ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง brand positioning ของ mazda3 (2014) ครับ  (อ่าน 5870 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
สงสัยเรื่อง brand positioning ของ mazda3 (2014) ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 15:52:32 »
ฟังมาจาก review เจ้าหนึ่ง เค้าบอกว่า mazda3 ตัวนี้มี brand position ที่สูงกว่าพวก corolla , civic , sentra

คือ พวกหลังจะเป็น mass production แต่ mazda3 จะออกแนวpremiumหน่อย เพราะ ราคาจะสูงกว่า

เลยสงสัยว่าถ้าเข้าไทย ราคาจะสูงกว่าตัวเดิมไหม และ brand positioning จะเป็นอย่างไรครับ  :)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: สงสัยเรื่อง brand positioning ของ mazda3 (2014) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:08:39 »
ตัวเก่าอาจจะเป็น brand position ที่สูง ดูจากราคาแพงโดยไม่สมเหตุสมผล

แต่ตัวใหม่ถ้าเทียบจากราคาของCX-5 (ตังราคามาเหมาะสมดีแล้วไม่แพงจนเกินไป)

ดังนั้น3ใหม่2014 ประกอบในไทยผมว่าน่าสนใจ และน่าตื่นเต้นกว่าเดิมค่อนข้าง100% ในราคาเท่าเดิมคับ

และขอเดาอีกหน่อยว่ายอดขายเยอะกว่าตัวเก่าแน่นอน

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
Re: สงสัยเรื่อง brand positioning ของ mazda3 (2014) ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:09:00 »
จาก ข่าวหน้า Face ของ HLM
"คุณสุรีย์ทิพย์ ละอองทอง โฉมทองดี แม่ทัพใหญ่ของ Mazda ประเทศไทย กล่าวชัดเจนว่ากลยุทธ์ด้านราคาขายครั้งนี้ถือว่าเหมาะสมแล้ว เพราะตัวรถมาพร้อมกับดีไซน์แนวใหม่ พร้อมเทคโนโลยีที่ล้ำหน้า โดยเฉพาะเครื่องยนต์ดีเซลที่เหนือกว่าคู่แข่งในตลาด และมีประสิทธิภาพเทียบเคียงรถยนต์ระดับพรีเมี่ยมเช่น BMW หรือ Mercedes-Benz"

จากข่าวผมว่า CX5 กะต่อยกับ รถ Premium Sub อยู่แล้วครับ

ดังนั้น 3 ใหม่ก็น่าจะอยู่ในแนวทางเดียวกันครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:13:49 »
ดูตากภายในและเส้น ก็อิงทางรถพรีเมี่ยมอยู่นะ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:17:17 »
ผมว่า 3 เก่ากับใหม่หน้าตาต่างกันเยอะมาก

จากรถหน้ายิ้ม หน้าตาประหลาดเกิน

กลายเป็นทรงคล้ายๆ จากัวร์ ดูดี มี class กว่ากันเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:23:11 โดย GreenG »

ออฟไลน์ Cleaner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:19:28 »
ผมว่ามัน m3 เทียบกับ โฟกัส น่าจะดูใกล้เคียงสุดล่ะ

คาบเกี่ยวระหว่าง mass กับ premium

ออฟไลน์ JC vihicle

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 17:36:17 »
brand positioning  น่าจะแบบ โฟสตอนนี้นะครับ  ดูจากภาพ เซนเซอร์ที่กระจกหน้า   กันชนหน้า  ที่ฉีดน้ำฝน เหมือนโฟกัสเลยครับ  ส่วนภายในออกมาคล้าย bmw  เลย โดยเฉพาะจอกลางคอนโซล   

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:04:47 »
ผมว่าตำแหน่งน่าจะคล้ายๆFocusตอนนี้หละมั้งครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:14:06 »
ผมว่า mazda ก็เป็น Mass ทั่วไปที่ขายได้ไม่เยอะเท่า Toyota เท่านั้นเอง ดูจากราคาก็เป็นรถทั่วไป ไม่ได้ premium ตรงจุดไหน ดูจากยี่ห้อและวัสดุการผลิต

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:25:01 »
ผมว่า mazda ก็เป็น Mass ทั่วไปที่ขายได้ไม่เยอะเท่า Toyota เท่านั้นเอง ดูจากราคาก็เป็นรถทั่วไป ไม่ได้ premium ตรงจุดไหน ดูจากยี่ห้อและวัสดุการผลิต

ราคา จะแพงกว่านะครับ (ที่เมืองนอก ) วัสดุก็ดีกว่าtoyotaแบบรู้สึกได้ :P

กรณีนี้หมายถึงmazda3 ที่เมืองนอกเทียบกับ เพื่อนๆ

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:52:49 »
ผมว่าเป็นเพียงแค่เรื่องของการตลาดเฉยๆ แค่อยากจะสร้างความต่างอะไรซักอย่างให้กับตัวรถ
โดยการคิดค้นคำแปลกๆเพื่อกำหนดตำแหน่งของตัวเองให้แปลก อย่างน้อยก็ได้ผลและมีคนสนใจ

