ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถาม ช่วงล่างของอัลติส กับซีวิคอย่างไหนให้ความนิ่มนวล และเกาะถนนกว่ากันครับ?  (อ่าน 7945 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ช่วงล่างของอัลติส กับซีวิคอย่างไหนให้ความนิ่มนวล และเกาะถนนกว่ากันครับ? (ขอความกรุณาอย่าดราม่านะครับ)

1. พอดีอยู่ในช่วงระหว่างตัดสินใจจะเล่นรถใหม่ หรือรถมือสองดี ขณะนี้สนใจรถมือสอง อัลติสหน้าแบน 1.6  กับซีวิค FD 1.8  (ราคา 3.5 - 4.0 แสน)

เห็นเขาคุยกันในเวปๆหนึ่งว่า อัลติสช่วงล่างยวบยาบ (แต่ผมเคยขับตัว1.8 ป้ายแดง ของแม่ยาย มันออกจะแข็งนิดหน่อยด้วยซ้ำ)  ผิดกับซีวิคที่ช่วงล่างเป็นอิสระทั้งสี่

ล้อ  ไม่ทราบจริงเท็จประการใดครับ   

2. เคยใช้ซิตี้ ZX  เกียร์ไปเร็วมากเริ่มมีิอาการตอนหกหมื่นโล  ไม่ทราบว่าซีวิคFD ใช้เกียร์ตัวเดียวกัน หรือยี่ห้อและการออกแบบการขับเคลื่อน ที่เหมือนกันหรือไม่

3. ทั้งสองรุ่นนี้ที่นั่งโดยสารภายใน ตัวไหนกว้าง และนั่งสบายกว่ากันครับ(ที่นั่งด้านหลัง)

4.ถ้าเป็นรถมือสองเพื่อนสมาชิกจะเลือกรถรุ่นไหนระหว่างสองรุ่นนี้ครับ ถ้ามีเหตุผลประกอบด้วยก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ ขอบคุณทุกครับตอบครับ /\ ;D

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
1. โดยรวมผมมั่นใจ ในช่วงล่างของ FD มากกว่าครับ อิสระ 4 ล้อ มีผลในการทรงตัว การเกาะถนนได้ดีกว่า และ FD ทำได้ดีกว่า ALTIS
2. CIVIC FD ใช้เกียร์ A/T 5 speed ไม่ใช่  CVT เหมือน City ZX ครับ  ความทนทานดีกว่าแน่นอน
3. เบาะนั่งด้านหลัง + Legroom CIVIC FD ทำได้ดีกว่า  พื้นที่วางขาเยอะกว่า  เบาะนั่งรองรับต้นขา+แผ่นหลังดีกว่า นั่งสบายกว่าครับ
4. ถ้าคู่นี้เลือก CIVIC FD แบบไม่ลังเล เพราะ

- เครื่อง 1.8 ของ FD อัตราเร่งดี กว่า Altis 1.6
   - กินน้ำมันไม่ได้โหดร้ายเลย พอๆกับ Altis 1.6 ซะด้วยซ้ำครับ
   - Civic ได้ เกียร์ 5 A/T <<>> Altis ได้ 4 A/T
   - Altis 1.6 มีโอกาสเจอรถที่เป็น Taxi มาได้สูง
   - เบาะนั่ง+ความสบายในห้องโดยสาร CIVIC ทำได้ดีกว่า
   - *ส่วนตัว ผมว่าความสวยงาม ทั้งภาพใน-ภายนอก Civic FD ยังสวยได้อีกนานเลยครับ....สำหรับผมมันยังดูน่าใช้กว่า FB ตัวใหม่ซะอีก ในเรื่องดีไซด์

