ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ เรื่อง Smart Phone และค่าบริการมือถือครับ  (อ่าน 10347 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้ผมใช้ Hero ธรรมดาอยู่ครับ

อยากขอคำแนะนำ ถ้าผมจะถอย Smart phone ราคาไม่แพงสักเครื่อง ที่ถ่ายรูปได้

เล่น FB Tw Line และอินสตาแกรม (ดูรูปสาวๆ ได้)

ใช้รุ่นไหนดีครับ

อยากได้ที่ราคาไม่เกิน 3 พันบาท (1 พันปลายๆ - 2 พันต้นๆ ยิ่งดี) ทนๆ ยี่ห้อพอไหว

ปัจจุบัน ผมใช้ Dtac อยู่ครับ เป็น Happy ใช้โปรไหนดีครับ หรือย้ายค่ายไปเลย

เน้นโทรน้อย เล่น Net มาก

ปล. ต้องใช้แล้วเพราะเขาใช้ line คุยกันครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yoyoland

• Full Member
รอฟังเช่นกันครับ อาการเดียวกับผมเลย

ไม่ต้องแพงก็ได้ครับ เอาพอใช้ได้ เล่น net อย่างเดียว จอใหญ๋ๆๆ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
เน้นเน็ตไป TOT ถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
ไม่เกิน 3,000 เลยเหรอครับ
จะเอาอะไรดีเนี่ย
มือหนึ่งก็
Asha 501 ก็พอใช้ได้นะครับ แต่เข้าใจว่ามันไม่มี IG ให้เล่น และไม่รับ 3G
อีกอันที่น่าสนก็ Galaxy Pocket Neo แอนดรอยแอพเยอะดีครับ
มือสอง iPhone 3GS ครับ
ผมเพิ่งปล่อยตัว 8Gb เครื่องทรูสภาพเทพ อายุไม่ถึง 2ปีให้คนรู้จักไป3000ถ้วน เสียดายสุดๆ  :'(
ตัวนี้แอพโซเชียลบน App store ใช้ได้ครบเลยครับ
กล้อง 3.2ล้าน ก็พอใช้ได้อยู่
รุ่นนี้ทนมือทนเท้าดีครับ เพื่อนผมคนนึงใช้มาตั้งแต่เปิดตัวปี 2009 ยังชิลอยู่เลย แบตไม่เสื่อม ไม่เคยซ่อม
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

Dtac ก็มีของตัวเอง  รุ่นโจอี้ หรือชีต้าอะไรนั่นนะครับ ถ้าจำไม่ผิด
หรือส่องแบรนด์ไทย iMobile ก็ไม่น่าเกลียด
เน้นเน็ตไป TOT ถูกกว่าเยอะ
เคยใช้ ถูกจริงครับ ไม่อืดเกิน แต่หาสัญญานยาก

ออฟไลน์ Xenix

• Jr. Member
  • **
ส่วนตัวผมใช้ pocket neo คับ

ผมให้นิยามอย่างนี้ Galaxy Pocket Neo "Eco-phone เครื่องเล็กน่ารัก ราคาแค่นี้ ทำได้ทุกอย่าง…แต่ไม่ดีสักอย่าง"

ถ้ามองหา smart phone ราคา 3000 +- ที่โทรได้ ทำได้ทุกอย่าง Line ,Whatsapp ,Facebook ,IG ,Personal hotspot  etc.

เชื่อว่า Galaxy Pocket Neo ต้องมาเป็นหนึ่งในตัวเลือกแน่ๆ

ก่อนนี้ผมใช้ bb bold 9700 รุ่นพระเจ้าเหา ตกรุ่นไปแล้ว กับ ipod touch gen4 มรดกจากน้องสาวที่ไปถอย iphone5 แล้วทิ้งไว้ให้ผมดูต่างหน้า ซึ่งตอนนี้ก้ยังใช้อยู่

ถ้า คุนคุ้นเคยกับ smart phone จากค่าย apple เชื่อว่าคุนจะหงุดหงิดใจกับเจ้า pocket neo แน่คับ

เปรียบเทียบแบบห่างๆชั้น

-ipod touch ตกรุ่นแล้ว มันลื่นกว่า แหงละ!!!