* เพิ่มเติม -- แต่ไม่ได้หมายความว่า รถเค้าจะแย่กว่าคนอื่นนะครับ แต่เป็นอีกวิธีการหนึ่งทางการตลาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 01:17:41 โดย OHMMY »

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 23:00:51 »
ผมว่าเป็นเพียงแค่เรื่องของการตลาดเฉยๆ แค่อยากจะสร้างความต่างอะไรซักอย่างให้กับตัวรถ
โดยการคิดค้นคำแปลกๆเพื่อกำหนดตำแหน่งของตัวเองให้แปลก อย่างน้อยก็ได้ผลและมีคนสนใจ
ถึงจะใช้วัสดุผิวสัมผัสดีกว่า toyota หรือ Honda แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นรถ premium กว่า

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 02:02:46 »
สำหรับผม 3 ก็รถตลาดๆ ทั่วไปนั่นแหล่ะ

ไม่เห็นจะรู้สึกสูงกว่าเจ้าอื่นซักนิด

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 14:03:52 »
ตอนนี้สิ่งน่าจะคาดหวังกับ new m3 น่าจะเป็นสมรรถนะของตัวรถมากกว่าคับ เรื่องของวัสดุภายในแน่นอนมันคงสู้ premium brand ต่างๆไม่ได้หรอกเพราะยังไงราคามันก็ไม่ได้แพงระดับนั้น (และวัสดุมันก็แอบดีกว่าbrand ในตลาดบางเจ้าเหมือนกัน) ในเรื่องสมรรถนะผมเห็นสื่อนอกหลายสื่อละที่เอ่ยปากชมเจ้าตัวนี้ว่าเป็นคู่กัดกับ focus ในด้าน handling ล่าสุด yahoo auto ยกให้เป็น best compact car in u.s. ณ ตอนนี้ ทีนี้ก็คงต้องจับตาดูกันคับว่าถ้ามาเมืองไทยแล้วมันจะเป็นอย่างที่เค้าเล่าลือกันไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2013, 14:08:46 โดย TT »

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 14:17:29 »
ผมว่า ควรเป็นแบบนี้มากกว่า ทำรถให้ระดับพรีเมี่ยมหรือให้ดูพรีเมี่ยมก็ได้  บริการระดับพรีเมี่ยม (ไ่ม่แบบว่า มีบริการ ห้องพักวีไอพีขณะเอารถเข้้าศูนย์หรอก แต่พูดจากไพเราะ ดูแลและใส่ใจลูกค้้าดีๆ รับและแก้ไข ติดตามปัญหาเหมือนกับว่าเป็นรถยนต์ของตัวเองที่รักมากๆก็พอแล้ว) แต่ ราคาอย่าพรีเมี่ยมเลย มันขายลำบาก ขายได้น้อยก็กำไรน้อย เอากำไรน้อยๆ ต่อคันแต่ขายได้เยอะ ต่อไปก็ยังขายอะไหล่ได้(ผมคิดเอาเอง) เมื่อไหร่อะไหล่ในตลาดเยอะๆ ราคาถูกใช้สิบปียี่สิบปีมีอะไหล่ แท้เทียม เหมือนเจ้าตลาด ก็ขายได้แล้วครับ  คือต้องถามว่าคุณอยากจะขายรถหรือเปล่า
หรือว่าแค่อยากให้รถคุณดูดีเท่านั้น แต่ขายไม่ได้หละ ผมว่าราคาทำให้ถูกลงกว่านี้่ได้อีกนะ  :)

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2013, 21:46:46 »

ราคา จะแพงกว่านะครับ (ที่เมืองนอก ) วัสดุก็ดีกว่าtoyotaแบบรู้สึกได้ :P

กรณีนี้หมายถึงmazda3 ที่เมืองนอกเทียบกับ เพื่อนๆ

ก็เหมือนที่ ตปท. รีวิวว่า audi วัสดุดีกว่า MB แต่ทั้งสองก็อยู่ในตลาดเดียวกัน บางรุ่น แพงกว่า บางรุ่นถูกกว่า ผิดถูกอย่างไรรบกวนชี้แนะด้วยครับ อย่างไรก็ตามถ้าวัสดุดีกว่า ราคาแพงกว่า toyota mazdaอยากวางตลาดสู้กับรถยี่ห้ออะไร แต่เท่าที่เห็นในboston นะครับ mazdaให้อุปกรณ์มาตรฐานมากกว่า toyota อย่างน้อยmazda 3 ให้แม็กแทนฝาครอบล้ออย่างที่โตโยต้าให้ นั่นอาจจะทำให้ MSRP สูงขึ้นมารึเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2013, 15:56:23 »
เป็นการตลาดหรือเปล่าครับ

ยังไงก็เทียบเท่าคู่แข่งที่เคยแข่งกันอยู่

ออฟไลน์ numcp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 15:40:20 »
ผมว่าการตลาดครับ

ไม่ได้สูงกว่า Altis , Civic , Sylphy

แต่ทำมาให้รู้สึก premium เท่านั้น