ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 730d vs Panamera S E-hybrid  (อ่าน 5792 ครั้ง)

ออฟไลน์ thevkel

• Jr. Member
  • **
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 730d vs Panamera S E-hybrid
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 18:28:52 »
ขอความคิดเห็นหน่อยครับ คุณพ่อผมกำลังจะมองหารถคันใหม่
อยากให้ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง 730d กับ Panamera S hybrid ครับ
ตอนนี้ใช้ 730i ตัวเก่าโดยรวมคุณพ่อค่อนข้าง happy กับ BMW นะครับ
แต่ด้วยราคาของ Panamera hybrid (grey) ไม่สูงมาก ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ
คิดว่าได้ขับ porsche สักครั้ง คุณพ่อน่าจะแฮปปี้ แต่ยังกล้าๆกลัวๆ

คุณพ่ออายุห้าสิบต้นๆ ชอบขับรถครับ ไม่เน้น option ขอเทียบในเชิง:
 - การขับขี่ บังคับรถ ความนุ่ม การเกาะถนน
 - ความสบายในการนั่ง (ทั้งคนขับและคนนั่ง)
 - ภาพลักษณ์ในการใช้งาน
 - การใช้งานระยะยาว (ประมาณ 8 ปี) ซ่อมหนักกว่ากันเยอะมั้ย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

//เพิ่มเติม: คุณพ่อขับเองครับ ใช้รถเกือบทุกวัน เฉลี่ยปีละ 30,000 กว่าโลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 20:39:03 โดย thevkel »

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 730d vs Panamera S hybrid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 20:12:58 »
ถ้า 8 ปีผมแนะนำ BMW ครับ
สบายใจไป 5 ปี

แต่ถ้าเป็นคนขับเองบ่อยๆ ผมแนะนำ Panamera S hybrid
ถ้านั่งอย่างเดียว 730d ครับ
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ joe560-4

Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 730d vs Panamera S hybrid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 20:27:37 »
ถ้าจะเล่น porsche พวก hybrid ออกที่ aas ดีกว่าครับ
และระบบ hybrid ของ porsche ไม่ประหยัดน้ำมันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2013, 20:33:55 โดย joe997 »

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 20:28:25 »
การขับขี่ยังไงก็ Porsche ครับ
แต่บรรยากาศ BMW จะกว้างกว่าพอสมควร(บรรยากาศนะครับ Legroom Headroom Porsche ก็เยอะอยู่)
ความนุ่มนี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ถ้าถามผม ด้วยความที่ผมเป็นแฟน BMW เหนียวแน่น
เอา Porsche ครับ (อ่าว)
คือ วัสดุภายในดูดีกว่าพอสมครเลยครับ
Panamera ก็น่าจะนั่งสบายพอสมควรแล้วล่ะครับ
ได้ภาพลักษณ์มาเต็มๆเลย ในไทยดีกว่ามาก

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 21:01:39 »
ถ้าจะเล่น porsche พวก hybrid ออกที่ aas ดีกว่าครับ
และระบบ hybrid ของ porsche ไม่ประหยัดน้ำมันนะครับ

คุณ joe997 นอกจากเรื่องความสบายใจจากศูนย์/warranty แล้ว ตัวรถของ aas กับ grey ต่างกันมั้ยครับ?
ที่ผมเลือกตัว hybrid เพราะมันถูกกว่าครับ เรื่องประหยัดน้ำมันเดี๋ยวค่อยว่ากัน 555 แต่จริงๆผมดูสเปคในเว็บ
ตัว e-hybrid (plug-in) อัตราสิ้นเปลือง 3.1l/100km คิดเป็น 32.5 km/l เลยนะคับ....ถ้าจริงนี่โหดมาก.....

