ผู้เขียน หัวข้อ: alfa gtv มือสอง เป็นไงบ้างครับ  (อ่าน 6422 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kubota

• Full Member
    • .
alfa gtv มือสอง เป็นไงบ้างครับ
« เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 21:22:36 »
เห็นแล้วสวยมากครับจาก 3.9 เหลือ 1.39 ล้าน รถปี 2007
http://taladrod.com/w20/Search/CarDet3A.aspx?cib=1223741

รถรุ่นนี้จุกจิกมากมั้ยครับ

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
Re: alfa gtv มือสอง เป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 00:18:22 »
 ;D ผมว่าคงไม่มีใครมีข้อมูลครับ รถคงรออะไหล่ กันยาวๆเวลาเสีย คงหาช่างซ่อมไม่ได้

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
Re: alfa gtv มือสอง เป็นไงบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 08:22:21 »
ถ้ามีใช้อยู่แล้วคันนึงและคันนี้พิจารณาแล้วสภาพยังดีอยู่ก็น่าสนครับ ถามรายละเอียดที่เว็บกลุ่มอัลฟาเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:34:17 »
ผมว่า alfa เป็นรถในฝันของชายรุ่น 30+ ขึ้นไปนะ รุ่น 156 สุดๆ เลย แล้วก็ romeo
มาตอนนี้ C8  C4  อีก โอย ใจละลาย แต่...

คนซื้อต้องกล้าหละ ผมว่า GTV รถสวยมาก น่าใช้สุดๆ แต่ราคาก็ลงใจหาย ต้องใจรักครับ

ลองดูในกลุ่มก่อน หากหาที่ซ่อมได้ ก็ดีครับ ผมว่าน่าจะมีที่ซ่อมที่ดีหละ แต่อะไหล่คงไม่ง่ายครับ

ผมเคยมีพี่ชายเพื่อนมี เขาบอก รถมันดีที่เกียร์กับเครื่อง ที่เหลือแม่งห่วยจิงๆ (อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันยังไง) ขับดี แต่ขับไปซ่อมไป เหอะๆ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 09:50:27 »
ผมเคยซื้อรถมือสอง รุ่นเก่ากว่านี้ครับ 1750 ซีซี อัตราเร่งดี ทรงตัวดี เบรกดี กินน้ำมันมาก ซ่อมยาก ขายต่อยาก
ถ้าคุณ Kubota เคยใช้รุ่นปี 2007 มาก่อนก็อาจตัดสินใจซื้อได้ แต่ถ้าไม่แน่ใจ ซื้อรถใหม่ดีกว่า

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 18:26:08 »
รุ่นนี้ไม่ใช่ GTV นะครับ แต่เป็น GT
;D ผมว่าคงไม่มีใครมีข้อมูลครับ รถคงรออะไหล่ กันยาวๆเวลาเสีย คงหาช่างซ่อมไม่ได้
ข้อมูลมีครับ คนใช้อัลฟ่ามีอยู่ ที่ซ่อมผมมีข้อมูลครับ ช่างซ่อมมีแน่นอนครับ มีคอมเสียบเช็คได้แน่นอนครับ พื้นฐานรถและอะไหล่ส่วนมากหลายๆตัวเหมือนกับ 156 147 ครับ เกียร์เหมือนกัน เครื่องคล้ายกัน ที่ต่างกันก็คือพวกภายนอกครับ ซึ่งส่วนนี้ต้องยอมรับครับว่ารอนานแน่นอน เพราะในไทย GT มีน้อยมากๆ แต่ในญี่ปุ่นคนขับอัลฟ่ามีเยอะพอสมควรนะครับ ทำให้หาอะไหล่มือสองได้ไม่ยาก อาจจะไม่ได้รอนานขนาดนั้นก็ได้ครับ

