ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งใช้งานรถแบบหนักๆ วิ่งไปประมาณ200km ครับ หลังจากนั้นรู้สึกแแปลกๆ พร้อมเรื่องเล่า  (อ่าน 6538 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
พอดี อยู่แถวปราณบุรี แล้วคุณพ่อป่วยหนักเข้ารพ. ด่วน ด้วยคำที่คุณแม่บอกว่าอาจไม่ได้คุยกับท่านอีก

วินาทีนั้นผมใส่เต็มครับ ขับรถไปน้ำตาคลอ ไม่รู้จะทำไงก็เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งครับ บางคนเห็นก็หลบให้ เหยียบมิดจริงๆ โค้งอะไรไม่เบรค ขรุขระแค่ไหนก็ลุย

ที่หงุดหงิดก็ช่วงจะเข้าสมุทรสงคราม รถทัวร์ 10คันติดๆกัน ถนน2เลน จนใกล้เข้ามหาชัย 3เลน แซงไม่ได้เจอรถกระบะเล่นขวา วิ่ง80 ผมทำเต็มที่ให้เค้ารู้แต่ก็ไม่สนครับ เหวี่ยงรถไปมา ตอนนั้นเลือดขึ้นหน้า มากๆ เหวี่ยงไปเหวี่ยงมาเจอสะพานครับ รถลอยลงมาลิ้นหน้าหลุด

ตอนนั้นมือสั่นใจสั่นไปไม่ถูกเลยจอดแวะเข้าปั้ม ปลงเลยครับ รพ.อยู่แถวปทุมวัน แต่สักพักคุณพ่อโทรมาบอกไม่เป็นไรมากแล้วเหมือนยกเขาออกจากอกเลบครับ

นึกถึงตอนกระบะตอนนั้นถ้ามีปืนผมสาดละนะ สรุป ออก3โมงถึงเกือบ 1ทุ่มครับ

การใช้ง่ายก็ขับ140-160 เข้าโค้งไม่เหยียบ ใส่สุดๆครับ
รู้สึกหลวมๆ พวงมาลัยหนักขึ้น แปลกๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2013, 19:57:43 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ Pathompong

• Newbie
  • *
ผมว่าตรวจหน่อยก็ดีครับ แต่เรื่องรถกะบะ นี้ก็น่าโมโหจริงๆ
วันนี้ ผมก็เห็นรถกะบะปาดหน้า รถฉุกเฉินๆ เบรกเสียดัง
แต่ระกะบะ ก็ไม่สนใจรู้ร้อนอะไร แบบนี้ล่ะครับ เมืองไทย

แล้วคุณพ่อตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ ขอให้ท่านแข็งแรงนะครับผม

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
คุณพ่อไม่เปนไรก็ดีแล้วครับ ส่วนตัวคุณเองไม่เป็นอะไรไปด้วยอีกคนก็ดีแล้วครับ เราต้องมีสติ ทำอะไรต้องอยู่ในความไม่ประมาท
ส่วนเรื่องรถนั้น เช็คช่วงล่างกับ ยางดูครับ เพราะกระแทกแรงๆ อาจมีปัญหาได้ เข้า0เลยครับ

ผมว่าตรวจหน่อยก็ดีครับ แต่เรื่องรถกะบะ นี้ก็น่าโมโหจริงๆ
วันนี้ ผมก็เห็นรถกะบะปาดหน้า รถฉุกเฉินๆ เบรกเสียดัง
แต่ระกะบะ ก็ไม่สนใจรู้ร้อนอะไร แบบนี้ล่ะครับ เมืองไทย

แล้วคุณพ่อตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ ขอให้ท่านแข็งแรงนะครับผม

ตอนนี้ปลอดภัยแล้วครับ พักฟื้นอยู่

ผมก็เคยเจอครับคือ ขับแข่งกับรถพยาบาล มันน่านัก >:(

พอดี อยู่แถวปราณบุรี แล้วคุณพ่อป่วยหนักเข้ารพ. ด่วน ด้วยคำที่คุณแม่บอกว่าอาจไม่ได้คุยกับท่านอีก

วินาทีนั้นผมใส่เต็มครับ ขับรถไปน้ำตาคลอ ไม่รู้จะทำไงก็เปิดไฟฉุกเฉินวิ่งครับ บางคนเห็นก็หลบให้ เหยียบมิดจริงๆ โค้งอะไรไม่เบรค ขรุขระแค่ไหนก็ลุย

ที่หงุดหงิดก็ช่วงจะเข้าสมุทรสงคราม รถทัวร์ 10คันติดๆกัน ถนน2เลน จนใกล้เข้ามหาชัย 3เลน แซงไม่ได้เจอรถกระบะเล่นขวา วิ่ง80 ผมทำเต็มที่ให้เค้ารู้แต่ก็ไม่สนครับ เหวี่ยงรถไปมา ตอนนั้นเลือดขึ้นหน้า มากๆ เหวี่ยงไปเหวี่ยงมาเจอสะพานครับ รถลอยลงมาลิ้นหน้าหลุด

