ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆสมาชิกคิดยังไงกับแนวคิด SkyActiv ของ Mazda ครับ  (อ่าน 9435 ครั้ง)

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
Re: เพื่อนๆสมาชิกคิดยังไงกับแนวคิด SkyActiv ของ Mazda ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:03:22 »
ผมว่ามันเหมือนปลายสุดของการพัฒนายังไงไม่รู้
คือมันได้สุดแค่นี้ หรือมากกว่านี้อีกไม่เยอะ

ถ้าผลลัพท์ออกมาดีกว่าไม่มาก หรือเท่า ๆ กับเทคโนโลยีใหม่ ๆ แบบอื่น อย่างไฮบริด ฯลฯ
ถือว่าน่าผิดหวัง

เพราะกลุ่มไฮบริดอย่าลืมว่ามันยังเพิ่งเริ่ม บางค่ายยังงู ๆ ปลา ๆ อยู่
แล้วยังมีโอกาสพัฒนาไปอีกไกลโข

ถ้าสามารถออกแบบระบบได้ดีขึ้น ปั่นไฟเก็บได้ดีขึ้น ราคาแบตถูกลง เซลแบตเก็บไฟได้ดีขึ้น (ในอีกหลาย ๆ ปีต่อไป)
ยังไงก็ดูมีอนาคตกว่า นอกเสียจากผลลัพท์ออกมามันสวยหรูจริง ๆ อย่างนี้ ยอมรับได้เต็มใจ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
Re: เพื่อนๆสมาชิกคิดยังไงกับแนวคิด SkyActiv ของ Mazda ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 18:35:11 »
ไม่ใช่แล้วครับ

ไฮบริดคือการนำมอเตอร์ไฟฟ้าเข้าไปช่วยขับเคลื่อนร่วมกับเครื่องยนตร์

แต่นี่มาสด้าเขาพัฒนาที่เครื่องยนตร์อย่างเดียวไม่เกี่ยวกับมอเตอร์ไฟฟ้าเลย

เพราะจะเอามอเตอร์ไฟฟ้ามาใส่น่ะ ทำได้อยู่แล้ว อย่างสามใหม่ที่ญี่ปุ่นก็จะมีตัวไฮบริดด้วย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 22:00:28 »
ผมว่ามันเป็นสิ่งที่รถเจ้าอื่นๆเค้าทำกันเป็นเรื่องปกติ ไม่มีการโม้ออกสื่อเหมือนมาชด้าก็เท่านั้นครับ
เพราะว่าคอนเซ็ปของเจ้าอื่นๆ เค้าก็เน้นลดน้ำหนักทุกส่วนกันประจำอยู่แล้ว
พอลดน้ำหนัก ก็ต้องลดขนาด ความหนาของโลหะ ก็เลยต้องใช้โลหะเกรดดีขึ้นเป็นธรรมดา เพื่อให้มีความทนทาน
และสมรรถนะดีเท่าเดิม หรือมากขึ้น

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 22:15:12 »
ผมว่ามันเป็นสิ่งที่รถเจ้าอื่นๆเค้าทำกันเป็นเรื่องปกติ ไม่มีการโม้ออกสื่อเหมือนมาชด้าก็เท่านั้นครับ
เพราะว่าคอนเซ็ปของเจ้าอื่นๆ เค้าก็เน้นลดน้ำหนักทุกส่วนกันประจำอยู่แล้ว
พอลดน้ำหนัก ก็ต้องลดขนาด ความหนาของโลหะ ก็เลยต้องใช้โลหะเกรดดีขึ้นเป็นธรรมดา เพื่อให้มีความทนทาน
และสมรรถนะดีเท่าเดิม หรือมากขึ้น
ผมก็ว่างั้น จำได้แต่ก่อนอ่านข่าวvolk golf mk7 ลดน้ำหนักจากตัวก่อนmk6เกือบ100กิโล ไม่เห็นเอามาพูดเยอะขนาดมาสด้าเลย

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 02:12:42 »
เป็นแนวคิดในการพัฒนารถที่ดีครับ   มีแนวทางของตนเอง คิดเอง แก้ปัญหาของตัวเอง พัฒนาเอง

เป็นการโฆษณาทางการตลาดที่ดีครับ   ทำได้ดีกว่าเก่าก็ต้องเอามาโชว์เรียกลูกค้า และมี Concept ของแบรนด์ตัวเอง

Mazda เค้าก็แค่ กำลังจะมีคำเรียกติดปาก ที่เป็นของดีของตัวเอง ว่า Skyactiv

ก็ เหมือนอย่างที่ Honda มี V-tec , toyota มี Hybrid

ส่วนจะทำยอดขายได้ดีหรือไม่  ขึ้นอยู่กับปัจจัยอีกหลายอย่างครับ  บลา บลา บลา

รถดี ขายไม่ดี ก็มี

รถไม่ดี แต่ขายดี ก็มี

ทีมวิศวะกรรม ทำงานสำเร็จแล้ว ที่เหลือก็รอทีมขาย ว่าจะทำให้ยอดขายดีได้อย่างไร

ก็เป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อแหละครับ

ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2013, 20:42:31 »
ใช่ครับ

เป็นเรื่องที่ทุกค่ายทำกันอยู่แล้ว

แต่ว่าของมาสด้าเค้ามีค็อนเซ็ปต์ชัดเจนและปรับปรุงไปด้วยกันทั้งหมด เครื่องยนต์ เกียร์ และ แชชซิส

มันเป็นก้าวที่สำคัญของมาสด้า เพราะมาสด้าเลือกที่จะยืนด้วยตัวเอง ลดการพึ่งพาเทคโนโลยีจากค่ายอื่น(แต่ก็ซื้อไฮบริดพี่โตมาใช้ สงสัยกลัวตกเทรน)

และออกจะเป็นก้าวที่สุ่มเสี่ยงมากๆ

ปล. ผมมีข้อสังเกตอย่างนึง

เครื่องของมาสด้าทั้ง Sky-G และ Sky-D มีกำลังอัดเท่ากันที่ 14:1

มันดูเป็นการบังเอิญมากเกินไป

มันทำให้ผมมองว่า เป้าหมายของมาสด้าไม่ได้หยุดอยู่แค่นี้

ผมมองว่าเป้าหมายของเค้าอยู่ที่เครื่องยนต์ HCCI