ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ จากเหตุการณ์ที่การบินไทย Airbus A330-300 ไถลตกรันเวย์ ทำไมการบินไทยถึงทำแบบนี้ครับ  (อ่าน 17990 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
สงสัยครับว่าจากข่าวที่เครื่องบินการบินไทยไถลที่สุวรรณภูมิเมื่อคืน
การบินไทยรีบปกปิดตราสัญลักษณ์ของสายการบิน เพื่ออะไรครับ กลัวเสียชื่อเสียงหรือ?
ปิดแค่นั้นคงเดาไม่ถูกเลยกระมัง ถ้าทำเพราะกลัวเสียชื่อผมว่ายิ่งน่าอายนะ  :(
ถ้าผิดพลาดก็ยืดอกรับไปเลยดูดีกว่า
ทำแบบนี้นี่มันเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับ? ใครรู้ช่วยบอกหน่อย
เห็นต่างชาติเขียนข่าวซะสนุกสนาน
"WHEN a THAI Airways jet skidded off a Bankgok runway last night, the first priority was evacuating the 288 passengers. The next priority, it seems, was a bizarre cover-up of sorts."
จากลิ้งค์นี้
http://m.theaustralian.com.au/news/world/thai-airways-tries-logo-cover-up-after-a330-300-skids-off-runway/story-e6frg6so-1226715235550
และนี่
"It's a cover-up! Thai Airways blurs out plane's logo to 'protect image' after it skidded off runway at Bangkok airport"
จากลิ้งค์นี้
http://www.dailymail.co.uk/news/article-2415984/Thai-Airways-cover-plane-logo-aircraft-crash-lands-runway-Bangkok-airport.html?ito=feeds-videoxml

และเท่าที่ผมติดตามมาบ้าง ไม่ค่อยเห็นสายการบินไหนรีบทำแบบนี้เลยครับ ถ้ากู้ซากได้แล้วและเลิกใช้เครื่องบินลำนั้น
จะลบสัญลักษณ์ทิ้งตอนนั้นก็ว่าไปอีกอย่าง
ตัวอย่างอื่นๆ
British Airways 777-200 Crash landing ที่ Heathrow Airport ที่ท่อน้ำมันแข็งก็ไม่เห็นเค้าจะรีบมาพ่นสีทับอะไรเลย จนกระทั่งย้ายซากออกไปได้
B767-300 ของ Poland ลงจอดโดยที่ล้อไม่กางตั้งแต่กลางวันแสกๆ ยันมืด ก็ไม่เห็นเดือดร้อนกลัวใครจะรู้ว่านี่เครื่องบินเขา
Qantas 747-400 ไถลที่ดอนเมืิองเมื่อนานนม ก็ไม่เดือดร้อนอีกเช่นกัน
อยากรู้จริงๆครับที่ทำนี่คือวิธีปกติที่ต่างชาติเค้าทำกันหรือเปล่า
รักการบินไทยนะ เห็นแบบนี้รู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 00:15:31 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

รูปพวกนี้ของ British Airways, Polish Airlines
โอเค เจ้า 777ลำนี้ เค้าคงไม่นำไปใช้อีก
พอเคลียซากออกจากบริเวณรันเวย์ได้ เค้าก็ค่อยลบโลโก้ BA ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2013, 00:14:11 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

ลำนี้มาไกลมาไถลถึงบ้านเรา

ออฟไลน์ recycleman

767ที่ลงแบบล้อไม่กางนั้นมันสุดยอดมากเลยน่ะครับ จะไปปกปิดชื่อสายการบินทำไม เป็นผมจะโชว์ให้เต็มที่ว่าเป็นสายการบินของเรา นักบินของเราเทพจริง

ดูข่าวอยู่ครับ 555
เป็นเรื่องปกติของสายการบินทั่วไปครับ
มี Asiana 777-200 ตกที่ Sanfrancisco ที่เละตุ้มเป๊ะถึงขั้นทิ้งซาก มาให้ดูด้วย 55
ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ 6162002

เรื่องปกติครับ บางทีเขาก็ใสช้ผ้าคลุมตรงส่วนที่เป็นชื่อ  ในพันทิพมีอธิบายอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

เห็นบางที่บอกว่าเป็นข้อบังคับของสายการบินในเครือ star alliance ครับ แต่ผมก็ยังไม่เคยหาข้อมูลเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ TLX

• Full Member
ผมฟังผู้บริหารบอกว่าเป็นธรรมเนียมปฏิบัติสากลของสายการบินทั่วโลก  แต่จะทำหรือไม่ทำก็ได้ครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ไม่ใช่ธรรมเนียมปฏิบัติครับ

เป็นจิตวิทยาหมู่ครับที่มองว่าการมีโลโก้แปะหลา

อยู่ทำให้ผู้คนที่ผ่านไปมารู้สึกแย่ต่อแบรนด์นั้นๆ

เลยต้องมาลบโลโก้ทิ้ง