ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องประกันเป็นความรู้หน่อยครับ  (อ่าน 4344 ครั้ง)

ออฟไลน์ ll3enz

• Newbie
  • *
 ???พอดีวันนี้รถชนมา แล้วเกิดความข้องใจอ่ะครับ ขอเล่าเหตูการณ์คร่าวๆนะครับ
พอดีขับรถเส้นวิภาวดี ทางข้างใน(ใต้โทลเวย์)มาจากทางสุทธิสาร ไปงามวงศ์วาน
พอมาถึงตรงทางเบี่ยงออกไปซ้ายเพื่อเข้างามวงศ์วาน ถนนมี 3 เลน ซ้ายสุดบังคับออกทางคู่ขนาน
สองเลนขวาวิ่งใต้โทล์เวย์ต่อ ผมวิ่งเลนซ้ายเพื่อออกทางคู่ขนาน(ระหว่างนั้นมีรถวิ่งไหล่ทางตีคู่อยู่)
พอจะถึงทางออกที่บังคับเลี้ยวออก รถคันข้างหน้าของผมจะเบียดออกขวา(เข้าเลนสอง)
ในลักษณะที่เบียดเข้าเส้นทึบใกล้กรวยแบ่งทางมากๆ (จริงๆเค้าวิ่งไหล่ทางมาตลอดแล้วมาเข้าเลนสาม ข้างหน้าผม
ซึ่งผมก็ไม่รีบอะไรก็ให้เค้าเข้า โดยไม่นึกว่าเค้าจะปาดขวาต่อ แถมไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด) แล้วความซวยมันเกิดตรงที่รถคู่กรณีเบียดเข้าไม่ได้แล้วเบรคกระทันหันจนหยุดหน้ากรวยแบ่งทาง ลักษณะคืออยู่เลนสองนิดๆกับสามเกือบครึ่งเลน หยุดแบบจอดเลยนะครับ ผมที่ตามมาก็เบรคสุดๆ แล้ว (รู้ว่าไม่ทันครับ) ก็ต้องรอให้รถที่ขนานกันผ่านไปก่อนเพื่อหักซ้าย สุดท้ายเฉี่ยวรถคู่กรณีำไปไม่มาก สีถลอกกันชนหลุดนิดหน่อย(น่าจะหูกันชนขาด)ทั้งรถผมและคู่กรณี โดยตอนหักรถผมนี่แทบจะขวางถนนเลย (ผมขับประมาณ 40-60 นะครับ แต่ไม่ได้ทิ้งระยะมากเพราะเค้าิเพิ่งเข้ามาในเลน)

หลังจากนั้น ประกันรถของผมมา บอกผมผิดเนื่องจากไปชนเค้า ส่วนเค้าทำผิดกฎจราจรก็เรื่่องของเค้า คนละส่วนกัน
ก็เข้าใจครับว่าคนละส่วน แต่รู้สึกตลกดีครับ ขับรถมาเฉยๆ ดีๆ เจอแบบนี้ แถมต้องเครมให้มันอีก ไม่รู้จะอธิบายยังไง 555
เถียงกับประกันตัวเองอยู่นาน แต่ก็ต้องยอม สุดท้ายเลยต้องปลอบใจตัวเอง ก็คิดซะว่า ไม่ชนตรงๆก็ดีแค่ไหนแล้วครับ

อยากสอบถามทุกๆท่านว่าทำไมตรรกกะของประกันถึงเป็นแบบนี้ครับ ?