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
FD สวยแล้วก็ทรงตัวดีกว่าอันนิดเดียวครับ ส่วนเรื่องเกียร์ FD ก็ค่อนข้างไม่มีปัญหาง่ายๆเหมือนตัวเล็กๆครับ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ตัวAltis 2008 โช้ค Tokico โช้คค่อนข้างนุ่ม แต่การทรงตัวยังดีกว่า Altis 01-07 มาก
รถผมปี 2010 ก่อนไมเนอร์ ขับแล้วแข็งกะโหลกกะลา มุดดูโช้คแล้วเป็น KYB น่าจะเหมือนรุ่นที่ขายตอนนี้
เข้าโค้งโอเค ไม่โคลง  
ส่วน FD เคยสาดโค้ง FD ในเส้นทางที่ผมขับประจำ เหมือน FD จะดีกว่านิดเดียว แต่ตำแหน่งนั่งเตี้ยกว่า Altis พอควร
รู้สึกสปอร์ตกว่า เฟิร์มกว่า
การกินน้ำมันในเมือง FD 1.8 กินกว่า Altis 1.6 ประมาณ 1-2km/l แน่นอน แต่วิ่งทางยาว 100-120km FD ประหยัดกว่านิดหน่อย เช่นกัน
ทั้งนี้ทั้งนั้นตอนนี้มี FD 2009 วิ่ง 8x,xxx น้ำมันเกียร์รั่ว มาคาอู่ญาติผมคันนึง และมี FD เข้าออกบ่อยมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Highway Star

fd ช่วงล่างเหนือกว่าอยู่แล้วครับ อัลติสโคลงกว่า ร่อนกว่า
เกียร์ไม่เหมือนกับซิตี้ แน่นอนครับเพราะมันเป็น5speed กับcvt
civicนั่งสบายกว่า
ถ้าให้ผมเลือกเอาซีวิคดีกว่าครับ วิ่งดีกว่านั่งสบายกว่าเรื่องซ่อมก็ผิดกันไม่มาก

ออฟไลน์ supercat

รู้สึกว่า fd เครื่อง 1.8 จะมีปัญหาเรื่องเครื่อง ต๊อกๆ นะครับ ถ้าจะซื้อ ต้องลองฟังเสียงเครื่องให้ดีๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ puo

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับทุกท่าน /\

ออฟไลน์ mazeraty

ครับจากที่ได้ใช้ทั้งสองรุ่นอย่าที่หลายๆท่านว่าไว้
จากที่ขับของพี่สาวหลายรอบเจ้า Altis 1.6 CNG นุ่นกว่าแต่ขาดความมั่นใจในความเร็วสูงค่อนข้างยวบ พวงมาลัยเบาไปเพราะเป็นไฟฟ้า
แต่เจ้า FD เป็นไฮดอริค มีน้ำหนักกว่าผมรู้สึกว่ามันตึงมือกว่ามั่นใจกว่าในความเร็วสูง ช่วงล่างเจ้า FD ค่อนข้างแข็งกว่า

อัตตราเร่ง FD ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้วด้วยทั้งกำลังเครื่องและเกียร์  ส่วนเรื่องเชื้อเพลิงก็คงต้อง CNG อยู่แล้ว  ;D

ขอเสริมนิดหน่อย***ปัญหาจุกจิกเจ้า FD จะมากหน่อยนะครับ ทั้งด้วยราคาอะไหล่ที่แพงกว่าเจ้าโตโยต้าด้วย

มือสองต้องระวังพวกนี้ให้มาก

1 ลูกปืนล้อ
2 ครัชคอมแอร์
3 ยางแท่นเครื่อง
4 แอร์เหม็นอับ
5 ลิ้นปีกผีเสื้อ (แอร์ตัดรอบตกเครื่องสั่น)  

ผมโดนมาหมดแล้ว รถใหม่ด้วยไม่ใช่มือสอง โดนหลังประกันหมดแสนโลทั้งนั้น  แต่ยางแท่นเครื่องหนักสุดผมโดนไปสามลูก ช่วงแรกยังเครมไม่ได้ซะด้วย
ตอนนี้ประกันถึง 140,000 กิโลเมตรให้ แต่ปีไม่แน่ใจ

รู้สึกว่า fd เครื่อง 1.8 จะมีปัญหาเรื่องเครื่อง ต๊อกๆ นะครับ ถ้าจะซื้อ ต้องลองฟังเสียงเครื่องให้ดีๆ  ;D ;D ;D

ลืมอีกเรื่อง ต๊อกๆ ตั้งแต่รุ่นปี 2009 ไม่มีปัญหานี้แล้วครับ ก่อนหน้านั้นมีบ้างดังแต่ก็ไม่มีผลต่อเครื่องยนต์

ลืมอีกเรื่อง ต๊อกๆ ตั้งแต่รุ่นปี 2009 ไม่มีปัญหานี้แล้วครับ ก่อนหน้านั้นมีบ้างดังแต่ก็ไม่มีผลต่อเครื่องยนต์