-ipod touch ตกรุ่น touch screen แม่นยำกว่า กดง่ายกว่า pocket neo เวลากดต้องใช้แรงหน่อย จะกดโทรออกตอนขับรถเสียวทุกที

-pocket neo คีย์บอร์ด พิมยากมากจิ้มผิดจิ้มถูกไปหมด

-pocket neo ram 512 MB Standby mode ปาไป 200-300+ ถ้าไม่ได้ reset หลายๆวัน

-pocket neo จอความละเอียดต่ำมากกกกกกก เวลาเล่น web ต้องซูมค่อนข้างใกล้ font ตัวหนังสือไม่ชัดเอาซะเลย แนะนำลงฟ้อน Thonburi เพิ่ม ชัดกว่าฟ้อนเดิมเยอะ

-pocket neo กล้อง อย่าไปหวังอะไรกับมัน แค่ของประดับเฉยๆ

-pocket neo ฟังเพลง ผมไม่ขอพูดถึง ผมฟังจาก ipod คับ

-pocket neo เล่นเกม ผมไม่ขอพูดถึง คงไม่มีใครคาดหวังว่ามือถือเครื่อง3000กว่าบาทจะเล่นเกมได้ หรือผมคิดไปเอง

แต่ที่ผมปวดใจที่สุด

-มันรีเซตตัวเองบ่อยมาก ซึ่งผมก้ไม่ได้หาคำตอบหรอกนะว่ามันเพราะอะไร ram เต้ม หรืออะไร??

-memory card error บ่อยมาก ringtone ,alarm  ที่ตั้งไว้กลับไปเปน default บ่อยมากกกก (ข้อนี้ไม่แน่ใจว่ามาจาก memory cardที่ถอดมาจาก bb หรือป่าว)

-ปุ่ม menu และ ปุ่ม back ข้างปุ่ม home ตอบสนองไวกว่าหน้าจอ ไวมากจิงๆ แค่สัมผัสก้ทำงานแล้ว จอนี่จิ้มไปเถอะ

-สำหรับคนชอบใช้โทรศัพท์เป็นนาฬิกาปลุกแบบผม เสียงที่ให้มาในเครื่องมันชวนหลับ เหมือนเพลงกล่อมเด็กมากกว่าปลุกให้ตื่น

แล้วข้อดีของมันละ

มันทำได้ทุกอย่างเท่าที่ smart phone รุ่นพี่ๆของมันทำได้ Line Facebook IG google map (มีGPSในตัวซะด้วย) สารพัดโปรแกรมที่ smart phone เครื่องนึงพึงจะทำได้

เจ้า pocket neo ทำได้คับในราคา 3000 บาท!!! (0% x6เดือน)

นี่เป็นคุณงามความดีของมันอีกอย่างนึงนอกจากเครื่องเล็กน่ารัก พกสะดวก ถึกและทน

ทดสอบโดยการทำหลุดมือ(ไม่ได้ตั้งใจหรอก)ตกพื้นจากความสูง เกือบ 180 ซม. เครื่องไปทาง แบตไปทาง ฝาหลังไปอีกทาง

ประกอบใหม่เปิดเครื่องลื่นเหมือนเดิม นี่มัน nokia 3310 ชัดๆ!!

