ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนยางครับฮอนด้าซีวิคติดแก๊ส ล้อ15เดิมๆ ช่วยแนะนำหน่อยครับ ยี่ห้อไหนเหมาะกะผม  (อ่าน 4111 ครั้ง)

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
ผมซื้อรถมามือสอง ตอนนี้อยู่กะผมมาจะสองปีแล้ว ไม่ได้เปลี่ยนยางเลย ดูจากดอกแล้วก็เริ่มจะเสื่อมแล้วครับ
อยากขอคำแนะนำหน่อยว่า ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ แล้วราคาเป็นยังไงบ้าง ผมลองเสิทข้อมูลดูบ้างแล้ว แต่อยากจะขอคำแนะนำอีกทีครับ

รถผมล้อมาตรฐาน เดิมๆ รถ CIVIC ปี2005  ติดแก๊สครับ   ปัจจุบันใช้ยาง195/60r15

ยางที่ผมต้องการ

- เรื่องเสียงผมพอรับได้ แต่ขอแบบ หนึบๆ ทนๆ เจอฝนเจอน้ำขังแล้วไว้ใจได้ (ยางปัจจุบันที่ใช้อยู่นี่ เจอน้ำขังผมแทบเบรคเลยครับ ปัดมาก)

- ราคาก็ดูทุกเกรดครับ  ตามความเหมาะสม  อยากได้ราคากลางๆ คุณภาพแบบฝากชีวิตได้ ถ้าเพิ่มตังอีกนึดแล้วดีกว่ามากนี่ ผมเพิ่มครับ  แต่ก็ไม่ได้อยากได้ขนาดยางรถแข่งที่แพงๆแบบนั้น

- หลักๆ ผมเอาไว้ขับทางไกลครับ กรุงเทพ-ระนอง เจอฝนตกบ่อยๆครับ ช่วยเน้นๆให้ผมหน่อย

ผมประสบการณ์เรื่องพวกนี้ไม่ค่อยมีเลยครับ บางทีอ่านๆกระทู้เก่าๆที่เพื่อนตอบกันก็ไม่เก็ท ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
ถ้าราคาต่ำลงมาสักนิด แต่คุณภาพน่าจะใกล้เคียง และ ถ้ามีไซส์ ผมแนะนำเป็น NT830 ตอนนี้ผมไส่กับ Accord G8 อยู่ เป็นยางแนว Balance น่าจะอารมพอๆกะ GR-90 ครับ
คือไม่มีย้วย เข้าโค้งดี แต่อาจจะไม่ได้ดูดลงพื้นหนึบหนับแบบยางสปอร์ตแท้ๆ

และล่าสุด Fiesta ผมพึ่งเปลี่ยนเป็น Toyo T1R จากที่ใช้มา 500 กิโล รู้สึกโดนมากครับ หนึบขึ้นอย่างรู้สึกได้เทียบกับยางติดรถ แถมเงียบด้วย ทั้งๆที่ดอกเป็น Rotation

ถ้าสู้ราคาไหวนะครับ สำหรับการขับทางไกล ก็แนะนำเป็นยางสปอร์ตเจ้าตลาดอย่าง Pilot sport 3 / RE-002 ลองเช็คราคาดูครับ หรือจะเป็น GR-90 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ shikimaru

• Hero Member
bs re002 หนึบ เหนียว เกาะเป็นตุ้กแกบนถนนแห้ง ถนนเปียกก็หนึบ หมดไวมาก แต่ไม่ชอบแอ่งน้ำเท่าไหร่ เสียงดังตั้งแต่ต้นยั้นหมด แก้มแข็ง ขับเร็ว 120 เข้าแอ่งลึกหน่อยมีดึงพวงมาลัยได้เลย ราคาค่อนข้างแพง

toyo c1s เงียบ นุ่ม หนึบน่าจะน้อยกว่า re002 ประมาณ 10-20%ผมจำฟิลเทียบกันไม่ได้ แก้มนิ่มหน่อยๆ รีดน้ำได้ดี เจอแอ่งไม่ค่อยกลัว เข้าไปกับโค้งดีไม่ย้วย ราคาแพงนิดหน่อย อันนี้ใช้ได้แค่ 2000 โล ตอบได้ไม่มาก

yoko earth1 นุ่ม นิ่ม ย้วย  ได้ครบ 3 เลย ยูเทินมีร้องเอี้ยดๆ ทนนิดหน่อยใช้ 30000 โลดอกยังเหลือ20% เงียบพอใช้ได้ แต่รู้สึกจะสู้ c1s ไม่ได้ เสียงเริ่มดังตอน 20000 โล ตัวนี้ตอนนั้นเปลี่ยนเพราะไม่มียางเลยช่วงปีน้ำท่วมจำใจใส่มา ตัวนี้โฆษณาเน้นประหยัดน้ำมันแต่ไม่เคยทดลอง ราคาค่อนข้างแพงเมื่อเทียบกับสมรรถนะ

hankook v12 หนึบน้องๆ re002 ในช่วงความเร็วไม่เกิน 170-180 ในทางแห้ง ทางเปียกผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ไม่ค่อยชอบแอ่งน้ำ ช่วงแรกไม่เกิน 6000 โลเงียบ เลยจากนั้นดังเลย ใช้ได้ 20000 โล ดอกโล้นหมดเกลี้ยงเลย ตอนถอดเปลี่ยน แก้มยางบวมเส้นนึงราคาถูกเมื่อเทียบกับสมรรถนะ

nitto nt555 หนึบพอกับ v12 แพ้ทางเปียก แอ่งน้ำ ฝนตกผ่อนได้เลย เสียงดังมาก หอนได้ดีสุดๆ ขับ 20-30 นี่ดังโว้วๆๆมาเลย ขนาดใส่ใน acv40 แล้ว 23000 โลดอกโล้น ราคากลางๆ ณปัจจุบันไม่รู้ขึ้นไปเยอะมั้ย ใช้ตอนปี 53

nitto invo เงียบนิดๆ ลุยแอ่งน้ำได้หน่อยๆ เกาะหน่อยๆ มันอยู่กลางๆหมดเลย ราคาแพงกว่า nt555 ใช้ได้ 25000 โล ดอกยังไม่หมดแต่ยางบวม 1 เส้นถอดทิ้งหมด

michalin mxv8 เงียบใช้ได้ เกาะระดับกลางๆ รีดน้ำพอไหว ราคาแองแพงไปหน่อย ตัวนี้ติดรถที่ไมได้ใช้ประจำตอบไม่ค่อยได้นะครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
195 60 r15
ไซส์นี้ไม่มียางสปอร์ตครับ
แนะนำ primacy 3ST gr90
ถูกลงมาหน่อยก็ LM704 หรือตามความเห็นท่านอื่นด้านบนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ViX

• Jr. Member
  • **
ถ้าต้องการรีดน้ำเยอะ ดูลายดอกยางที่มีเส้นกลางเยอะหน่อย และบั้งไปในทิศทางเดียวกันช่วยรีดน้ำได้ดีคับ แต่ก็จะแลกกับการเกาะถนนได้อย่างเสียอย่าง

ออฟไลน์ imac

• Newbie
  • *
ว่าแต่แก้มยางนี่เรา เพิ่มหรือลดได้มั้ยครับ  เช่นจาก   60 เป็น 65 อะไรแบบนี้ ถ้าได้นี่มันส่งผลยังไงครับ