ยาวหน่อย อ่านไม่รู้เรื่อง ต้องขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องประกันเป็นความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 01:41:24 »
อ่านแล้วนึกภาพไม่ออกลองวาดภาพประกอบน่าจะเข้าใจง่ายขึ้น

ถ้ารถคุณยังอยู่ในเลนตอนที่ชนคุณไม่ผิดครับ แต่ถ้าต่างฝ่ายต่างเปลี่ยนเลนแล้วชนกัน

อันนี้คุณผิดครับ ถ้าบางกรณีคุณคิดว่าไม่ผิดไม่ต้องเชื่อประกันก็ได้ ถ่ายรูปไว้ละรอตำรวจมาเคลีย

หรือฟ้องศาล

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องประกันเป็นความรู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 02:57:02 »
อ่านแล้วนึกภาพไม่ออกลองวาดภาพประกอบน่าจะเข้าใจง่ายขึ้น

ถ้ารถคุณยังอยู่ในเลนตอนที่ชนคุณไม่ผิดครับ แต่ถ้าต่างฝ่ายต่างเปลี่ยนเลนแล้วชนกัน

อันนี้คุณผิดครับ ถ้าบางกรณีคุณคิดว่าไม่ผิดไม่ต้องเชื่อประกันก็ได้ ถ่ายรูปไว้ละรอตำรวจมาเคลีย

หรือฟ้องศาล

ไม่อยากเสียเวลาขนาดนั้นครับ ฟ้องไปก็ไม่ได้อะไร แค่งงเรื่องการตีความครับ
ผมผิดเพราะชนเค้า แต่เหตุเกิดมาจากเค้าทำผิดกฎจราจรก่อน
รูปประมาณนี้ครับ สีเทารถผม ดำคู่กรณี กลมๆแดงๆกรวยทางแยก คู่กรณีอยู่บนเส้นทึบ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 05:26:43 »
ผมไม่ทราบเหมือนกันว่าใครผิด แต่ที่แน่ๆ คือคราวหลังใช้กล้องติดรถไว้เลยครับ ถ้าเราคิดว่าเราไม่ผิดเพราะอีกฝ่ายทำผิดกฎจราจรจนทำให้เกิดอุบัติเหตุชัว ให้ใช้หลักฐาน (วิดีโอ) ยืนยันกับประกันหรือตำรวจไปเลยครับ จะได้รู้กันไปเลยว่าใครผิดกันแน่ ผลการตัดสินสุดท้ายออกมาเป็นอย่างไรเราก็ต้องยอมรับแล้วล่ะครับ เพราะเราแสดงหลักฐานโดยความบริสุทธิใจไปแล้ว :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 11:25:12 »
ของผมก็เคยเจอ ถนน 2 เลน แต่เป็นแบบ ผมขับทางตรง คู่กรณีรถ18ล้อ ขับอีกเลนสวนมา แล้วเลี้ยวตัดหน้าผมกะทันหันเพื่อเข้าซอย ทำให้ผมต้องหักหลบ จนรถชนฟุตบาท

รถผมไม่ได้ชนรถคู่กรณี ผมและคู่กรณีเรียกประกันมา ประกันผมและคู่กรณีบอกผมประมาท ผมไม่ยอม เพราะรถคู่กรณีหัวยืนมาในเลนผมเกือบครึ่งเลน

สุดท้ายผมให้เรียกตำรวจมา สรุปตำรวจบอกว่าฝ่ายโน่นผิดเพราะเป็นสาเหตุให้ผมหักหลบจนเกิดอุบัติเหตุ

ถ้าคุณคิดว่า คุณถูกหรือไม่แน่ใจให้ประกันเรียกตำรวจมาเลยครับ ถ้าเราผิดโดนปรับประมาทเสีย 400-1000 บาท ครับ

case นี้ ถ้าผมไม่เรียกตำรวจมา ประวัติผมก็เสีย ค่าประกันก็ต้องเพิ่มเพราะค่าซ่อมครั้งนี้โดนไปแสนกว่าครับ

และผมลองถามคู่กรณี เขาบอกว่าเขาไม่ทันเห็นรถผมเพราะมัวแต่มองกระจกหลังอยู่  และ ประกัน ยุให้สู้เพราะไม่มีหลักฐานชัดเจน

