ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกระจกหน้ารถ, VDC ใน teana กับวิธีล้างคราบเขม่าผ้าเบรกของ Tuscon  (อ่าน 5295 ครั้ง)

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
1.ผมขับ teana ตัวปัจจุบันของคุณพ่อไปตจว. เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา แล้วโดนหินดีดใส่กระจก รอยร้าวประมาณ 1.5 ซม แต่อยู่หน้าคนขับ รถคันนี้เป็นประกันชั้น 2+ ไม่สามารถเคลมได้ ทราบว่าค่ากระจกหมื่นปลายๆ ไม่รวมฟิล์ม เคยค้นพบร้านซ่อมกระจกเฉพาะจุดไม่ทราบว่าดีหรือไม่ และถ้าเปลี่ยนกระจกแบบไม่ใช่ของศูนย์มีที่ไหนบ้าง แล้วเชื่อถือได้หรือไม่ครับ

2.ถามเพิ่มเติมนิดนึง ไอกันลื่นไถล VDC นี่เวลาทำงานมันจะเป็นอย่างไรครับ แล้วเช็คอย่างไรว่ายังทำงานได้ปรกติอยู่ คือขับผ่านตอนน้ำขัง แล้วมันดึงล้อหน้านิดๆ แล้วรู้สึกล้อหลังเหวี่ยง ผมเลยปล่อยคันเร่งเกร็งพวงมาลัยแน่นๆ แต่ไม่เห็นมีระบบอะไรมาช่วยเลย เหมือนเคยขับ Toyota เจอคล้ายๆกัน แล้วมันดังตื้ดๆ กะไฟ VSC กระพริบขึ้น

3.Hyundai Tuscon ล้อแม็กซ์ดำมากเลย จากเขม่าผ้าเบรก แล้วไม่ได้ไปเข้า car care เป็นประจำ ทีนี้ตอนไปขัดเคลือบสีครั้งล่าสุด ล้างล้อแล้วก็ยังเหลือคราบเขม่าผ้าเบรก ตอนแรกก็งงๆ เพราะปรกติก็เลอะมาก แต่เอาไปล้างมันก็หาย แต่ครั้งนี้เหลือเป็นหย่อมๆ พอบอกกับร้าน เขาก็เอาผ้ามาเช็ดๆถูๆ ที่ล้อให้ดูว่าเช็ดไม่ออกติดเป็นคราบแข็ง ไม่ทราบว่ามีน้ำยาล้างอะไรโดยเฉพาะรึเปล่าครับ พยายามเซิจหาแล้วไม่มี แล้วมีวิธีป้องกันไม่ให้มาเกาะเพิ่มเติมหรือไม่

ขอบคุณครับ

ปล แถมเรื่องเล่า ได้เจอรถหัวเขียวในตำนานแถวหัวหิน เราขับช่องซ้ายอยู่ก็เจอแซงขวาไปเฉยๆ เลยฉีกขวาออกกดตามดู บร้ะเจ้า ไปถึง 150 แหน่ะ ก่อนจะเจอจราจรติดขัดแถวสี่แยก แล้วเขาก็ฉีกซ้ายกดต่อ เราก็ปล่อยแล้วยกมือถือมาถ่ายรูป นี่ขนาดตอนเที่ยงๆ น่าจะส่งนสพ หมดละนะเนี่ย

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ตอบเรื่องน้ำยาล้างคราบเขม่าเบรค
Iron X ของ Capro ครับ
ลองไปดูในห้องซื้อขาย TWCC ดูนะครับ
รีวิวจาก Autogeek
http://www.autogeekonline.net/forum/product-reviews/42651-review-carpro-iron-x.html

ไม่ก็ลองน้ำยาประเภท All Purpose Cleaner ก็ได้ครับ
หาซื้อได้ตามห้างทั่วไป แต่ไม่แน่ใจว่าจะออกนะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ reyeshenry

เขม่าผ้าเบรคหน้า ขอฟอร์จูนเนอร์ผมก็เป็นนะครับ  แต่ก่อนใช้ของผ้าเบรคศูนย์แท้ ไม่มีอาการนี้เหรอ
แต่ไปร้านช่วงล่างรถยนต์ เขาบอกผ้าเบรคหน้าหมด เลยเจียจานเบรคใหม่ และใช้ผ้าเบรคเทียบเคียง  เขาบอกคุณภาพพอๆ กับของแท้ๆ แถมราคาถูกกว่า ผมเลยลองเปลี่ยนดู
ปรากฎว่า  เบรคมีเสียงดังขึ้น ครืดคราดๆ  ในบางครั้ง เหมือนเบรคไม่ค่อยจับเท่าไหร่ด้วย   แถมเขม่าผ้าเบรคจะเยอะมาก  สังเกตจากตอนฝนตก ล้อหน้า กับหลังคนละสีเลย

เข็ดไปนานเลยครับ ผ้าเบรคเทียบเคียง  ต่อไปจะใช้ของศูนย์แล้ว

เรื่องเขม่าผ้าเบรค  แนะนำ ว่า อย่าทิ้งไว้นานครับ อย่าให้เกินอาทิตย์  ล้างออกตรงล้อบ่อยๆ ถ้าติดนานแล้ว เอาออกยาก

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member

จะมาบอก เรื่องกระจกที่ร้าวว่า 

ตอนนี้ได้เอาเทปใสหรือสติกเกอร์ปิดปากแผลไว้หรือยัง
ถ้ายัง  ให้หามาปิดไว้ก่อน  กันคราบเลอะเข้าไปในแผล
ถ้าในแผลแตกมันเลอะแล้ว  งานซ่อมออกมาไม่เนียนแน่

