ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถ 7 ที่นั่ง งบไม่เกิน 1.5 ล้าน  (อ่าน 8374 ครั้ง)

ออฟไลน์ volan

• Jr. Member
  • **
อยากได้รถครอบครัว 7 ที่นั่ง ไว้ท่องเที่ยว และสามารถขับขี่ในเมืองเพื่อความคล่องตัวได้บ้าง

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  :)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำรถ 7 ที่นั่ง งบไม่เกิน 1.5 ล้าน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:05:49 »
ถ้าเที่ยวแบบกึ่งลุยหน่อย ก็ไปมอง PPV นั่ง 7 คน
ต้องรอดู Isuzu Mu-X ใหม่ น่าสน ห้องโดยสารตอนหลังน่าจะนั่งได้จริง
แต่ถ้าเป็น Fortuner, Pajero sport ที่นั่งตอนหลังไม่ค่อยเวิร์ค
ส่วน Trailblazor ก็พอได้ แต่ไม่รู้ทำไมขายได้น้อย

ส่วน SUV
ถ้ารอได้ก็ X-trail ใหม่ ไม่รู้จะมาเมื่อไร ส่วนตัวอื่นๆ จะเป็น 5 ที่นั่ง (CR-V, CX-5)
captiva ก็โอเค แต่โฉมเก่าแล้ว ราคาก็ยังแรงใช้ได้

ถ้ากึ่งๆ รถตู้ ไม่เน้นลุย เน้นเที่ยวแบบที่เจริญแล้ว
ก็มี Freed เพิ่ง minor จอเยอะดี
Stepwagon แพงไปนิด แต่ก็ถูกกว่าเดิม คันใหญ่ดี

ออฟไลน์ M Performance

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำรถ 7 ที่นั่ง งบไม่เกิน 1.5 ล้าน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:39:53 »
รอดู Mu-X แล้วคุณจะว้าว !!
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

ออฟไลน์ pamoch88

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:45:48 »
ถ้าจะดู mu ผมว่ามันน่าจะไม่ต่างจาก เทลเบลเซอร์ แค่คนละเครื่อง
งบ แบบนี้ไป ฟอร์จูนเนอร์ จบเลยได้ตัวท็อปด้วย

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 13:49:10 »
รถดูมดX มั้ยครับ  ใกล้มาแระ
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ chaowalit

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:26:24 »
ลองรอดู mu-x ครับ
ฟอร์จูน ผมก้อใช้อยู่ ไม่ค่อยปลื้มเท่าไร

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:39:51 »
รอดู MU-X อย่างที่สมาชิกท่านอื่นเลยครับ
ผมว่า อีซูซุ ถึงไม่เลิศที่สุดในโลก แต่ผมว่าก็น่าจะเก็บรายละเอียดได้ดีนะครับ

for 7 ที่นั่ง  ตอนหลังนั่งสองคนได้จริงครับ มีโอกาสนั่งรถพี่ที่ำทำงาน ผมว่าก็ใช้ได้นะครับ ผมส่วนสูง 176 ซม. นั่งเป็นระยะทาง เกือบ 300 กม. ผมรับได้ครับ
สำหรับ for ผมจะรอดูตัวใหม่ครับ

ส่วน cap ก็นั่งได้ 7 คนจริงเหมือนกันครับ แต่จะให้สบายเหมือนแถวหน้าสุดก็ไม่ใช่ ผมว่าเป็นรถที่ดีเลยนะครับ ลงตัวไม่ดูใหญ่เกินไป ครับขับแล้วก็ประทับใจครับ
คันนี้ขับของคุณน้าครับ พอใจครับ น้าผมสองคน ก็ออกรุ่นนี้ครับ แต่เป็นสาวโสดทั้งสองคนครับ

ส่วน pajero sport  แฟนผมชอบมากครับ แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ครับ แต่ก็นั่งได้ 7 คนจริงครับ เครื่อง 2.5 ผมว่าระบบเกียร์ผมชอบเลยครับ เีสียงเบาดีครับ
ผมขับ Triton เลยเปรียบเทียบกันได้ครับ เีกียร์ Auto ของ pajero ผมว่าเนียนดีครับ   