ถามว่าจุกจิกไหม ถ้าพูดถึง 156 ที่ผมใช้อยู่ ไม่มีอะไรจุกจิกนะครับ ใช้ทน นอกจากเกียร์ Selespeed เท่านั้น ที่เป็นเป็นชุดเกียร์ธรรมดา แต่ถูกต่อเข้ากับปั็มเหมือนเหยียบคลัทช์ให้เราครับ มีผ้าคลัทช์เหมือนปกติ แต่จะซับซ้อนหน่อยตรงระบบปั๊มนี่แหละครับ ซึ่งตอนนี้การซ่อมแซมก็กลายเป็นเรื่องง่ายๆไปแล้วสำหรับช่างอัลฟ่าครับ ผมใช้บริการอู่นอก ราคาอะไหล่ถูกกว่าอย่างที่คิดไว้มากนะครับ เทียบกับรถยุโรปด้วยกัน ผมก็ไม่เห็นว่ารถอิตาลีมันจะเอาอะไรไปแพงกว่ารถเยอรมันครับ ทั้ง 156 147 ก็เป็น Car of the Year มาก่อนด้วย รถแบรนด์นี้มีดีครับ แค่ถูกตัวแทนจำหน่ายในไทยมาทำลายชื่อเสียงมากกว่าครับ

อยากได้ข้อมูลอะไรเพิ่มเติม ถามผมได้นะครับ อันไหนถ้าผมรู้ ผมยินดีตอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 22:32:37 โดย DARKIE »

onnonn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 18:41:39 »
ผมว่า alfa เป็นรถในฝันของชายรุ่น 30+ ขึ้นไปนะ รุ่น 156 สุดๆ เลย แล้วก็ romeo
มาตอนนี้ C8  C4  อีก โอย ใจละลาย แต่...

คนซื้อต้องกล้าหละ ผมว่า GTV รถสวยมาก น่าใช้สุดๆ แต่ราคาก็ลงใจหาย ต้องใจรักครับ

ลองดูในกลุ่มก่อน หากหาที่ซ่อมได้ ก็ดีครับ ผมว่าน่าจะมีที่ซ่อมที่ดีหละ แต่อะไหล่คงไม่ง่ายครับ

ผมเคยมีพี่ชายเพื่อนมี เขาบอก รถมันดีที่เกียร์กับเครื่อง ที่เหลือแม่งห่วยจิงๆ (อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันยังไง) ขับดี แต่ขับไปซ่อมไป เหอะๆ
รถที่ขับไปซ่อมไป ก็คือรถที่ไม่ได้ผ่านการดูแลรักษาอย่างถูกต้องครับ ไม่ว่าจะรถยี่ห้อไหนรุ่นไหนก็ตาม เพียงแค่เราต้องเจอผู้ที่สามารถดูแลรถเราได้อย่างถูกต้องเท่านั้นเองครับ รถเราก็จะไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรอย่างทีใครหลายๆคนบ่นกันครับ ผมเชื่อว่าบริษัทแม่เค้าคงอยู่กันไม่ได้หรอกครับ ถ้ารถเขาไม่มีดี

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 18:57:12 »
ถ้าเป็น Montreal นี่เทหมดหน้าตักเลย :D

ออฟไลน์ ugly...

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 19:36:00 »
คันนี้ GT คับ ไม่ใช่ GTV

GT นี่รถหลายปีแล้วนะครับ ผมจำปีไม่ได้ น่าจะช่วง 2003
เป็นรถที่มีเสหน่์ น่าใช้ น่าขับ สวยงาม และราคาตก
ราคาระดับนี้ ถ้าสภาพสวยๆ ผมว่าไม่ต้องคิดมากคับ ซื้อมาขับเล่นๆหล่อๆโก้ได้เลย
ผมมี Alfa 3 คันครับ ขายไปแล้ว 1 คัน เหลือ 2 คัน
ผมว่ามันไม่ได้จุกจิกอะไรมากมายนะครับ ถ้ามีเงินซ่อมจริงๆ.....
คุณต้องคิดว่า ค่าซ่อมมันระดับรถสี่ล้านนะครับ
อะไหล่ก็ต้องแพงตามราคารถสี่ล้าน

อย่าไปคิดว่า ค่าซ่อมจะราคาระดับรถ 1 ล้าน ไม่งั้นคุณจะรับไม่ได้
คุณต้องคิดเทียบกับบีเอ็ม z4 เบนซ์ SLK หรือ E class ว่าค่าซ่อมมันระดับเดียวกันนะ

เหมือนกับอัลฟ่า 156 ใหม่ๆราคา 2 ล้าน มือสองราคาสามสี่แสน
เวลาคุณซื้อ 156 คุณคงไม่หวังว่าค่าซ่อมจะเท่ากันกับ นิสสันมารช์ใช่ไหมครับ
ถ้าคุณคิดว่าค่าซ่อมเท่ามารช์ คุณก็จะด่าว่าอัลฟ่าซ่อมแพง รถห่วย

ประมาณนี้ครับผม อิอิ...