ตอนนั้นมือสั่นใจสั่นไปไม่ถูกเลยจอดแวะเข้าปั้ม ปลงเลยครับ รพ.อยู่แถวปทุมวัน แต่สักพักคุณพ่อโทรมาบอกไม่เป็นไรมากแล้วเหมือนยกเขาออกจากอกเลยครับ

นึกถึงตอนกระบะตอนนั้นถ้ามีปืนผมสาดละนะ สรุป ออก3โมงถึงเกือบ 1ทุ่มครับ

การใช้งานก็ขับ140-160 เข้าโค้งไม่เหยียบ ใส่สุดๆครับ
รู้สึกหลวมๆ พวงมาลัยหนักขึ้น แปลกๆครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

รู้สึก จขกท ใช้เฟียสต้าใช้มั้ยครับ  ไปดูพวกคันส่งเลยว่าคดมั้ยที่เพลาหน้า ปีกนก  รถผมอาการคล้ายๆกันแต่ผมไปตกหลุมคอสะพานแรงมากจะพวงมาลัยศูนย์ไม่ตรง ยางบวม คันส่งงอ โช๊คแตก หลังจากที่เกิดเหตุการณ์นั้น รถออกอาการแบบ จขกท เลยแต่ของผมหนักกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
ขอให้คุณพ่อหายเร็วๆนะครับ  แต่ใจเย็นหน่อยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ MUK

มีคนเคยเล่าเหตุการณ์ลักษณะนี้ให้ผมฟังเหมือนกันครับ ท่านเป็นอาจารย์ผมเอง คุณแม่เข้าโรงพยาบาล  ท่านก็ขับรถจากมหาสารคามไปจังหวัดพะเยา ท่านบอกว่าเร็วไม่เร็วก็ส่วนใหญ่ป้วนเปี่ยนที่ 140 champ III ครับ พอขับไปได้สักพักพร้อมทั้งน้ำตานะครับ มองกระจกหลังเห็นลูกสองคนและเมียนั่งอยู่ ท่านก็เลยคิดได้ว่า เรารีบไป ก็คงจะช่วยอะไรไม่ได้เพราะว่าเราไม่ใช่หมอ แต่ว่าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาคนที่นั่งไปกับเราจะเป็นยัง ถ้าเราเกิดเป็นอะไรขึ้นมา แม่ที่นอนที่โรงพยาบาลยิ่งจะเป็นยังไงถ้าได้รับข่าวร้ายเพิ่ม ท่านก็เลยบอกว่าถึงจะไปถึงเร็วกว่า สองสามชั่วโมง ยังไงก็ช่วยท่านไม่ได้ ต้องเชื่อใจหมอ ท่านก็เลยลดความเร็วมาขับแบบปกติครับ และครองสติครับ  ยังไงก็ขอให้ขับปลอดภัยนะครับ
ขอให้คุณพ่อหายป่วยและสุขภาพแข็งแรงในเร็ววันนะครับ
 :)

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เข้าใจความรู้สึกครับ ขอให้คุณพ่อปลอดภัย หายป่วยในเร็ววันครับ
ปล.คุณขับไม่หนักนะครับ ผมวิ่งจาก ประจวบ-กทม 2 ชั่วโมง soluna vios mt ปี 2007 มิดตลอดถ้าไม่มีใครขวาง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ crucifixzz

ตอนนั้นมือสั่นใจสั่นไปไม่ถูกเลยจอดแวะเข้าปั้ม ปลงเลยครับ รพ.อยู่แถวปทุมวัน แต่สักพักคุณพ่อโทรมาบอกไม่เป็นไรมากแล้วเหมือนยกเขาออกจากอกเลบครับ

การใช้ง่ายก็ขับ140-160 เข้าโค้งไม่เหยียบ ใส่สุดๆครับ
140-160 ถือว่าไม่หนัก แต่หนักตอนที่รถลอย คงต้องเช็คช่วงล่าง

เข้าใจความรู้สึกครับ ขอให้คุณพ่อปลอดภัย หายป่วยในเร็ววันครับ
ปล.คุณขับไม่หนักนะครับ ผมวิ่งจาก ประจวบ-กทม 2 ชั่วโมง soluna vios mt ปี 2007 มิดตลอดถ้าไม่มีใครขวาง
น้ำมันน่าจะเกือบหมดถังเลยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ prysakol

• **
ขอให้คุณพ่อปลอดภัย หายไวๆครับ

สถนการณ์อย่างนี้ สติและสมาธิสำคัญมากๆครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