อันนี้เท่าที่สัมผัสมาครับ

ที่ผมชอบที่สุดที่มีในตลาดตอนนี้คือ for ครับ สำหรับผมมันก็ไม่ใช่รถที่สดใหม่สุด หรือดีที่สุด แต่มันคือ Toyota ครับ
มิตซู ศูนย์ใกล้บ้านผม ผมก็ประทับใจนะครับ อื่นๆ ไม่รู้ครับ

แต่ยังไงก็ลองขับดูก่อนนะครับ อย่าฟังคนอื่น ถ้าสามารถเอารถ ทดสอบมาขัับสักอาทิตย์ได้ทุกยี่ห้อผมว่าจะเลือกได้ดีเลยครับ

:)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 14:55:47 »
ผมว่า 7 ที่นั่ง ใช้ท่องเที่ยว ถ้าเลือกเป็น PPV อาจจะนั่งไม่สบายเท่า MPV นะครับ

ถ้าเพิ่มงบได้หน่อย Honda Step Wagon Spada ก็น่าสนใจอยู่นะครับ

แต่ถ้าไม่เกี่ยงว่าเป็นรถมือสองนะ ลองมอง Toyota Estima 2.4  ปี 06-09 ราคาน่าจะไม่เกินงบ นะครับ ดูเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 15:38:00 »
ผมว่า 7 ที่นั่ง ใช้ท่องเที่ยว ถ้าเลือกเป็น PPV อาจจะนั่งไม่สบายเท่า MPV นะครับ

ถ้าเพิ่มงบได้หน่อย Honda Step Wagon Spada ก็น่าสนใจอยู่นะครับ

แต่ถ้าไม่เกี่ยงว่าเป็นรถมือสองนะ ลองมอง Toyota Estima 2.4  ปี 06-09 ราคาน่าจะไม่เกินงบ นะครับ ดูเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

เช่นกันครับ นั้ง7 เนี่ย เอาEstima ดีกว่า Alphard ก้อหาได้นะครับ สบายกว่าพวก PPV เยอะๆครับ
ถ้ามีลูกเมื่อไหร่ก้ออยากได้มาใช้ซักคันครับ  ;D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 15:55:39 »
ถ้าเที่ยวแบบกึ่งลุยหน่อย ก็ไปมอง PPV นั่ง 7 คน
ต้องรอดู Isuzu Mu-X ใหม่ น่าสน ห้องโดยสารตอนหลังน่าจะนั่งได้จริง
แต่ถ้าเป็น Fortuner, Pajero sport ที่นั่งตอนหลังไม่ค่อยเวิร์ค
ส่วน Trailblazor ก็พอได้ แต่ไม่รู้ทำไมขายได้น้อย

ส่วน SUV
ถ้ารอได้ก็ X-trail ใหม่ ไม่รู้จะมาเมื่อไร ส่วนตัวอื่นๆ จะเป็น 5 ที่นั่ง (CR-V, CX-5)
captiva ก็โอเค แต่โฉมเก่าแล้ว ราคาก็ยังแรงใช้ได้

ถ้ากึ่งๆ รถตู้ ไม่เน้นลุย เน้นเที่ยวแบบที่เจริญแล้ว
ก็มี Freed เพิ่ง minor จอเยอะดี
Stepwagon แพงไปนิด แต่ก็ถูกกว่าเดิม คันใหญ่ดี
ผมว่าเบาะนั่งแถว3 ฟอร์กินปาขาดเลยนะครับ ฟอร์3คนยังนั่งได้สบายเลยนะผมว่า(รถพ่อ) แต่ปา2คนก็เต็มแล้ว(รถพ่อตา)

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 16:59:07 »
ว้าว หรือ อ้าว  อิอิ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 19:31:33 »
ว้าว หรือ อ้าว  อิอิ

ผมก็กลัวจะเป็น
อ้าวววว!!!! 555

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 20:04:26 »
Captiva ดีเซล 2.0 LSX 1,410,000 บาท

ออฟไลน์ Xtrail

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 23:24:07 »
spadaไง  1.5ล้าน  รถผมเอง จะเอาSkyRoof     ช้ำใจจริงๆ.....555....ขำน้ำตาซึม ป้ายยังแดงอยู่เลย......

