ผู้เขียน หัวข้อ: MB, BMW, MINI ที่ประกอบไทย ใช้ชิ้นส่วนไทยบ้างรึเปล่าครับ ?  (อ่าน 7197 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
MB, BMW, MINI ที่ประกอบไทย ใช้ชิ้นส่วนไทยบ้างรึเปล่าครับ ?เขามีโรงงานผลิตชิ้นส่วนในไทยไหมครับ ? จ้างใครทำชิ้นไหน ? หรือเอามาจากนอกทั้งหมด ?

ออฟไลน์ Ty ESC

• Hero Member
ใช้น้อยมากๆครับ

ยิ่งบีเอ็มกับมินิ นี่ ส่งมาจากนอกแทบจะเปนคันเลย
เชื่อมมาเปนคันเรียบร้อย ออกจากตู้มาเปนคันๆ มาประกอบในนี้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าอย่างงั้นภาษีถึงไม่เท่ารถญี่ปุ่นที่ใช้ชิ้นส่วนในไทยรึเปล่าครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ panerai

BMW BENZ รุ่นธรรมดาๆ ที่ประกอบในประเทศ เช่น  c-class E -Class , 3series 5series ที่เห็นชัดๆก็พวกกระจก เบาะ วัสดุภายในห้องโดยสาร แต่พวกอุปกรณ์ภายในห้องเครื่องส่วนมากนั้นมาจากนอกทั้งนั้น ดูตามร้านขายอะไหล่จะเห็นชัดเจน ส่วนใหญ่ ก็เห็น made in Germany ,Austria , Hungary
 ส่วน มินิ ยังวัสดุน่าจะนำเข้าเกือบร้อย 100% เพราะไลน์การผลิตยังใหม่มากเมื่อเที่ยบกับ MB BMW เค้า
 อ้อ ...เพิ่มเติม เท่่าที้รู้แผงคอนโซล mazda RX8 ,CX9 ที่มาจากญี่ปุ่น ขึ้นรู้ในไทยแล้วส่งไปญี่ปุ่นน่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ onbit40

• Full Member
เท่าที่รู็คือมีท่อไอเสีย ทำในไทย ของบางรุ่น

ตีซะ 95% เลยแล้วกัน ที่มาจากนอก มันถึงยังโดนภาษีเยอะอยู่
ที่บริษัทส่ง part ให้อยู่ ก็เอามาจาก สหรัฐ โรมาเนีย เยอรมัน

ยางส่วนใหญ่ไม่ใช่ยางในไทย แม้หาได้ในไทยก็สั่งนอกมาน่ะ ไม่รู้ตอนนี้เปลียนไปมากหรือยัง

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
เท่าทีาเข้าใจนะครับ benz กับ bmw ที่ประกอบในประเทศ ชิ้นส่วนเกือบทั้งหมด มาจากต่างประเทศ มาเป็นชิ้นใหญ่ ๆ แล้วแค่ประกอบเป็นคันเท่านั้น ตามความหมายของคำว่า ckd (complete knock down) นึกง่าย ๆ เหมือนเราซื้อเฟอร์นิเจอร์ จาก ikea แบบ knock down แล้วมาประกอบเองที่บ้าน
แม้แต่ยางรถยนต์ติดรถจากโรงงาน ก็ยังเป็น made in germany เลยทำให้ภาษีก็จะแพงกว่าที่ผลิตชิ้นส่วนในบ้านเรา

jaesz

BMW BENZ รุ่นธรรมดาๆ ที่ประกอบในประเทศ เช่น  c-class E -Class , 3series 5series ที่เห็นชัดๆก็พวกกระจก เบาะ วัสดุภายในห้องโดยสาร แต่พวกอุปกรณ์ภายในห้องเครื่องส่วนมากนั้นมาจากนอกทั้งนั้น ดูตามร้านขายอะไหล่จะเห็นชัดเจน ส่วนใหญ่ ก็เห็น made in Germany ,Austria , Hungary
 ส่วน มินิ ยังวัสดุน่าจะนำเข้าเกือบร้อย 100% เพราะไลน์การผลิตยังใหม่มากเมื่อเที่ยบกับ MB BMW เค้า
 อ้อ ...เพิ่มเติม เท่่าที้รู้แผงคอนโซล mazda RX8 ,CX9 ที่มาจากญี่ปุ่น ขึ้นรู้ในไทยแล้วส่งไปญี่ปุ่นน่ะครับ  ;D

พอทราบไหมครับ ? 3 5 E C ตัวไหนใช้กระจกในไทยครับ ? E90 F10F30 E60 W203 W204 W212 W211 ?

