ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็ง แม่บังคับให้ซื้อรถ  (อ่าน 12916 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tiny

• Full Member
Re: เซ็ง แม่บังคับให้ซื้อรถ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 12:56:55 »
รถคันนี้ออกเองหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้ออกเอง ก็ตามใจท่านเถอะครับ

อย่าไปเถียงเลย

บางทีผู้ใหญ่มองเรื่องเงินมากกว่าเราเพราะการทำงานเงินนี่หายากมากครับ
ถ้าน้องยังเรียนอยู่ก็ใช้ไปเถอะครับ

:D

ผมจ่ายเองทั้งหมดครับ
เป็นผมตามใจแม่ครับ เพราะว่าผู้ใหญ่เขาอยากให้เราประหยัดที่สุดครับ เพื่ออนาคต

แม่อยากให้เราประหยัดที่สุดครับ เพื่ออนาคต ใช่เลยครับ

ส่วนตัวเองคิดว่าตัวเก่ามันก็ทั้งฟรีดอก 4 ปี ฟรีประกัน ของแถมจัดเต็มทุกอย่าง ส่วนลดเงินสดอีก 20,000 บาท คุ้มไหมกับรถตกรุ่น

ลังเลกับตัวใหม่มากๆ

ผมว่าคุ้มครับ

ทำตามดีกว่า รถใหม่ ดอกแพงและอื่นๆ อีก ของแถมน้อยด้วยครับ

ว่าแต่นี่เอารุ่นไหนนะครับ

honda city s/at

ฟรีดอกเบี้ย 0% 48 เดือน

ของแถม
1.ฟรีประกันภัย ชั้น 1 + พรบ.
2.ส่วนลดเงินสด 20,000 บาท
3.ฟรีค่าจดทะเบียน 3,000 บาท
4.เบาะหนัง บุรอบคัน
5.เซนเซอร์กะระยะหลัง 2 จุด
6.ปลายท่อสแตนเลส
7.ฟิมล์กรองแสง 3 m ดำ
8.สปอยเล่อหลังทรงดักเทล
9.ถาดท้ายใส่ของท้ายรถ
10.คิ้วบันได
11.คิ้วกันสาด
12.กรอบป้ายทะเบียน
13.พรมรองพื้น
14.ผ้ายางรองพื้น
เยอะมาก เอาไปเลยครับ คุ้มจริงๆ

ตอนนี้ก็ประมาณนี้แทบทุกที่ละครับ น้องผมได้สเกิร์ตรอบคันมาด้วย หุ หุ

ผมก็ได้สเกิร์ตรอบคันครับ แต่ผมขอเซลซ์เปลี่ยนเป็นเงินสด 10,000 บาท แทนสเกิร์ตติดเองข้างนอกไม่ถึงหมื่นแน่นอน
และของผมก็ลดสดๆ เลยอีก 10,000 บาท รวมเป็นส่วนลดเงินสด 20,000 บาท

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 12:57:44 »
กลัวแต่ตามใจเด็จแม่ พอเห็นรุ่นใหม่ จขกท.จะปวดจิ๊ดที่ใจน่ะสิ

นี่ละประเด็นหลัก จะปวดจิ๊ดที่ใจ กับรุ่นใหม่

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 13:00:31 »
รถคันนี้ออกเองหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ได้ออกเอง ก็ตามใจท่านเถอะครับ

อย่าไปเถียงเลย

บางทีผู้ใหญ่มองเรื่องเงินมากกว่าเราเพราะการทำงานเงินนี่หายากมากครับ
ถ้าน้องยังเรียนอยู่ก็ใช้ไปเถอะครับ

:D

ผมจ่ายเองทั้งหมดครับ
เป็นผมตามใจแม่ครับ เพราะว่าผู้ใหญ่เขาอยากให้เราประหยัดที่สุดครับ เพื่ออนาคต

แม่อยากให้เราประหยัดที่สุดครับ เพื่ออนาคต ใช่เลยครับ

ส่วนตัวเองคิดว่าตัวเก่ามันก็ทั้งฟรีดอก 4 ปี ฟรีประกัน ของแถมจัดเต็มทุกอย่าง ส่วนลดเงินสดอีก 20,000 บาท คุ้มไหมกับรถตกรุ่น

ลังเลกับตัวใหม่มากๆ

ผมว่าคุ้มครับ

ทำตามดีกว่า รถใหม่ ดอกแพงและอื่นๆ อีก ของแถมน้อยด้วยครับ

ว่าแต่นี่เอารุ่นไหนนะครับ

honda city s/at

ฟรีดอกเบี้ย 0% 48 เดือน

ของแถม
1.ฟรีประกันภัย ชั้น 1 + พรบ.
2.ส่วนลดเงินสด 20,000 บาท
3.ฟรีค่าจดทะเบียน 3,000 บาท
4.เบาะหนัง บุรอบคัน
เยอะมาก เอาไปเลยครับ คุ้มจริงๆ