ส่วนจะซ่อมหรือจะเปลี่ยน  ค่้อยมาคิดอีกที

ปล. ของผมมีร้าวอยู่สองคัน คันละรอย  กำลังหาน้ำยาซ่อมอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ madboy

VDC ลองหาลานโล่งๆ ลื่นๆทรายเยอะๆลองดูครับ  ;D

ตอบเรื่องน้ำยาล้างคราบเขม่าเบรค
Iron X ของ Capro ครับ
ลองไปดูในห้องซื้อขาย TWCC ดูนะครับ
รีวิวจาก Autogeek
http://www.autogeekonline.net/forum/product-reviews/42651-review-carpro-iron-x.html

ไม่ก็ลองน้ำยาประเภท All Purpose Cleaner ก็ได้ครับ
หาซื้อได้ตามห้างทั่วไป แต่ไม่แน่ใจว่าจะออกนะ

เพิ่งรู้ว่ามีชมรมล้างรถด้วย น่าสนมาก ขอบคุณครับ

เขม่าผ้าเบรคหน้า ขอฟอร์จูนเนอร์ผมก็เป็นนะครับ  แต่ก่อนใช้ของผ้าเบรคศูนย์แท้ ไม่มีอาการนี้เหรอ
แต่ไปร้านช่วงล่างรถยนต์ เขาบอกผ้าเบรคหน้าหมด เลยเจียจานเบรคใหม่ และใช้ผ้าเบรคเทียบเคียง  เขาบอกคุณภาพพอๆ กับของแท้ๆ แถมราคาถูกกว่า ผมเลยลองเปลี่ยนดู
ปรากฎว่า  เบรคมีเสียงดังขึ้น ครืดคราดๆ  ในบางครั้ง เหมือนเบรคไม่ค่อยจับเท่าไหร่ด้วย   แถมเขม่าผ้าเบรคจะเยอะมาก  สังเกตจากตอนฝนตก ล้อหน้า กับหลังคนละสีเลย

เข็ดไปนานเลยครับ ผ้าเบรคเทียบเคียง  ต่อไปจะใช้ของศูนย์แล้ว

เรื่องเขม่าผ้าเบรค  แนะนำ ว่า อย่าทิ้งไว้นานครับ อย่าให้เกินอาทิตย์  ล้างออกตรงล้อบ่อยๆ ถ้าติดนานแล้ว เอาออกยาก

ของผมทิ้งไว้เป็นเดือนเลย ช่วงนี้ฝนตกเลยไม่ค่อยได้ไปล้าง  :'(
ว่าแต่ผ้าเบรคอันนี้ของผมก็ของศูนย์นะ มีเสียงและสั่นตอนจะหยุดนิ่ง เค้าบอกว่าเป็นผ้าเบรคแบบนิ่มอาการจะเป็นอย่างนี้

จะมาบอก เรื่องกระจกที่ร้าวว่า 

ตอนนี้ได้เอาเทปใสหรือสติกเกอร์ปิดปากแผลไว้หรือยัง
ถ้ายัง  ให้หามาปิดไว้ก่อน  กันคราบเลอะเข้าไปในแผล
ถ้าในแผลแตกมันเลอะแล้ว  งานซ่อมออกมาไม่เนียนแน่

ส่วนจะซ่อมหรือจะเปลี่ยน  ค่้อยมาคิดอีกที

ปล. ของผมมีร้าวอยู่สองคัน คันละรอย  กำลังหาน้ำยาซ่อมอยู่เหมือนกัน

ขอบคุณที่เตือนครับ ว่าแต่ถ้าหาน้ำยาได้แล้วฝากกระซิบบอกผมด้วยจิ  :P

VDC ลองหาลานโล่งๆ ลื่นๆทรายเยอะๆลองดูครับ  ;D

คงสนุกเลย  ;D

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
ผงซักฟอกและแปรงทางมะพร้าว เอาแบบรอบทิศใช้ง่ายกว่าเยอะเลย ออกนะ ไม่เคยเหลือติด แต่อย่าเอาไปถูกรถ ไม่งั้นได้ขัดสีใหม่ ลองดูล้างเองบ่อย

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
เปลี่ยนกระจกลองดูของglass techน่าจะได้มาตรฐานอยู่มีติดฟิล์มด้วย ร้านมีหลายสาขาลองหาในกูเกิ้ลดู

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่เห็นรอย ถ้าเล็กก็รีบไปที่ซ่อมเฉพาะจุดนะครับ ไม่งั้นมันอาจร้าวขึ้นเรื่อยๆ จาก stress บนกระจก การบิดตัว และอุณหภูมิ กระจกรถพ่อผมเพิ่งได้รอยไม่กี่สัปดาห์ก่อน เช้าร้าว9 ซม. บ่ายยาวขึ้นเกือบสองเท่า วันรุ่งขึ้นกลับบ้านส่งเคลมครับ

ออฟไลน์ madboy

เรื่องทำความสะอาดล้อ มีน้ำยาทำความสะอาดหลายยี่ห้อมากมายเลยครับที่สำหรับทำความสะอาดล้อโดยเฉพาะ แต่ก็ได้ระดับนึง บางทีคราบออก แต่สักพักก็จะกลับมาติดใหม่ สภาพสีที่ล้อมันหมดสภาพแล้ว พื้นผิวก็ไม่เรียบลื่นเหมือนตอนทำสีใหม่ๆ เพราะฉะนั้นแป๊บเดียวเดี๋ยวก็มีคราบเหมือนเดิมครับ

ถ้าจะเอาสวยนานๆ ถอดทำสีใหม่เลยครับ  ;D

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ ตอนนี้เอาสก๊อตเทปแปะไปแล้ว เดี๋ยวจะลองไปซ่อมเฉพาะจุดดูก่อน