ออฟไลน์ maddogMD

• Newbie
  • *
ตอนสมัยเรียนผมเคยไปดูงานที่ธนบุรีประกอบรถยนต์

ทางบริษัทแจ้งว่าใช้วัสดุในไทยแค่หนังหุ้มเบาะ

กับยางรถยนต์ครับ...ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ยังเหมือนเดิมหรือไม่นะครับ

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ชิ้นส่วนในประเทศประมาณ 40% ครับ

jaesz

ชิ้นส่วนในประเทศประมาณ 40% ครับ

เช่นอะไรบ้างครับ ?

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant

ลองอ่านในเว็บมินิดูครับ ที่หน้าถาม-ตอบน่ะ

jaesz

ลองอ่านในเว็บมินิดูครับ ที่หน้าถาม-ตอบน่ะ

รบกวนอีกครั้งครับ หาไม่เจอจริง ๆ ส่ง Link ได้ไหมครับ ?

http://mini-th.com/2013/08/08/qa-countryman-ckd/

ที่นี้คิดดูแล้วกันว่า ทำไมท่านจิมมี่ถึงบอกว่าราคาตัว CKD น่าจะต่ำกว่านี้อีก
ทุกยี่ห้อแหล่ะครับ (CKD เท่านั้น) ต้นทุนจริงๆประมาณ +/-30%  ของราคาตั้งขายที่โชว์รูม ส่วน 70% ที่เหลือไปคิดเอาเองว่ามาจากใหนบ้าง (ผมยังแอบคิดเลยว่าหนังแท้เนวาดาของ X3 ที่นั่งอยู่ทุกวันเนี่ยมันตัวเดียวกับที่ใช้ที่ยูเคหรือเปล่า หรือแค่เทียบเคียง แต่ที่แน่ๆเบาะหนังของ Benz นำเข้ากับตัวประกอบในแตกต่างกันชัดเจน) ::)

ออฟไลน์ mamaman

ผมว่าไม่ถึง 40 % หรอกครับ
ภายใน จ้าง บริบัท ย่อย ๆ สั่งชิ้นส่วนจากต่างประเทศมาประกอบครับผม
เช่น

คอนโซลกลาง ก็สั่งผ่าน บรบัท A ให้นำเข้ามา
เบาะ ก็สั่งผ่าน บรบัท  B

ทั้งนี้การนำเข้า ไม่ได้ ประกอบสำเร็จมานะครับ
เช่นเบาะก็แยกชิ้น มาประกอบเป้นเบาะ โดย บรบัท A แล้วส่ง ทาง BM MINI BENZ อีกที พวกนี้ได้ BOI ภาษี 0 %

แล้วก็ส่งไปรวม กันที่โรงงานประกอบรถยนต์
พูดง่ายๆ ยอด ผลิต แต่ละรุ่น ไม่ถึงหลัก 1000 ไม่คุ้มค่าที่จะ ลง Tooling ในประเทศไทยครับ
แต่ใช้การ สั่งชิ้นส่วนมาประกอบ และ ลดขนาดโรงงาน โดย จ้าง โรงงานประกอบ ในแต่ละส่วนแยกกันอีกที

กำไรต่อคัน ของ  MB, BMW, MINI เยอะ โครตๆ ครับ  เพราะ พี่แกขาย ราคา ไม่ต่างจากนำเข้ามากนัก

เท่าที่ทราบมารถที่ประกอบในประเทศต้องสำแดงว่าใช้วัสดุในประเทศขั้นต่ำ 40% ไม่งั้นจะไม่ได้สิทธิทางภาษี แต่อันนี้ต้องรอผู้รู้จริงมาตอบ
แต่แน่นอนว่ามีการซิกแซกกันเรื่องนำเข้าชิ้นส่วนเหมือนที่คุณ mamaman บอกมาข้างบน

ออฟไลน์ OHMMY

เมื่อก่อน จอนสันคอนโทรล ที่นิคมอีสเทอนซีบอดระยอง เคยทำเบาะหนังให้บีเอ็มอยู่ แต่ตอนนี้ไม่รุ้ยังได้ต่อรึปล่าว

ออฟไลน์ mamaman

โรงประกอบ BM ก็อยู่ระยอง นิครับ

GreenG

รู้สึกว่าจะเป็นโรงงานย่อยๆ จริงครับ ที่ผลิตชิ้นส่วนพวกนี้เพราะผมเห็นรับคน (สาย จป) ผมรับแค่คนเดียว

;)