เข้าไปในคลับ ยังมีอยู่นะครับยันปี 2011-2012 เลย แต่ปี 09 หนักสุด เจอกันเยอะมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)

เข้าไปในคลับ ยังมีอยู่นะครับยันปี 2011-2012 เลย แต่ปี 09 หนักสุด เจอกันเยอะมาก

ผมก็ตามปัญหาอยู่ครับหากข้อมูลบกพร่องต้องขอโทษด้วย ส่วนใหญ่เห็นในคลับเป็นกันมีแต่รุ่นก่อน MC 

ออฟไลน์ balliblue

FD ดีกว่า ผมใช้อยู่เทียบกับ altis แล้ว ภายใน civic นั่งสบายกว่า ขอย้ำ มากๆๆๆๆ 
อัตราเร่ง การทรงตัว ทุกอย่างดีกว่า altis ยกเว้นเรื่องเดียวคือ ความนิ่มนวล ที่ altis ให้คุณได้มากกว่า
เรื่องเครื่อง เกียร์ altis หน้าแบนยังเป็น vvti แต่พอ mc แล้วเปลี่ยนเป็น dual vvti จะดีกว่า

เรื่องเกียร์เลขไมล์วันนี้ 120000 โล ยังไม่เคยเสีย ซ่อมเยอะ มีแค่บำรุงรักษาตามระยะทาง กับ เปลี่ยนยางแท่นเครื่องไป 2 ตัวเเล้ว 555

ผมแนะนำให้จัด fd ตัว 2.0  ได้จะดีครับ เพราะจะตัดปัญหาจุกจิก กวนใจจากตัว 1.8 ไปได้พอสมควร แต่ราคาก็น่าจะเพิ่มอีกหน่อย กลายเป็น 5 แสน
แต่ถ้าไปดูรถก็แนะนำให้มีคนไปดูด้วยครับ

ออฟไลน์ puo

FD ดีกว่า ผมใช้อยู่เทียบกับ altis แล้ว ภายใน civic นั่งสบายกว่า ขอย้ำ มากๆๆๆๆ 
อัตราเร่ง การทรงตัว ทุกอย่างดีกว่า altis ยกเว้นเรื่องเดียวคือ ความนิ่มนวล ที่ altis ให้คุณได้มากกว่า
เรื่องเครื่อง เกียร์ altis หน้าแบนยังเป็น vvti แต่พอ mc แล้วเปลี่ยนเป็น dual vvti จะดีกว่า

เรื่องเกียร์เลขไมล์วันนี้ 120000 โล ยังไม่เคยเสีย ซ่อมเยอะ มีแค่บำรุงรักษาตามระยะทาง กับ เปลี่ยนยางแท่นเครื่องไป 2 ตัวเเล้ว 555

ผมแนะนำให้จัด fd ตัว 2.0  ได้จะดีครับ เพราะจะตัดปัญหาจุกจิก กวนใจจากตัว 1.8 ไปได้พอสมควร แต่ราคาก็น่าจะเพิ่มอีกหน่อย กลายเป็น 5 แสน
แต่ถ้าไปดูรถก็แนะนำให้มีคนไปดูด้วยครับ
ครับจากที่ได้ใช้ทั้งสองรุ่นอย่าที่หลายๆท่านว่าไว้
จากที่ขับของพี่สาวหลายรอบเจ้า Altis 1.6 CNG นุ่นกว่าแต่ขาดความมั่นใจในความเร็วสูงค่อนข้างยวบ พวงมาลัยเบาไปเพราะเป็นไฟฟ้า
แต่เจ้า FD เป็นไฮดอริค มีน้ำหนักกว่าผมรู้สึกว่ามันตึงมือกว่ามั่นใจกว่าในความเร็วสูง ช่วงล่างเจ้า FD ค่อนข้างแข็งกว่า

อัตตราเร่ง FD ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้วด้วยทั้งกำลังเครื่องและเกียร์  ส่วนเรื่องเชื้อเพลิงก็คงต้อง CNG อยู่แล้ว  ;D

ขอเสริมนิดหน่อย***ปัญหาจุกจิกเจ้า FD จะมากหน่อยนะครับ ทั้งด้วยราคาอะไหล่ที่แพงกว่าเจ้าโตโยต้าด้วย