การขับขี่ยังไงก็ Porsche ครับ
แต่บรรยากาศ BMW จะกว้างกว่าพอสมควร(บรรยากาศนะครับ Legroom Headroom Porsche ก็เยอะอยู่)
ความนุ่มนี่ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ถ้าถามผม ด้วยความที่ผมเป็นแฟน BMW เหนียวแน่น
เอา Porsche ครับ (อ่าว)
คือ วัสดุภายในดูดีกว่าพอสมครเลยครับ
Panamera ก็น่าจะนั่งสบายพอสมควรแล้วล่ะครับ
ได้ภาพลักษณ์มาเต็มๆเลย ในไทยดีกว่ามาก

คุณ Parinceo, 555 มันเป็นการสู้กันของเหตุผลกับความอยากเลยนะครับเคสนี้
series 7 มันก็เป็นตัวเลือกที่ safe มาก แต่ถ้าราคาต่างไม่เกินล้าน
ใจผมอยากบอกคุณพ่อให้จัด panamera ไปเลย (เผื่อแอบยืมขับ อิๆ)
แต่ยังคิดไม่ตก ตอนนี้ขอฟังหลายๆความเห็นก่อนดีกว่า ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ joe560-4

Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 730d vs Panamera S E-hybrid
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 22:07:22 »
ในความคิดผมมันจะต่างเล็กน้อย เช่น ระบบระบายความร้อน(พนักงานที่ aas บอกมา) 
แต่ตอนนี้ผมใช้ 911 ปี 2008 รถออกจาก grey ใช้มา 3 ปี ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย
และส่วนของหน้าปัดบอกความเร็วเป็นกิโล(aas)กับไมล์(grey)
แต่ที่ผมกังวลคือส่วนพวกของ hybrid ถ้ามันเกิดมีปัญหามันต้องใช้ piwis2 และมันต้อง online ด้วย
ซึง grey ไม่น่าจะทำได้

ออฟไลน์ alonenae55

• Newbie
  • *
Re: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ 730d vs Panamera S E-hybrid
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2013, 23:23:31 »
ผมว่ากลั้นใจอีกนิดเอา panamera diesel ดีกว่าครับ

พ่อผมก็ใช้อยู่เหมือนกันทั้งประหยัดแรง เงียบด้วยแต่ช่วงล่างจะแข็งกว่า series7 ความสบายก็จะสู้ series7 ไม่ได้ด้วย

ปล.เคยมีเซลล์ขายรถของเกรย์ที่หนึ่งบอกผมว่าแบตตารี่ของ panamera ก้อนละเกือบล้านจริงหรือป่าวก็ไม่รู้

ออฟไลน์ godzodiac

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 08:11:14 »
ชอบpanamera ครับ ง่ายๆ อั้มขับครับ สวยม๊าก แหะๆ แต่เชียร์BMWถ้าพ่อขับนะ มันเหมาะกับผู้ใหญ่มากกว่าอะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 09:43:53 »
ใช้เยอะ ไปไฮบริดได้คุ้มครับ

และ E-Hybrid นี่มันปลั๊กอินนะ จะไม่เปลืองแน่ๆ

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 10:15:53 »
ในความคิดผมมันจะต่างเล็กน้อย เช่น ระบบระบายความร้อน(พนักงานที่ aas บอกมา) 
แต่ตอนนี้ผมใช้ 911 ปี 2008 รถออกจาก grey ใช้มา 3 ปี ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย
และส่วนของหน้าปัดบอกความเร็วเป็นกิโล(aas)กับไมล์(grey)
แต่ที่ผมกังวลคือส่วนพวกของ hybrid ถ้ามันเกิดมีปัญหามันต้องใช้ piwis2 และมันต้อง online ด้วย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลเพิ่มเติมตรงส่วนนี้ครับ
ได้ความคืบหน้ายังไงเดี๋ยวมาแชร์ให้ฟังครับ  ;D

ผมว่ากลั้นใจอีกนิดเอา panamera diesel ดีกว่าครับ

พ่อผมก็ใช้อยู่เหมือนกันทั้งประหยัดแรง เงียบด้วยแต่ช่วงล่างจะแข็งกว่า series7 ความสบายก็จะสู้ series7 ไม่ได้ด้วย

ปล.เคยมีเซลล์ขายรถของเกรย์ที่หนึ่งบอกผมว่าแบตตารี่ของ panamera ก้อนละเกือบล้านจริงหรือป่าวก็ไม่รู้