แล้วเจ้า eco-phone เครื่องนี้เหมาะกับคนแบบไหนละ

ถ้าคุนมีโจทย์ว่า อยากได้ smart phone สักเครื่องเพื่อมาไว้ โทรหาแม่หรือแฟน กิ๊กอะไรก้ตามแต่ ,chat line กับ สาวๆ ,ตามกด like ใน facebook หรือ ส่องสาวใน IG

ไม่ยึดติดว่าจะต้องเป็นค่าย apple และไม่แคร์สายตาคนรอบข้าง เพราะมันคงไม่เท่เท่าถือ 5s ,note3 หรือ s4

และถ้าคุนรุ้สึกว่า smartphone ตัวท๊อป 20000++ ผ่อนเดือนละ 2000++ x10เดือน หรือรุ่นรองลงมาราคา5000-7000++

มันสิ้นเปลืองเกินไปกับสิ่งที่คุนจะได้รับ

windows phone ก้ดูจะใช้งานลำบากยากเย็นกับคุนเหลือเกิน

เจ้า หนู eco-phone Galaxy Pocket Neo ก้ดูจะเหมาะกับคุนแล้วคับ

ปล.เขียนจากประสบการณ์จิง ใช้จิง ตกจิง ไม่รุ้ว่าเรียกว่า review ได้รึป่าว ผิดพลาดประการใดๆขออภัยด้วยนะคับ

ปล2. แฟนบอกให้ตังไปซื้อ iphone5s ใช้เถอะ เวลาเช็ค Line มันใช้ยากกก!!

++นั่งคิดตอนพิมเสร็จ นี่มันเว็บรถ!! เอาเถอะพิมมายาว (อัดอั้นมานาน) เผื่อจะมีใครอ่านบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 23:31:17 โดย Xenix »

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้า ไม่เกิน 3 พันส่วนมากจะเล่น  3 g  ไม่ได้แล้สจอเล็ก  แนะนำ 5000 +- เลยครับ เช่น Lumia 520  หรือไม่ก็ galaxy s duos  ครับไปได้ยาวๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

Lenovo A390

Lenovo A369i

Acer liquid Z3

ZTE V887 shopat7(2990-300=2690)

Motorola Defy XT535 shopa7 (3190-300=2890)

ลองดูตามนี้ก่อน ถ้าโอเคเรื่องซิม พี่เต้ก้ย้ายค่ายเบอร์เดิม

เป็น ais แล้วก้จบคับ

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ลองดู dtac Joey 4.0 Turbo ดูครับ เสป็คพอไหว ราคาเครื่องเปล่า 2,990 แต่ถ้าซื้อพร้อมเปิดแพคเกจก็ 2,890 บาท

แล้วตอนนี้เห็นทาง dtac มีโปรเอาอายุเบอร์ของเรามาแลกเป็นส่วนลดสำหรับซื้อเครื่องด้วยครับ ;)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ LaTeX

ลองดู dtac Joey 4.0 Turbo ดูครับ เสป็คพอไหว ราคาเครื่องเปล่า 2,990 แต่ถ้าซื้อพร้อมเปิดแพคเกจก็ 2,890 บาท

แล้วตอนนี้เห็นทาง dtac มีโปรเอาอายุเบอร์ของเรามาแลกเป็นส่วนลดสำหรับซื้อเครื่องด้วยครับ ;)
ใช่ครับลองกด*234#ดูครับ ของผมได้ลดมาพันนึง ว่าจะไปถามว่าใช้ลดพวกtabletได้รึเปล่า

GreenG

ขอบคุณครับ เดียวจะไปลองดูครับ

งงมาก มันเยอะไปหมดเลย

ออฟไลน์ 6162002

ผมแนะนำ โปร 384 ของ AIS ครับ มันเป็นโปรใหม่ เฉพาะลูกค้าที่สมัครออนไลน์เท่านั้น ไม่มีแจกใบปลิว เพราะเป็นโปรที่เล่นเนตได้ไม่จำกัด ความเร็วไม่มีปรับลด  แต่จะฟิกไว้ 384 ตลอดเวลาครับ
ส่วนเครื่อง ก็แนะนำลองดูของ AIS อีกเช่นกัน จะเป็นของ i-Mobile  ราคา 3000-4000กว่า สเปคก็โอเคแล้วครับ  ได้แถม แพค i-Smart ด้วย