มือสองต้องระวังพวกนี้ให้มาก

1 ลูกปืนล้อ
2 ครัชคอมแอร์
3 ยางแท่นเครื่อง
4 แอร์เหม็นอับ
5 ลิ้นปีกผีเสื้อ (แอร์ตัดรอบตกเครื่องสั่น)  

ผมโดนมาหมดแล้ว รถใหม่ด้วยไม่ใช่มือสอง โดนหลังประกันหมดแสนโลทั้งนั้น  แต่ยางแท่นเครื่องหนักสุดผมโดนไปสามลูก ช่วงแรกยังเครมไม่ได้ซะด้วย
ตอนนี้ประกันถึง 140,000 กิโลเมตรให้ แต่ปีไม่แน่ใจ

- ขอบคุณครับ ผมคงต้องรอดูไปอีกสักพัก รอดูซิตี้โมเดลเชนจ์ด้วยครับ  แต่สำหรับสองรุ่นที่ตั้งคำถามก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะครับ ถ้ารอต้นปีหน้าราคามือสองก็คงจะลงอีกกว่านี้ใช่ไหมครับ  ซีวิคตัว1.8 E  ปี2009 น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดในใจผมตอนนี้ ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ :D

รู้สึกว่า fd เครื่อง 1.8 จะมีปัญหาเรื่องเครื่อง ต๊อกๆ นะครับ ถ้าจะซื้อ ต้องลองฟังเสียงเครื่องให้ดีๆ  ;D ;D ;D

ผมก็ตามปัญหาอยู่ครับหากข้อมูลบกพร่องต้องขอโทษด้วย ส่วนใหญ่เห็นในคลับเป็นกันมีแต่รุ่นก่อน MC  
ในกระทู้ต๊อกๆ มันก็พอๆกันหนิครับ ยกเว้น 06 ที่ยังเติม E20 ไม่ได้
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=99248&st=320
ไม่ก็ลดปีลงไปหน่อยสอย 2.0 ไปเลย ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 12:51:45 โดย NONT4477 »

ออฟไลน์ HLRx

มีประสบการณ์ เช่าขับ 2 รุ่นนี้ที่เชียงใหม่ เมื่อ 3 ปีมาแล้ว ทำให้ผมต้องลบความเชื่อเก่าๆโดยสิ้นเชิง
คันแรก altis 1.6 รุ่น J auto ไมล์ 8หมื่นกว่าๆ อยู่ได้1.5 วัน พบว่ามีเห็บ เต็มคัน เลยต้องโทรไปขอเปลี่ยนคัน กลัวเห็บจะเข้าหู
ทางร้านรถเช่าเลยต้องส่งรถที่ใช้เอง เป็น civic 1.8 auto ไมล์ 2.5 หมื่น มาให้ใช้แทน อยู่กับมันอีก 1.5 วัน
พบว่า civic มีอัตราเร่งแซงที่ดีกว่าชัดเจน แต่การเกาะถนน เปลี่ยนเลน สู้ altis ไม่ได้ ที่แรงสุดคือ เสียงสับหมูที่ห้องเครื่องยนต์มันช่างทรมาณจิตใจคนขับเสียนี่กระไร ไม่รู้เจ้าของรถเค้าทนได้ยังงัย

ออฟไลน์ puo

รู้สึกว่า fd เครื่อง 1.8 จะมีปัญหาเรื่องเครื่อง ต๊อกๆ นะครับ ถ้าจะซื้อ ต้องลองฟังเสียงเครื่องให้ดีๆ  ;D ;D ;D

ในกระทู้ต๊อกๆ มันก็พอๆกันหนิครับ ยกเว้น 06 ที่ยังเติม E20 ไม่ได้
http://www.civicfdthailand.com/ipb_forum/index.php?showtopic=99248&st=320
ไม่ก็ลดปีลงไปหน่อยสอย 2.0 ไปเลย ;D

- อัยหยา... คงต้องกลับลำล่ะ ครับ   ซีวิค1.8 ปี 2009  ดูในลิ้งค์ ที่่ท่านให้ไว้ แล้ว ขอบคุณมากครับที่มาเตือนกัน  (ด้วยจิตคาระวะ /\ )