แบตก้อนละล้าน ผมลองคิดๆดูน่าจะเป็นไปได้เลยนะครับ เพราะตัว e-hybrid นี้เปลี่ยนมาใช้แบต Li ด้วย
ขนาดใหญ่กว่าของ hybrid รุ่นก่อนเยอะเลย ผมดูแล้วเรื่อง battery น่าจะเป็นประเด็นหลักในการตัดสินใจเลยครับ
ตัว diesel คงไม่ไหวอ่ะครับ เกินงบไปเยอะเลย

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 10:55:04 »
ซื้อรถศูนย์ รับประกัน 9 ปี ก็ใช้มันเข้าไป ขายปีที่ 8 จบ
ถ้าเป็นผมปีที่ 9 หาเรื่องเคลมแบ๊ต + ช่วงล่างถุงลมแล้วใช้ไปอีกซัก 4 ปี แล้วค่อยขายสบายๆ

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 10:59:30 »
อยากรู้ว่ารถไฮบริดถ้าแบตเสื่อมมันจะยังขับอยู๋ได้มั้ย....ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียวได้ ผมว่าไม่ต้องไปสนเรื่องแบตเสื่อมหรอก...ใช้ไปเหอะ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 14:29:54 »

รับข้อมูลมาตามนี้ เป๊ะๆเลยครับ

ซื้อรถศูนย์ รับประกัน 9 ปี ก็ใช้มันเข้าไป ขายปีที่ 8 จบ
ถ้าเป็นผมปีที่ 9 หาเรื่องเคลมแบ๊ต + ช่วงล่างถุงลมแล้วใช้ไปอีกซัก 4 ปี แล้วค่อยขายสบายๆ

ศูนย์บอกว่าประกันมอเตอร์ไฟฟ้ากับแบต 6 ปี/120,000 โล ครับ

อยากรู้ว่ารถไฮบริดถ้าแบตเสื่อมมันจะยังขับอยู๋ได้มั้ย....ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียวได้ ผมว่าไม่ต้องไปสนเรื่องแบตเสื่อมหรอก...ใช้ไปเหอะ

แบตเสื่อมแล้วยังขับได้อยู่แต่รถมันจะขึ้น fault มาเตือน แต่ถ้ามอเตอร์ไฟฟ้าเสื่อมอาจจะต้องดูอาการ

----------------------

ขอบคุณทุกท่านที่มาช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 15:54:42 »
หากเคยใช้ series 7 อยู่แล้ว ผมว่าน่าลองเปลี่ยนนะ เลือก panamera

แต่หากไม่อยากวุ่นวาย เพราะไม่คุ้น ก็เอา 7 ใหม่ก็ได้ ใหญ่โตพอกัน
แต่ผมว่า porsche น่าจะขับดีกว่านะ  BM 7 เหมือนมีไว้นั่งหลังอะ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 16:38:43 »
Panamera แน่นอนครับ

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 21:36:25 »
730 Ld ตัวนี้ เครื่องหกสูบ ขับสนุกทุกโหมดครับ ความนิ่มเทพ option เพียบ เหมาะกับการนั่ง และขับเองแบบชิวๆ ผมเกือบซื้อแล้ว ติดว่าหน้าตามันเหมือน f10 มากจนไม่รู้สึกว่าได้รถใหม่
ส่วน Porche หล่อมากครับ มีโอกาสไปลองขับดูสิครับ ผมเคยชอบพวกรถสปอร์ต แล้วไปลองขับ ก็บาย เลยครับ ช่วงล่างแบบรถสปอร์ต ผมนั่งทุกวันไม่ได้แน่นอน และผมชอบรถนั่งสบาย กว้างๆ มากกว่าครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 15:44:08 »
เดี๋ยวไว้จะพาคุณพ่อไปลองเจ้า panamera ดูครับ
แต่ดูไปดูมาราคามันเริ่มห่างกันเยอะ จากประเมินไว้ห่างกันล้านนิดๆ
ไปๆมาห่างกันเกินสองล้านเลย อาจจะต้องไป 7-series ครับ  :-\ :-\