ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นกับการติดตั้ง "คานหล็กเสริมกันชนหลัง" ครับ  (อ่าน 10297 ครั้ง)

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
ช่วงนี้ค่าน้ำมันรถค่อนข้างแพง เลยจะหันกลับมาขับรถเล็กๆ ดีกว่า

เลยสนใจพวก Eco car แต่ก็เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัย

สมาชิก พี่ๆ เพื่อนๆ มีความคิดเห็นกับการติดตั้ง เหล็กเสริมกันชนหลัง  หรือ เหล็กเสริมอื่นๆ

เป็นคานทำให้รถ Eco car แข็งแรงขึ้นไหมครับ ว่า ดีหรือไม่ดีอย่างไร

ขอบคุณมากครับ

ปล. credit swift club ครับผม
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ puo

ผมคิดว่ารถเล็กท้ายตัด หรือห้าประตู สมควรที่จะติดเหล็กเสริมกันชนท้ายที่ว่านี้ครับ เพราะมันช่วยเสริมความแข็งแรงให้กับบั้นท้ายของรถ ;D(ในกรณีที่ของเดิมไม่มีติดรถ) ได้มากครับ  ยิ่งถ้าติดแก๊สถังโดนัท ยิ่งสมควรติดใหญ่ (ผมใช้มาร์ช ติดแก๊สถังโดนัทไปติดมาแล้วครับ ตอนนั้นไปติดราคาสี่พันแรงเชียว :'( แต่ตอนนี้ถูกกว่า)  

แต่ก็มีผู้รู้บางคนบอกว่าการติดเหล็กกันชนท้ายแบบนี้ หากเกิดการชนท้าย เหล็กเสริมกันชนท้ายที่ว่านี้ จะส่งแรงชนไปยังโครงสร้างตัวรถ ทำให้รถกระเทือน อาจส่งผลต่อกระดูกต้นคอของผู้ขับขี่ได้  อันนี้ผมคิดว่าแล้วแต่มุมมองนะครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2013, 23:24:13 โดย puo »

ออฟไลน์ Thor.1

เรื่องเสริมเหล็ก เมื่อโดนชนท้ายแล้วมีผลกับกระดูกต้นคอนี่ ผู้รู้ท่านนั้นคงวิเคราะห์เรื่อยเปื่อย

แชสซีรถกระบะแข็งกว่าหลายเท่า โดนชนท้ายคงคอหักกันหมด

ออฟไลน์ Mon8118

ผมว่าติดดีกว่าครับ รถผมสวิฟเหมือนกัน โดนกระบะชนท้ายทีดุ้งไปถึงแผงท้ายเลย เกือบถึงเบาะหลัง>:( ออกจากอู่แล้วผมว่าก็จะเอาไปติดเหมือนกันครับ
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ Nyquist

• Hero Member
มีย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

รถหลายรุ่นในไทยลักไก่ไม่ใส่มาให้ เพราะมันเป็นส่วนที่มองไม่เห็น

ออฟไลน์ nutnutnut

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าน่าติดนะครับ แต่กลัวเรื่องเซ็นเซอร์ถุงลมนิรภัย ไม่รู้ว่าจะมีผลกระทบไหม

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถบางรุ่นสเป็กเมืองนอกมี
พอมาขายบ้านเราดันไม่ให้
แบบนี้มีถมไปครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ supercat

ไปติดกันที่ไหนเหรอครับ ที่ศูนย์ หรือตามอู่ข้างนอก

ออฟไลน์ Blur

ความคิดส่วนตัว
ชนเบาๆน่าจะดีครับ

ถ้าชนแรงๆผมว่าอันตราย
รถออกแบบการยุบการกระจายแรงของโครงสร้างไว้แล้ว
เกิดมีคานเข็นมากๆมาขวาง มันจะกลายเป็นช่วยส่งแรงไปที่โครงสร้างตีวถังสิครับ
หรือไม่ก็ทำให้กระจายแรงผิดไปนะครับ