140-160 ถือว่าไม่หนัก แต่หนักตอนที่รถลอย คงต้องเช็คช่วงล่าง

น้ำมันน่าจะเกือบหมดถังเลยรึเปล่าครับ
ใช่ครับ จำได้ว่าเติมแถวบางสะพาน และแวะกินข้าว ถึง กรุงเทพฯน้ำมันกระพริบ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
มีคนเคยเล่าเหตุการณ์ลักษณะนี้ให้ผมฟังเหมือนกันครับ ท่านเป็นอาจารย์ผมเอง คุณแม่เข้าโรงพยาบาล  ท่านก็ขับรถจากมหาสารคามไปจังหวัดพะเยา ท่านบอกว่าเร็วไม่เร็วก็ส่วนใหญ่ป้วนเปี่ยนที่ 140 champ III ครับ พอขับไปได้สักพักพร้อมทั้งน้ำตานะครับ มองกระจกหลังเห็นลูกสองคนและเมียนั่งอยู่ ท่านก็เลยคิดได้ว่า เรารีบไป ก็คงจะช่วยอะไรไม่ได้เพราะว่าเราไม่ใช่หมอ แต่ว่าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาคนที่นั่งไปกับเราจะเป็นยัง ถ้าเราเกิดเป็นอะไรขึ้นมา แม่ที่นอนที่โรงพยาบาลยิ่งจะเป็นยังไงถ้าได้รับข่าวร้ายเพิ่ม ท่านก็เลยบอกว่าถึงจะไปถึงเร็วกว่า สองสามชั่วโมง ยังไงก็ช่วยท่านไม่ได้ ต้องเชื่อใจหมอ ท่านก็เลยลดความเร็วมาขับแบบปกติครับ และครองสติครับ  ยังไงก็ขอให้ขับปลอดภัยนะครับ
ขอให้คุณพ่อหายป่วยและสุขภาพแข็งแรงในเร็ววันนะครับ

เห็นด้วยกับอาจารย์ท่านนี้ครับ ไปเร็ว ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น เราต้องมีสติไว้ก่อนครับ ทำอะไรก็จะดีตาม

//ขอให้คุณพ่อหายไวๆนะครับ

ออฟไลน์ Noomza

• **
เข้าใจเเละสถานะการนะครับ เเต่ผมอยากบอกเหมือนท่านอื่นๆคือ ควรระมัดระวังในการขับให้มากกว่านี้
 ถ้าสมมุติว่าเกิดเรื่องเลวร้ายกับคุณ คุณพ่อคุณท่านคงจะเสียใจเเทบตายนะครับ  สิ่งที่เราทำได้มีเพียงกำลังใจ เราไม่ใช่หมอที่จะรักษาใครได้

เเต่ก็ดีเเล้วที่ปลอดภัย  ด้วยความห่วงใย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอให้หายป่วยไวๆครับ

เห็นด้วยกับอาจารย์ท่านนี้ครับ ไปเร็ว ไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้น เราต้องมีสติไว้ก่อนครับ ทำอะไรก็จะดีตาม

//ขอให้คุณพ่อหายไวๆนะครับ
เห็นด้วยกับข้างบนนี้แหละ ไปเพื่อพบบุคคลสำคัญก็จริง แต่อย่าเสี่ยงตัวเองครับ
ครั้งหนึ่งเคยต้องขับบึ่งไปงานศพ ก็ซิ่งอยู่ ย้อนคิดดู ตูซิ่งทำไม ให้เอาชีวิตไปใกล้โลงตามเขา

ออฟไลน์ decptt

บุญรักษาครับ ขอให้คุณพ่อหายไวๆครับ

ออฟไลน์ tjsajja

• **
คุณพ่อคุณอาจไม่สบายใจ หากรู้ว่าคุณเหยียบมิดซะขนาดนี้

ยังไงก็ตาม ขอให้บุญรักษานะครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตอน คุณพ่อ และ คุณแม่ มีชีวิตอยู่ อย่างสบายดี ก็ไปเยี่ยมซื้อของไปฝากท่านบ้าง
(เหมือนตอนเด็กๆ ที่ท่านชอบซื้อขนมกลับมาบ้าน ฝากเรา หน่ะ)

คนส่วนมาก ชอบอ้างว่าไม่มีเวลา (จริงๆ น่ะมี แต่จัดลำดับความสำคัญไม่เป็น)

เมื่อ คุณพ่อ และ คุณแม่ เดือดร้อนลำบากจริงๆ ถึงจะไปหา
ถ้าไปทัน ก็โชคดีไป
ถ้าไปไม่ทัน ก็ต้องเจอกันใหม่ชาติหน้า

ขับรถเร็ว โอกาสพลาด ยิ่งมีมากขึ้น
บางครั้งเราระวังแล้ว แต่คนอื่นไม่ระมัดระวัง เราก็ซวยได้

ถ้าซวยหนัก ตัวคุณเองอาจกลับบ้านเก่าก่อนคุณพ่อ คุณแม่ก็ได้

ที่สำคัญ ขับรถอย่าประมาท อย่าเสี่ยง (ตายได้ครั้งเดียว ไม่เหมือนเล่นเกมส์)

อ่านแล้วจะรู้สึกอย่างไรก็ได้

แต่นี่คือเรื่องจริงครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Hopefully-LIFE

• Newbie
  • *
ดีใจด้วยคะที่คุณพ่อปลอดภัยแล้ว ยังไงลองดูรถไปเช็คช่วงล่างหน่อยดีกว่า ลิ้นหน้าแตกด้วยหนิหน่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ รีบไปก็ไม่ได้ช่วยอะไร

แต่ ณ จุดๆนั้นเข้าใจถึงอารมณ์เลยครับ