -n-d จะราบรื่นดีครับ แต่ถ้า p-n  r-n จะกระตุกแรงมาก ถ้าเข้าละปล่อยเบรคเลย
Honda นี้สงสัยเป็นเอกลักษณ์  เรื่องเสียง  นะครับ555+  คือทั้งเสียงยาง เสียงเกียร์ หอน  ตอนความเร็วต่ำ   civic Fd  ที่บ้านนี้ เปลี่ยนเกียร์ตอนอกตัว 1 ไป 2  นี้เปลี่ยนแรงมาก

ออฟไลน์ karn5811

Honda นี้สงสัยเป็นเอกลักษณ์  เรื่องเสียง  นะครับ555+  คือทั้งเสียงยาง เสียงเกียร์ หอน  ตอนความเร็วต่ำ   civic Fd  ที่บ้านนี้ เปลี่ยนเกียร์ตอนอกตัว 1 ไป 2  นี้เปลี่ยนแรงมาก
+1++1 เลยครับบบบ เปลี่ยนเกีย 1-2 นี่แรงจิง ยิ่งเหยียบเยอะนี่ยิ่งกระชาก แต่ มันก็มันนะครับ นี่คือข้อดีมากกก มันจิงๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผมติส 1.6G 2010 เหมือนกันแต่ก่อน mc
ตอนเลื่อนเกียร์ตามร่องเสียงดังจากร่องครับ กึ๊กๆๆ
อาการกระตุกกระชากจะเป็นตอนเครื่องเย็น รอบขึ้นสูง
เวลาลากลงมา R, D จะมีอาการนิดหน่อย
แต่ถ้าเครื่องอุ่นแล้ว เลื่อนไปเลื่อนมาไม่เป็นไรเลย
ส่วน Honda เคยมี City 2คัน (เหลือคันเดียวละ)
เลื่อนเกียร์ ดังแค๊กๆ ออกมาข้างนอกทั้งคู่ ละก็เกียร์ 1-2 เปลี่ยนแรงเหมือนกันครับ
ลองขับ Accord ใหม่ ก็ยังเป็น (แต่น้อย)

ปล.ถ้าเค้าบอกให้เปลี่ยน มันฟรีอยู่แล้วนิครับ รถอายุ 1 ปี อยู่ในช่วงรับประกันให้อะไรเสียก็เคลมได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Amaranthe

ไปเช็คทาแล้วครับ เช็คโดยภาพรวม กับการเช็คระยะ
 ไม่ได้บอกให้เช็คละเอียด ช่างไท่พยปัญห

วันนี้ลองลากเกีนร์ลวมาเร็วๆ ก็ไม่มีอาการอะไรครับ
ต้องลองสังเกคุไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ Freekick042

FBผมไม่เป็นนะ