ออฟไลน์ Thanawat Ton

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 00:23:08 »
เรื่องขับในเมือง
          ขอเป็นเกียร์ AT ก็สบายล่ะ ส่วนเรื่องเชื้อเพลิง แล้วแต่ท่านจะสะดวกเลยครับ มีปั๊มให้เลือกเยอะครบครัน

แต่ถ้าเรื่องขับเที่ยว ต่างจังหวัดล่ะก็  ผมแนะนำเป็นเครื่อง..ดีเซล...จะสะดวกและประหยัดที่สุด ครับ

ตอนนี้อยากให้รอดู NEW ISUZU MU-X (MU-7) ก่อน  รูปโฉมตัวถังเดียวกับ Telbrazer ต่างที่เส้นสาย หัว ล้อ และท้ายรถ  ภายในดู ALL NEW D-MAX เป็นพื้นฐานครับ  ตัวนี้ช่วงล่างไม่ใช่แหนบแล้วน่ะ และเบาะแถว 3 ก็มีช่องหย่อนขาด้วย  ที่สำคัญได้ข่าวว่า ตัว Top เคาะราคาประมาณที่ 1.4ล้านบาท  มีเครื่อง 2.5VGS และ 3.0 VGS  ส่วนเครื่อง 2.5 Twin turbo อาจมาในรุ่นไมเนอร์เชน ที่จะมาชนกับ ฟอจูเนอร์ หรือ วีโก้ใหม่ในอนาคต  อีซูซุความประหยัดขึ้นชื่อครับ ศูนย์บริการ ยั่วเยี้ยเต็มไปหมด หมดปัญหาเรื่องออกต่างจังหวัด

ตัวต่อมา ก็ TOYOTA FORTUNER ตัวรถอยู่ปลายเจเนอเรชั่นแล้ว ย่อมเสถียร และปัญหาตัวรถน้อย  จะมีการเปลี่ยนบอดี้(Model cheng) หลังวีโก้ให่ออกแน่นอน
ศูนย์บริการก็เยอะ หายห่วง ราคา มีหลายระดับตามออปชั่น

แต่ถ้าไม่สนเรื่อง ศูนย์บริการ หรือ ปัญหาจุกจิกต่างๆ
ก็มี Captiva ดีเซลและเบนซิน
     Pajaro sport
     Telbrazer แฝดรุ่นพี่ที่อาจจะโดนแฝดน้องอย่าง NEW MU-X (MU-7) กดจมดินก็เป็นได้ในอนาคต

ออฟไลน์ Extramono

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 03:23:15 »
แนะนำรอดู MU-X ก่อนเถอะครับ

ถ้าไม่ชอบแล้วกลับไปเอารุ่นอื่นในกลุ่มเดียวกัน

ก็คงมีส่วนลดเยอะกว่าตอนนี้ เพื่อเบรคการมาของเจ้า MU-X แน่ๆครับ
เวลาทำให้ทุกอย่างเปลี่ยน อยู่ที่เราจะให้เปลี่ยนมันไปในทางใด...

ออฟไลน์ nithiyod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 12:08:37 »
รอดู X-Trail ใหม่ ตอนมอเตอร์โชว์ดีกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2013, 16:20:54 »
ผมเห็นด้วยครับ

เพิ่มงบไป Spada ถ้าไม่ได้เอา MU-X หรือ X-TRAIL

ไม่ก็สอยมือ 2 สภาพดีๆครับ Estima Alphard(2ตัวนี้ ตอบโจทย์แน่นอน)