มันคุ้มไงผมถึงลังเล

ซึ่งจริงๆแล้วถ้าออกรถมา ผมจะไม่ค่อยได้ใช้รถเลย ประมาณสัก 6 เดือน

แบบนี้เอารุ่นใหม่ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 14:05:34 »
บอกคุณแม่ไป

City ใหม่ เห็นคันจริงที่อินเดีย 25 พฤศจิกายนนี้
และจะเปิดตัวเมืองไทย มกราคม นี้!!

จบ!

ออฟไลน์ TLX

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 16:56:40 »
บอกคุณแม่ไป

City ใหม่ เห็นคันจริงที่อินเดีย 25 พฤศจิกายนนี้
และจะเปิดตัวเมืองไทย มกราคม นี้!!

จบ!

:)
เย้ๆ ในที่สุดพี่จิมมี่ก็เปิดเผยสักที สรุปว่าเปิดตัวเดือนมกราคมนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 17:42:39 »
ขอเสริมอีกนิดว่าของแถมที่คุณได้ ธรรมดาโคตรๆ ถึงขั้นแย่ครับสำหรับรถกำลังจะตกรุ่นในไม่กี่สัปดาห์ข้างหน้า

อีกอย่างคือ ผมว่าใกล้เปิดตัวใหม่จริงๆ คงมีลดเยอะกว่านี้อีกระรอกครับ ถ้าซื้อตอนนี้ คุณอาจจะโดนโปรก่อนตัวใหม่มาแบบลดหลักแสน

หรือ อาจจะช้ำใจรถใหม่ออกมาแล้วแถมประกันชั้น 1 ก็เป็นได้ เพราะไอ้...

มันได้ทุกคนแหละครับ ใส่มาให้ดูเยอะๆ อย่าไปหลงเชื่อพวกเซลเด็ดขาด มันไม่ได้เยอะเลยยยยย :P

คิดให้ดีๆ นะครับ ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 22:43:41 »
แข็งๆไว้ครับ

อธิบายเหตุผลให้ท่านฟัง

รถรุ่นใหม่ มีการปรับปรุงดีกว่ารุ่นเก่า

รุ่นเก่าส่วนลดเยอะก็จริง แต่ราคาเวลาขายก็ลดลงตามไปด้วย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 22:53:46 »
เงินเราเราเลือก เงินแม่ให้แม่เลือก สรุปเงินใครครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 23:40:53 »
บอกแบบนี้ไม่ได้ครับ
ต้องบอกว่า
"รอตอน มอเตอร์โชว์ จะได้ส่วนลดเยอะกว่านี้ครับ"
แล้วค่อยไปให้คุณแม่ ดูคันใหม่ๆ ครับ
วัดใจช่วงนั้นครับ อย่างน้อย มีรถให้เลือกเยอะครับ หุหุหุ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ  ;D

ออฟไลน์ Aek_CM

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 00:02:28 »
ผมว่านะครับ  ส่วยลดของแถมก็ ok แล้วนะครับ จริงอยู่รถใหม่จะออกก็จริง  แต่เราก็ไม่รู้ว่าหน้าจะรถจะถูกใจหรือเปล่า
และอีกอย่าง รถที่ออกใหม่ ไม่แน่ว่าจะมีปัญหาจุกจิกหรือเปล่า  และอีกอย่าง อย่ากังวนว่ารถตกรุ่นราคาขายต่อจะตก
แต่อย่าลืมนะครับว่า ส่วนลดบวกโปรต่างๆก็ทำให้ เราซื้อรถถูกว่านะครับ   และที่สำคัญ ถ้าซื้อรุ่นนี้แล้ว  ทำให้แม่เรามีความสุข
ก็ซื้อเถอะครับ  อย่างน้อยเราก็ทำให้แม่เรามีความสุข  รถก็ไม่ได้น่าเกลียด ผมว่ามันสวยลงตัวดีครับ  ปัญหาจุกจิกก็ไม่มี
ไม่เหมือนรถใหม่ ซึ่งเราเองก็ไม่เคยเห็นและไม่รู้ว่าสวยหรือเปล่า