ออฟไลน์ cdap

• Full Member
คือถ้าเป็นโครงเหล็กที่ออกแบบมารับแรงตรงรุ่น แบบที่ว่าเมืองนอกมีเมืองไทยไม่มีอันนี้น่าใส่
แต่ถ้าเป็นโครงเหล็กที่เอามาใส่เองแบบไม่มีมาตรฐานนี่ไม่น่าใส่ครับ เพราะจะทำให้โครงรถบิดเบี้ยวเสียรูปได้หากเกิดการชน
ลองนึกภาพเหล็กแข็งไม่ได้รับแรงแต่ส่งแรงไปบี้ตัวถังรถโดยเฉพาะอย่างยิ่งการชนเยื้อง คือแทนที่จะเสียหายแค่มุมเดียวไปดึงมุมที่ไม่โดนชนมาเสียรูปกันหมด

เห็นตามท้องตลาดมีอีกแบบคือเป็นพวกโฟม น่าจะช่วยรับแรงตอนชนเบาได้ ถ้าเป็นผมผมจะติดแบบนี้ดีกว่า แข็งเปราะชนแล้วรับแรงไปแตกไป
อยากให้นึกถึงหลักคิดที่ว่ารถรุ่นใหม่ๆออกแบบมาให้รับแรงชนนะครับ รถย่อมเสียหายมากเพื่อลดแรงประทะภายในห้องโดยสาร แต่ถ้ารถไม่เสียหายก็เหมือนรถเก่าๆเหล็กแข็งเป๊ก ชนแล้วรถบุบนิดเดียวแบบนั้นหละอันตราย

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
นี่ร้านแถวอ่อนนุช 80 แน่ๆ เฮียเจ้าของอู่ลงมาเองเลย  ;D

ของร้านนี้ก็ห่วงเรื่องเหล็กเหมือนกันครับ แต่มีโฟมซับแรงกระแทกอีกชั้น

ถึงจะไม่ได้ออกแบบตามหลักวิศวกรรมเหมือนโครงสร้างตัวถัง แต่มีดีกว่าไม่มีแน่ๆ

ที่แน่ๆ รถผมทำวิออสฝากระโปรงหน้าดุ้งไปสองคันละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ john

เอาโฟมยัดเหมือนบางยี่ห้อได้หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ mamaman

รถขายบ้านเรา มีผล test rear impact ( การชนจากด้านหลัง ) ไหมครับ
ไม่น่าจะมี
งั้นติด คานกันเถอะครับ 

ออฟไลน์ nithiyod

น่าจะช่วยกระจายแรงเวลาชนกันเบาๆ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมเข้าใจว่าดีขึ้นแน่ๆถ้าชนไม่แรง บุบน้อยซ่อมน้อย แต่ชนแรงผมก็ไม่รู้เหมือนกันมันจะดีขึ้น หรือแย่ลง . .

ออฟไลน์ H.

ถ้าชนแรงค่าคงไม่ต่างกันกับไม่ติดหรอกครับ ผมว่านะ เหล็กมันไม่น่าจะเหนียวขนาดนั้น
H.

ออฟไลน์ mamaman

ปกติ ชนด้านหลัง คนจะหงายหลัง ตามแรงกระทำ
รถจะพุ่งไปด้านหน้า
ทำให้ความเสียหายด้านหลังมีไม่มากครับ

ตอนนี้คนจะปลอดภัยไม่ปลอดภัยอยู่ที่เบาะครับ เบาะต้องไม่หัก หัวหมอนต้องแข็งแรง ซับแรงกระแทกและคอย
ค้ำจุนกระดูกคอ ไม่ให้ เลยแนวกระดูกสันหลัง ซึ่งอาจทำให้คือหักได้

ความเห็นส่วนตัว
การที่มี คานหลังจะช่วยเรื่อง  การชนเบาๆ ปกป้องตัวถัง
ติดก็ดีครับ แต่อย่าติดให้มันแข็งแรงมากเกินไป

รวมถึงการชนแรงๆ ไม่ว่า คานหน้า คานหลัง ไม่มีทางเอาอยู่ ขายซากอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ

ออฟไลน์ Sman

ถ้าการออกแบบแต่เดิมของรถ มีเหล็กดังกล่าว แล้วเข้าไทย หายไป

ถ้าเช่นนั้น การติดโครงเหล็กดัดแปลงก็เหมาะสมครับ เพราะตัวรถถูกออกแบบมาให้มีจุดรองรับดังกล่าว

แต่ถ้าการออกแบบเดิมไม่ได้มีเหล็กดังกล่าวไว้แต่แรก การเพิ่มเหล็กเข้าไป อาจกระทบกับโครงสร้างหลักเวลายุบตัวตามการออกแบบของรถได้ครับ

เพราะฉะนั้น โดยสรุป มีก็ดี ถ้าของต้นฉบับเขามี แต่ไม่จำเป็นต้องมี ถ้าต้นฉบับไม่มีครับ

ออฟไลน์ tjsajja

• Jr. Member
  • **
ไม่มีสาวๆ มาตอบเลย "ไม่มีใครอยากติดคาน" กันเลย

นอกเรื่อง...อิ อิ

ออฟไลน์ O_o"

ติดแล้ว มีการทดสอบการชนรึเปล่า การติดแบบนี้อาจทำให้การกระจายแรงที่เกิดจากการชนอาจจะเปลี่ยนไป

ถ้าชนแรงๆขึ้นมา รถไม่เป็นไรมากจริง แต่คนที่อยู่ข้างในรถละ

ออฟไลน์ panjap

คานดีครับ แต่โฟมเล่นเอาโฟมธรรมดามาใช้ ซึ่งรับแรงไม่ค่อยได้เลย เขาใช้สำหรับบุกล่องเวลาโยนของเท่านั้น โฟมกันชนรถต้องใช้โฟมพิเศษซึ่งแข็งกว่าครับ ดูได้จากโฟมในกันชนหลังรถเบนซ์ครับ

ออฟไลน์ Dubee

ผมใช้ E20 กับสวิฟท์ 1.2 มาตลอดตั้งแต่ออกจากศูนย์ครับ เติมแก๊ส 91 แทบจะนับครั้งได้เฉพาะเวลาหาปั๊มเติม E20 ไม่ได้จริงๆครับ (จริงๆเติมแก๊ส 95 ก็ได้ครับแต่ก็ไม่อยากจะเสียค่าส่วนต่างเพิ่ม หลายบาทเหมือนกัน)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ช่วยได้ครับ

เหตุผลที่ไม่มีก็เพราะลดต้นทุนตามเดิม

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!

เรื่องเสริมเหล็ก เมื่อโดนชนท้ายแล้วมีผลกับกระดูกต้นคอนี่ ผู้รู้ท่านนั้นคงวิเคราะห์เรื่อยเปื่อย

แชสซีรถกระบะแข็งกว่าหลายเท่า โดนชนท้ายคงคอหักกันหมด

ไม่น่าจะเรื่อยเปื่อยนะ ถ้าในกรณีชนแรงๆ อาจจะดูไม่แตกต่าง เพราะโครงสร้างหลักก็ยุบไปเหมือนกัน

(ดีเสียอีก เพราะคานเหล็กช่วยเพิ่มจุดปะทะ แชร์แรงปะทะไปยังคานหลัก ได้สองฝั่ง)

แต่ถ้าชนกระแทกเบาๆ (มีแต่โฟมบุ หรือมีแค่โพรงพลาสติกกันชนกลวงๆ) ของเดิม จะ "ซับ" แรงกระแทก ได้ดีกว่า

เหมือนกันชนนั้นเป็นหมอน แต่เราเอาไม้ไปยัดไว้ข้างใน มันก็เจ็บกว่าเดิมครับ

ทางทีดีควรจะเป็นโครงเหล็ก หรือคานเหล็ก ที่ออกแบบมาให้ส่งต่อแรงปะทะ ไปยังคานหลักของตัวรถ จะดีกว่า

นั่นก็คือ ต้องให้ผู้ผลิต ออกแบบมันขึ้นมาครับ  ;D