ส่วน DTAC Trinet เป็นของ Huawei  ถ้าผูกพันธ์กับค่ายนี้ ก็ลองดูเครื่องที่ชอบได้ครับ ตอนนี้ทุกค่าย โปรโมชั่นเริ่มต้น 299 โทร 100นาที เนต 750MB เหมือนกันหมดครับ
แต่ถ้าย้ายค่าย ตอนนี้มันจะมีพวกส่วนลด รายเดือน เดือนละ 100 ให้   แต่โปรเครื่อง Trinet มันให้โทรเฉพาะในเครือข่าย ผมไม่ชอบ

ส่วน ทรูไม่ค่อยแนะนำ เพราะเครื่องแพงครับ 

ลองดูโปร 384 ของ AIS  ถ้าไม่ชอบ ก็ใช้ DTAC ต่อได้เลยครับ ตามนี้
http://www.ais.co.th/3g-postpaid/buffetx3/

GreenG

ผมแนะนำ โปร 384 ของ AIS ครับ มันเป็นโปรใหม่ เฉพาะลูกค้าที่สมัครออนไลน์เท่านั้น ไม่มีแจกใบปลิว เพราะเป็นโปรที่เล่นเนตได้ไม่จำกัด ความเร็วไม่มีปรับลด  แต่จะฟิกไว้ 384 ตลอดเวลาครับ
ส่วนเครื่อง ก็แนะนำลองดูของ AIS อีกเช่นกัน จะเป็นของ i-Mobile  ราคา 3000-4000กว่า สเปคก็โอเคแล้วครับ  ได้แถม แพค i-Smart ด้วย

ส่วน DTAC Trinet เป็นของ Huawei  ถ้าผูกพันธ์กับค่ายนี้ ก็ลองดูเครื่องที่ชอบได้ครับ ตอนนี้ทุกค่าย โปรโมชั่นเริ่มต้น 299 โทร 100นาที เนต 750MB เหมือนกันหมดครับ
แต่ถ้าย้ายค่าย ตอนนี้มันจะมีพวกส่วนลด รายเดือน เดือนละ 100 ให้   แต่โปรเครื่อง Trinet มันให้โทรเฉพาะในเครือข่าย ผมไม่ชอบ

ส่วน ทรูไม่ค่อยแนะนำ เพราะเครื่องแพงครับ 

ลองดูโปร 384 ของ AIS  ถ้าไม่ชอบ ก็ใช้ DTAC ต่อได้เลยครับ ตามนี้
http://www.ais.co.th/3g-postpaid/buffetx3/
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ถ้าซื้อสดก็มี nokia lumia 520
ss fame ss galaxy neo ss galaxy y

แต่ถ้าอยากเป็นหนี้ ตอนนี้ทรู มีลดราคาเครื่อง50% ครับ +โปร 599 หรือ 799 ผูกมัด1ปี

แต่คือ วันที่ซื้อต้องใช้บัตรรูดครับ สมมติ เครื่อง8250 ลด50% 4125 คือเอาบัตรรูดจ่ายแค่ 4125
แล้วรายเดือนเขาหักใน บัตร ครับ หักเดือนละ599 ไรแบบนี้อะครับ
จากเมื่อก่อนต้องจ่ายทีเดียวหมดเลย :o :o :o
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

GreenG

ถ้าซื้อสดก็มี nokia lumia 520
ss fame ss galaxy neo ss galaxy y

แต่ถ้าอยากเป็นหนี้ ตอนนี้ทรู มีลดราคาเครื่อง50% ครับ +โปร 599 หรือ 799 ผูกมัด1ปี

แต่คือ วันที่ซื้อต้องใช้บัตรรูดครับ สมมติ เครื่อง8250 ลด50% 4125 คือเอาบัตรรูดจ่ายแค่ 4125
แล้วรายเดือนเขาหักใน บัตร ครับ หักเดือนละ599 ไรแบบนี้อะครับ
จากเมื่อก่อนต้องจ่ายทีเดียวหมดเลย :o :o :o
ขอบคุณครับ  :D