ออฟไลน์ Paff

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 01:40:04 »
ตัวใหม่กำลังจะมาเต็มทีแล้ว ควรรอให้เห็นหน้าค่าตากันก่อน
ถ้าของใหม่มันออกมาแล้วไม่ปลื้มจริงๆ จะหันกลับไปเลือกตัวเก่าก็ยังไม่สาย แถมโปรโละสต๊อกคงดึงดูดใจกว่าตอนนี้เป็นแน่แท้  อิชั้นมั่นใจว่า "ช้าๆ ได้พร้าเล่มงาม" ค่ะ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 21:55:24 »
ระยะเวลาที่ต้องรอไม่ได้นานเลยรอดูดีกว่าครับมันไม่ใช่เรื่องขนาดถึงคุณต้องทะเลาะกับแม่รถคุณเองก็ใช้ต้องเลือกเองเป็นหลักครับ
ฟังส่วนฟังครับแต่ต้องเอามาคิดด้วยไม่ใช่รับทำตามอย่างเดียวมีเหตุผลคนเป็นพ่อเป็นแม่ฟังครับ

ส่วนที่ว่ากันว่ารถรุ่นเก่าแก้ไชผัญหามาแล้วผมว่าอันนี้จริงบางส่วนเพราะไม่ใช่ว่ารถรุ่นใหม่จะต้องมีปัญหาอะไรมากมายเสมอไป
มองอีกแง่ลบข้อเสียตัวเก่าด้วยซ้ำประเด็นนี้ผมว่าพอกันไม่ใช่ประเด็นหลักที่จะซื้อรถตกรุ่น

ที่สำคัญเห็นมาเยอะจะเอารุ่นนี้ไม่รอพอรุ่นใหม่มาก็บ่นกันทุกคนเท่าที่ผมเห็นนะครับ
อีกอย่างออกมาตกรุ่นเลยก็ต้องยอมรับว่าราคาขายต่อมีนสู้รุ่นใหม่ไม่ได้ที่กำลังจะเป็นรุ่นปัจจุบันแทนได้ส่วนลดก็จริงพอคิดดีๆก็ไม่
ได้ใากอย่างที่คิดสรุปรอดูให้มั่นใจว่าชอบตัวไหนไม่สายครับ

ออฟไลน์ menglovekai

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2013, 23:28:23 »
เป็นรถคันแรกที่เป็นเจ้าของหรือเปล่า?
เป็นรถที่ออกเงินเองทั้งหมดหรือเปล่า?
เป็นรถที่ชอบหรือเปล่า?
เป็นรถที่ซื้อมาแล้วช่วยเราทำงานหาเงินหรือเปล่า?

มีหลายทางเลือก
1 เชื่อแม่ ซื้อตัวเก่ากำลังตกรุ่น แล้วใช้ไปเรื่อยๆ เพื่อเก็บตังค์ไปซื้อสดรถในฝัน
2 ชัดใจแม่ งัดข้ออ้างสารพัด ใจจริงอยากได้ตัวใหม่
3. ไม่ซื้อแล้ว เพราะเห็นว่าไม่ค่อยได้ใช้รถ เก็บเงินไว้รอโอกาศอื่นๆที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคต

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 07:48:44 »
เรื่องไหน ๆ ก็ตามใจแม่ได้ครับ แต่เรื่องรถ เรื่องเมีย ต้องตามใจตัวเองครับ  ;D

ซื้อรถไม่มีคุ้ม มีแต่ขาดทุนครับ (ค่าเสื่อม) ไหนจะค่าน้ำมัน ค่าดูแลรักษาอีก .. เอาที่ถูกใจจะได้ใช้งานแล้วสบายใจไปนาน ๆ ครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 16:59:56 »
เงินใครหละครับ ถ้าเงินแม่ก็อย่าเถียงโนะ

ออฟไลน์ bizinezz

• **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 18:28:19 »
ถ้าเงินเรา เป็นผม เล่นดื้อเงียบลูกเดียว
ถ้าเงินแม่ อ้อนๆหน่อย ดึงๆไว้หน่อย เดี๋ยวตัวใหม่เปิดตัวแล้ว เทียบกับตัวเก่าว่าคันไหนโอกว่าถ้าจะซื้อ
ตัวใหม่เปิดตัวแล้ว แถมรถค้างสต็อกหน่อยๆ ถ้าแถมรวมไม่ได้ถึง7-8หมื่น ถึงแสน......เล่นตัวใหม่ครับ
แต่ถ้าลดได้ถึงแสน...ตัวใครตัวมันล่ะสิครับ!!   ;D ;D ;D
(ผมเดาว่าแม่ให้ตังค์ไปดาวน์เยอะพอดูใช่มั้ยครับ เลยหนักใจ)

ออฟไลน์ Panda42

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 18:39:52 »
บอกคุณแม่ไป

จบ!

;D ตามนี้เลยครับ