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 19:49:40 »
คันนี้ GT คับ ไม่ใช่ GTV

GT นี่รถหลายปีแล้วนะครับ ผมจำปีไม่ได้ น่าจะช่วง 2003
เป็นรถที่มีเสหน่์ น่าใช้ น่าขับ สวยงาม และราคาตก
ราคาระดับนี้ ถ้าสภาพสวยๆ ผมว่าไม่ต้องคิดมากคับ ซื้อมาขับเล่นๆหล่อๆโก้ได้เลย
ผมมี Alfa 3 คันครับ ขายไปแล้ว 1 คัน เหลือ 2 คัน
ผมว่ามันไม่ได้จุกจิกอะไรมากมายนะครับ ถ้ามีเงินซ่อมจริงๆ.....
คุณต้องคิดว่า ค่าซ่อมมันระดับรถสี่ล้านนะครับ
อะไหล่ก็ต้องแพงตามราคารถสี่ล้าน

อย่าไปคิดว่า ค่าซ่อมจะราคาระดับรถ 1 ล้าน ไม่งั้นคุณจะรับไม่ได้
คุณต้องคิดเทียบกับบีเอ็ม z4 เบนซ์ SLK หรือ E class ว่าค่าซ่อมมันระดับเดียวกันนะ

เหมือนกับอัลฟ่า 156 ใหม่ๆราคา 2 ล้าน มือสองราคาสามสี่แสน
เวลาคุณซื้อ 156 คุณคงไม่หวังว่าค่าซ่อมจะเท่ากันกับ นิสสันมารช์ใช่ไหมครับ
ถ้าคุณคิดว่าค่าซ่อมเท่ามารช์ คุณก็จะด่าว่าอัลฟ่าซ่อมแพง รถห่วย

ประมาณนี้ครับผม อิอิ...

คนนี้รู้จริง ถามได้เลย  ;D

ออฟไลน์ 3662

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 08:57:21 »
rare item จริงๆครับตัวนี้ ผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงบนถนนเลย

ราคานี้ถ้าสภาพดีน่าเก็บนะผมว่า รถมันเท่ห์จริงๆ

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 23:40:11 »

ถ้ารัก-ชอบ-ใจไปอยู่กับมันแล้ว รถอะไรก็ไม่รู้สึกว่าจุกจิกซ่อมยากซ่อมแพง

เพื่อนผมใช้ออดี้A4 B5 อะไหล่ต้องสั่งกรุงเทพ เข้าอู่ประจำ(ที่อิ่นไม่ค่อยรับ) ถอดบางชิ้นต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ

ซ่อมเสร็จมันก็บอกว่าไม่เห็นยาก  อะไหล่หลายอย่างหาได้สบาย แค่สั่งจากกทม. วัน2วันก็ได้แล้ว

ผมก็บอกมันว่า เมิงแฮปปี้ก็โอเค แต่สำหรับกุผู้ซึ่งขับรถญี่ปุ่นตลาดๆ นี่แหละที่กุเรียกว่าซ่อมยาก และลำบาก

อยู่ที่ทัศนคติด้วยครับ ยกตัวอย่างผมกับเพื่อนที่เห็นกันคนละขั้วในเรื่องเดียวกัน

ถ้ารัก-ชอบ-ซื้อไหวไม่เดือดร้อน ก็อย่าปล่อยให้มันคาใจ

popdemonic

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 10:44:49 »
อัลฟ่า โรมิโอ ช้อบชอบ รถอะไรสวยสะบัด พูดแล้วก็คิดถึง...