ตอนที่เกิดเหตุผมไม่ให้รถคู่กรณีขยับจนตำรวจมา โชคดีที่รถผมและคู่กรณีไม่ได้กีดขวางการจราจร ทั้ง 2 เลนยังวิ่งไปมาได้อยู่ ตำรวจบอกถ้ารถขยับ คดีเปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2013, 08:48:04 โดย gamaga »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 11:29:16 »
เส้นนี้เมื่อก่อนวิ่งบ่อยครับ เจอแบบนี้ก็บ่อย เกือบชนหลายครั้ง แต่ไม่ชน

แล้วเคสก็เหมือน จขกท. เลยครับ น่ารำคาญมาก

ยังไงก็ประมาทร่วมแบบนี้ เราก็ซวยไป

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 14:32:44 »
ผมว่าเคสนี้ จากรูปจขกท.ไม่ผิด รถอยู่ในเลน ส่วนคู่กรณีผิดเต็มๆ

แต่เคสนี้ จขกท.พลาดตรงที่ไม่เรียกตำรวจมาเคลีย เราไม่จำเป็นต้องเชื่อประกันตลอด

ประกันมีแค่ทำหน้าที่ให้มันจบไป บางคนไม่ได้ใส่ใจรถเราขนาดนั้น

แล้วการชนทุกครั้งไม่จำเป็นต้องจอดค้างไว้นะครับ แค่ถ่ายรูปไว้ให้ครบทุกมุม

หรือถ่ายวีดีโอไว้ด้วยก็จะดีมาก แต่ถ้าคู่กรณีงี่เง่ามากก็จอดค้างไว้จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 16:06:02 »
พนักงานเคลม หลักๆ มี 2 แบบ คือ
-เป็นพนักงานเซอร์เวย์ของบริษัทนั้นๆ กินเงินเดือน
-เป็นพนักงานบริษัทเซอร์เรย์รับจ้าง  กินเงินเป็นจ๊อบๆ

แบบแรก จะเข้าข้างลูกค้า และ รักษาผลประโยชน์บริษัท(มากกว่า)

แบบสอง (ส่วนมาก) จะทำตามหน้าที่ให้จบๆไป

ส่วนใหญ่ ก็จะแนะนำให้เลือกบริษัทที่ชื่อเสียงดีหน่อย
(ไม่ใช่เน้นแพง แต่อย่าเอาถูกเกิน)    เวลาเคลมไม่ปวดหัวมาก   พูดจารู้เรื่องกว่า
แต่ก็ไม่ได้แปลว่า แพงกว่าจะดีกว่าเสมอไปครับ

เคสนี้ดูจากรูป  เถียงกันต่อได้   เรามีโอกาสไม่ผิดครับ

แต่ในเมื่อ พนง. เคลม มาให้เราผิด  ปีหน้า ก็จัดการย้าย
บริษัทโลด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 23:26:01 »
นี่ไงครับการแทรกไหล่ทาง บล็อกไว้อย่าให้มันไปครับ เป็นการเอาเปรียบคนอื่น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 23:49:34 »
พนักงานเป็นเซอเวย์รับจ้างครับ เถียงกันนาน จนผมเบื่อ 555
คงต้องหากล้องมาติดรถแล้วละครับ เพราะเจอคนขับรถแบบนี้ทุกวัน

ออฟไลน์ EvilArt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 10:16:16 »
ถ้าขับรถชนชนยังไงจอดไว้อย่างนั้นครับ

ลงรถหยับกล้องถ่ายรูปมาถ่ายรายละเอียด  จุดชนตรงไหน  ทะเบียน  ตำแหน่งของรถ

ให้เห็นว่าทั้งสี่ด้านของรถแต่ละคันอยู่ตรงไหน  มีด้านไหนคร่อมเลนจุดไหน

ถ่ายรูปให้ได้มากที่สุด  เรียกประกัน  ไม่พอใจเรียกตำรวจ  ไม่พอใจอีกไม่ยอมให้ปรับให้ทำคดีขึ้นศาล

ประกัน ไม่ใช่ตำรวจ ตำรวจไม่ใช่ศาล

เคสนี้อย่างน้อยๆน่าจะได้ประมาทร่วม ต่างคนต่างซ่อม